Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ช่วยตอบหน่อยครับ ว่าจะทำระบบร้าน ซัก อบ รีด ภายในเวลา 11 วัน จะเสร็จทันป่าวคับ...(ผมแนบขอบเขตของระบบมาด้วยนะครับ)

ช่วยตอบหน่อยครับ ว่าจะทำระบบร้าน ซัก อบ รีด ภายในเวลา 11 วัน จะเสร็จทันป่าวคับ...(ผมแนบขอบเขตของระบบมาด้วยนะครับ)

Topic : 046954

Guest

ระบบร้านซักอบรีด

เป็นโปรแกรมที่ใช้ในการเก็บข้อมูลของลูกค้าที่มาใช้บริการกับทางร้าน มีการให้บริการในการสมัครสมาชิกเป็นรายเดือน โปรแกรมสามารถพิมพ์รายงานสรุปเป็นรายวัน, และเป็นรายเดือน, พิมพ์ใบเสร็จรับเงินได้ ตรวจสอบการชำระเงินของลูกค้าทั่วไปได้, โปรแกรมจะแบ่งลูกค้าออกเป็น 2 ประเภทคือ
1. ลูกค้าทั่วไป ซักเป็นรายชิ้น
2. ลูกค้ารายเดือน ซักเป็นโปรแกรมที่ลูกค้าสมัครสมาชิก เช่น 1 เดือน สามารถกำหนดจำนวนชิ้นที่ต้องการซักได้
ลักษณะของโปรแกรม
1. ลูกค้าสามารถเรียกใช้บริการให้มารับผ้าไปซักและส่งถึงที่พักผ่านโปรแกรมได้
2. โปรแกรมสามารถคำนวณเงินค่าใช้จ่ายในการส่งผ้าซักของสมาชิกรายชิ้นผ่านโปรแกรมได้ โดยแสดงรายละเอียดต่างๆของการรับผ้ามาซักได้ เช่นวันที่รับ จำนวนชิ้น ราคาต่อชิ้น ราคารวม
3. ในการซักแต่ละครั้งถ้าเป็นผ้าปูที่นอน ผ้าห่ม และผ้านวม จะมีราคาที่แตกต่างกันออกไปแล้วแต่ขนาด โดยผู้ใช้บริการสามารถระบุได้ในระบบเพื่อให้ระบบทำการคำนวณค่าใช้จ่ายให้ได้
4. สมาชิกสามารถตรวจสอบสถานการณ์ส่งซักผ้าได้
5. สมาชิกสามารถเรียกดูข้อมูลการส่งผ้าย้อนหลังได้
6. สมาชิกสามารถยกเลิกการเป็นสมาชิกได้ผ่านทางระบบโดยไม่มีหนี้ค้างชำระ
7. พนักงานสามารถกำหนดโปรโมชันสำหรับการให้บริการของทางร้านได้ผ่านทางระบบ เช่นส่งเกิน 10 ชิ้นคิดชิ้นที่ 11 ขึ้นไปในราคาตัวละ 8 บาท เป็นต้น
8. โปรแกรมสามารถบันทึกรายรับ – รายจ่ายในแต่ละเดือนได้
9. โปรแกรมสามารถจัดทำรายงานรายรับ – รายจ่ายแต่ละละช่วงเวลาที่เลือกได้
10. ผู้จัดการร้านสามารถเรียกดูข้อมูลการใช้บริการของพนักงานแต่ละคนได้
11. พนักงานแต่ละคนสามารถเข้าสู่ระบบเพื่อเปลี่ยนแปลงสถานะของการรับ - ส่งผ้าที่นำมาซักภายในร้านได้
12. สมาชิกสามารถกำหนดรูปแบบการส่งซักผ้าได้ เช่น ปกติ เร่งด่วน และสามารถกำหนดวันที่ต้องการรับได้
13. โปรแกรมสามารถจัดคิวการซักผ้าให้กับสามารถที่ได้นำผ้ามาส่งในร้านได้ โดยเป็นการจัดคิวของการซักผ้าตามความเร่งด่วนและก่อนหลังตามลำดับ
14. ผู้จัดการร้านสามารถจัดการราคาการให้บริการได้

Tag : PHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2010-08-12 12:34:11 By : Potter_Jung View : 4604 Reply : 18

No. 1

โพสกระทู้ ( 1,603 )
บทความ ( 1 )

สถานะออฟไลน์

11 วัน ไม่น่าจะทันมั้งคะ ประเมินจาก นศ. ป.ตรีที่ต้องทำโปรเจคแล้วเพิ่งจะมาทำโปรเจคจบภายในช่วงเวลานี้
ไม่ทราบว่าก่อนหน้านี้ไปตากอากาศที่ไหนมาหรอคะ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2010-08-12 13:33:35 By : blurEyes

No. 2

โพสกระทู้ ( 3,468 )
บทความ ( 0 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter

ร้านนี้เจ๋งคับ คิดเป็นชิ้นๆ ^^ (แปลกๆ นะ)

ผมว่าแค่เวลาจะทำความเข้าใจ ถึงระบบที่ใช้งานได้จริง มันต้องใช้เวลาคับ
เพราะมันต้องมองถึงระบบธุรกิจจริงๆด้วย เพราะโปรแกรมเมอร์ต้องมองว่าตัวเองเป็นเจ้าของธุรกิจนั้นๆ เข้าใจระบบการทำงาน และหา solution ในการพัฒนาขึ้นมา

ตย. เช่น คิดเป็นชิ้นๆ มีหลายรูปแบบ และยังมี สมาชิกรายเดือน - ทั่ว ไปแค่กำหนด วิธีการออกแบบฐานข้อมูลก็ยากแล้ว เช่น ผมไม่เข้าใจว่ารายเดือน อาจซักได้เป็นชิ้นๆ แต่ถ้าเป็นผ้าที่ชิ้นใหญ่ๆ ล่ะ (ไม่ขาดทุนเหรอ) อันนี้แหละที่ใช้เวลานาน ถ้าเราไม่สามารถมองให้ทะลุได้มากกว่า 80 % ของระบบ จะต้องเสียเวลาปรึกษากันมาก ถ้ารีบ การออกแบบ ฐานข้อมูลและระบบ อาจมีปัญหาที่ถ้าแก้ยิ่งเสียเวลา

12. สมาชิกสามารถกำหนดรูปแบบการส่งซักผ้าได้ เช่น ปกติ เร่งด่วน และสามารถกำหนดวันที่ต้องการรับได้
แล้วราคามันต่างกันยังไง เวลา ปกติ หรือ เร่งด้วน หรือว่าเท่ากัน น้อยสุดได้กี่วัน

14. ผู้จัดการร้านสามารถจัดการราคาการให้บริการได้
รายเดือน คิดยังไง (เฉพาะเสื้อผ้าหรือที่ซักได้ ถ้าคำนวนราคาไว้แล้ว) เพราะคิดเป็นรายชิ้น
รายทั่วไปอันนี้ คงไม่ยาก

อันนี้ผมมองจากคนที่ไม่เคยทำธุรกิจซักผ้า (ที่คิดเป็นชิ้นๆ)

แค่ปรึกษาหารือ ก็ต้องใช้เวลามากแล้วคับ ถ้าไม่ปรึกษากันดีๆ เวลาออกแบบฐานข้อมูลและพัฒนาไปได้ซักพัก ถ้าได้แก้ db ก็จะต้องแก้ sql ที่เคยทำอีก มันเสียเวลามากคับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2010-08-12 14:00:52 By : pjgunner

No. 3

โพสกระทู้ ( 3,144 )

แล้วถ้าระบบ อาบ อบ นวด ล่ะครับ 11 วันเสร็จไหม
Date : 2010-08-12 14:52:36 By : tungman

No. 4

โพสกระทู้ ( 1,242 )
บทความ ( 13 )

Twitter Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : tungman เมื่อวันที่ 2010-08-12 14:52:36
รายละเอียดของการตอบ ::
แล้วถ้าระบบ อาบ อบ นวด ล่ะครับ 11 วันเสร็จไหม

แค่ชั่วโมงเดียวก็เกินพอแล้ว ครับ เสร็จแน่ ๆ หุ หุ
Date : 2010-08-12 14:55:32 By : DS_Ohm

No. 5

โพสกระทู้ ( 1,603 )

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : tungman เมื่อวันที่ 2010-08-12 14:52:36
ระบบอาบอบนวดหรอคะ ขึ้นอยู่กับว่าโสดหรือไม่โสด ถ้าไม่โสดแค่คิดก้อเสร็จแล้วค่ะ คาที่เลย

Date : 2010-08-12 15:02:49 By : blurEyes

No. 6

โพสกระทู้ ( 88 )

-*- เข้าเรื่องกันอีกแล้วเน้อ
Date : 2010-08-12 21:19:49 By : Nut_M

No. 7

โพสกระทู้ ( 46 )

เสร็จนะครับไม่เกินความตั้งใจคับผม สู้ๆ คับ
Date : 2010-08-12 23:30:47 By : mflutoday

No. 8

Guest

ถ้า Analyze System แล้ว เขียน php มาก่อนด้วยนะครับ กำหนดสิทใช้เป็น file เร็วกว่า Connect-DB(ใช้เวลาทำน้อยกว่า)
ดูเืื่รื่องการติดต่อ File การเก็บข้อมูลอื่นๆ ใช้ Db เช่น my-sql,sql-server
Report กว้างไป เอาให้แคบกว่าีนี้
ควรแยกเรื่อง รายรับ
รายจ่าย
ตอนคำณวนรายการต่าง ๆ ให้สร้าง column ไว้ func-DB ช่วย
การแสดง report php ไม่ยาก ถ้าทำให้เสร็จใน DB แล้วดึงออกมาแสดงผล
การ แสดง รายงาน จะ แสดงเป็น Table หาโค้ดใน web ง่ายกว่า มาดัดแปลงนิดหน่อย
connect db my-sql ไม่ยาก
connect db sql-server ยา่กกว่า ต้องหาใน internet แต่ func-น่าครบกว่า
Date : 2012-02-07 07:46:40 By : teerawat.j ผ่านมาแล้วก็ผ่านไป

No. 9

Guest

การทำ authrolize user ลอง อ่านเรื่อง structure define ในมาภาษา c มาประยุกช่วยได้เยอะครับ
db ทำแค่ normalize 3 พอแล้ว ไม่ต้องลึกกว่านี้ ไม่เกินครึ่งวัน แต่ถ้าเป็นเชิงธุรกิจ ต้อง เป็นเดือนคับถึงจะใช้งานได้ดี(ไม่มี Bug)
Date : 2012-02-07 07:53:01 By : teerawat.j ผ่านมาแล้วก็ผ่านไป

No. 10

Guest

การเก็บ log ไม่ยากคับ ง่ายมากๆ
ติดต่อ กับ file แล้วใช้ func เพิ่ม เหมาะที่สุดแล้วคับ อ่านเรื่องการติดต่อ file
ถ้า login ได้ เก็บ log ยากตรงไหนคับ
Date : 2012-02-07 07:56:43 By : teerawat.j ผ่านมาแล้วก็ผ่านไป

No. 11

โพสกระทู้ ( 135 )

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : blurEyes เมื่อวันที่ 2010-08-12 13:33:35
11 วัน ไม่น่าจะทันมั้งคะ ประเมินจาก นศ. ป.ตรีที่ต้องทำโปรเจคแล้วเพิ่งจะมาทำโปรเจคจบภายในช่วงเวลานี้
ไม่ทราบว่าก่อนหน้านี้ไปตากอากาศที่ไหนมาหรอคะ

กด Like พันครั้ง ไปตากอากาศที่ไหนมา (ชอบมาก)

สำหรับเจ้าของกระทู้
ไม่มีใครตอบให้ได้ชัดเจนหรอกครับ ในเมื่อต้นทุนไม่เท่ากัน ถามตัวเองน่าจะรู้คำตอบอยู่แล้วครับ

ประวัติการแก้ไข
2012-02-07 08:15:37
2012-02-07 08:17:09
Date : 2012-02-07 08:14:22 By : ขนมหม้อแกง

No. 12

โพสกระทู้ ( 43 )

11 วันไม่ทันแน่นอนครับ เพราะผมเคยทำระบบร้านสะดวกซื้อใช้ระยะเวลาในการทำสามเดือนยังไม่เสร็จเลยครับ กว่าจะสำเร็จได้ก็หมดแรงกันเลยทีเดียว แต่ถ้าตั้งใจอยากให้สำเร็จเอาใจช่วยนะครับ เพราะบางครั้งสิ่งที่คิดว่ายากก็ไม่ยากเกินความสามารถเราหรอกครับ สู้ๆ
Date : 2012-02-07 08:32:16 By : ZealouSMo

No. 13

โพสกระทู้ ( 43 )

ต้องใช้เวลาครับ น่าจะเกิน
Date : 2012-02-08 00:07:44 By : tamomnoi

No. 14

โพสกระทู้ ( 118 )

ขึ้นอยู่กับความรู้และความสามารถครับถ้าพื้น php html mysql ดี และออกแบบระบบไว้แล้วที่เหลือเขียนแต่โค้ด สิบเอ็ดวันเสร็จแน่นอนครับมันจะใช้เวลาตรงออกแบบระบบนี่ละ
Date : 2013-02-10 20:41:00 By : luk101

No. 15

โพสกระทู้ ( 130 )

คนเก่งๆ ไม่ถึงอาทิตย์ก็เสร็จครับ
ถ้าสัก 2 อาทิตย์ ผมว่าน่าจะทำแบบเสร็จแบบสบายๆ
(ถ้าเป็นผมขอประมาณ 1 เดือน ฮิฮิ)

ถ้าคนไม่เป็นเลย สำหรับนักศึกษาใกล้จบ (คงต้องจ้างทำครับ)
แต่ถ้าทำพอได้ สำหรับนักศึกษาใกล้จบ ควรจะมีเวลาซัก 2 เดือนขึ้นไป น่าจะได้

แต่ก็อีกแหล่ะ ไหนจะเรื่องเอกสารอีก งานไฟลนก้นมากเลย

สำหรับขอบเขต
1. ผมว่าสมาชิกคิดเป็นเหมือนกันหมดเลยจะดีกว่าครับ เพื่อลดความยุ่งยากในการกำหนดแพ๊คเกตของลูกค้ารายเดือน
2. เมื่อตัดลูกค้ารายเดือนออก ก็จะตัดข้อ 6.ไปด้วย
3. ในข้อ 7. ส่วนลดกำหนดเป็น % ของการชำระเงินจะดีกว่าครับ เช่น ครบ 500 ลด 5% รายละเอียดจะเยอะมาก
เพราะถ้าคนซักกางเกงใน 11 ตัวจะลดยังไง ส่วนคนซักผ้านวม 11 ผืน จะลดยังไง ต้องเสียเวลาออกแบบอีก
4. เรื่องคิว ผมว่าน่าจะตัดออกไป เหมือนที่คุณ เอี่ยว บอก ถ้าสั่งด่วนหมดทุกคน จะทำยังไงครับ ควรจัดตาม order มากกว่า
(หรือถ้าจะเอาด่วน ก็เพิ่มเงิน ประมาณนี้เหรอ)

นี่แค่คร่าวๆ นะ ไหนจะเรื่องสิทธิ์การเข้าใช้งานอีก ต้องกำหนดให้พนักงานรับงานอย่างไร เช่นเฉลี่ย order ในวัน
หรือจะเฉลี่ยจำนวนชิ้นผ้า (ก็ต้องดูอีกชิ้นใหญ่หรือเล็ก) หรือใครกดรับงานก็ได้ไป หรือผู้จัดการร้านจะเป็นคนส่งงานให้พนักงาน
ต้องดูว่าใครอยู่หน้าจอคีย์เป็นหลัก

*** ขอบเขตเป็นอะไรที่ฆ่าตัวเองมากๆ ถ้ากำหนดไว้เยอะเกินไป ควรไกล่เกลี่ยกับอาจารย์ดีที่สุด ***

สู้ๆ ครับ
Date : 2013-02-10 22:00:05 By : nutsuanplu

No. 16

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

กระทู้เริ่มตั้งแต่ 2010 ไม่ได้เช็คกันบ้างหร๋อ
ตั้งแต่ คห.ที่ 8 ล่ะ โอ้ว.....

ประวัติการแก้ไข
2013-02-10 22:14:14
Date : 2013-02-10 22:13:23 By : apisitp

No. 17

โพสกระทู้ ( 130 )

ตอบความคิดเห็นที่ : 16 เขียนโดย : apisitp เมื่อวันที่ 2013-02-10 22:13:23
พอดีตามัว แต่หน้าไม่มืด ไม่ได้ใส่แว่นครับ เลยไม่ได้สังเกต

Date : 2013-02-10 22:17:54 By : nutsuanplu

No. 18

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ทราบ
Date : 2013-02-10 22:43:41 By : apisitp

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ช่วยตอบหน่อยครับ ว่าจะทำระบบร้าน ซัก อบ รีด ภายในเวลา 11 วัน จะเสร็จทันป่าวคับ...(ผมแนบขอบเขตของระบบมาด้วยนะครับ)

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่