Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ขอคำแนะนำจากพี่ๆค่ะ::กำลังทำโปรเจคระบบบันทึกความรู้

ขอคำแนะนำจากพี่ๆค่ะ::กำลังทำโปรเจคระบบบันทึกความรู้

Topic : 049959

Guest

ต้องบอกก่อนว่า เขียนแทบไม่เป็นเลย แต่ทำไมมาทำโปรเจคอันนี้ ::
ด้วยความโง่ของตัวเองคะ ตอนนี้อยากไปทำสื่อมาก แต่เปลี่ยนไม่ทันแล้ว
ทุกวันนี้ก็ยังเครียดอยู่...ตอนสอบต้องเขียนโค๊ดสดด้วย TT^TT
เลิกเวิ่นเว้อ แล้วเข้าเรื่องดีกว่า....

requirement
- บันทึกข้อมูลการอบรมบุคลากร
- ส่งเมลแจ้งเตือน หัวหน้าแผนก/รอง/ผู้อำนวยการว่า มีบันทึกใหม่
- ค้นหาข้อมูลได้
- เก็บข้อมูลบุคลากร

ตรงที่ยังมืดแปดด้าน คือ เมล์แจ้งเตือนอ่าค่ะ (ส่วนอื่นก็ไม่ค่อยได้แต่กำลังศึกษาค่ะ แต่อีเมลนี่ไม่ไหวจริงๆ)
อยากถามแนวทางว่าจะต้องเริ่มจากตรงไหน ยังไงอ่าค่ะ
อย่าว่าแต่ตรงโค๊ดเลย...มองภาพยังมองไม่ออกเลยค่ะ มันจะส่งยังไง TT^TT

Tag : PHP, MySQL

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2010-10-08 19:41:47 By : whiteCHAIN View : 741 Reply : 4

No. 1

โพสกระทู้ ( 191 )
บทความ ( 1 )

สถานะออฟไลน์
Twitter Facebook Hi5 Blogger

Mailing List

ก่อนอื่นน้องต้องมีรายชื่ออี-เมล์ของหัวหน้าแผนก/รอง/ผู้อำนวยการ ก่อน แล้วค่อเตรียมเขียนโปรแกรมเว็บแอพพลิเคชั่น โดยภาษาที่ผมแนะนำก็คือ PHP กับภาษาฐานข้อมูล MySQL ครับ

ส่วนโค้ด PHP ก็คามนี่ครับ (เอาไปประยุกต์เองนะครับ)

Code
<?php
///verify email address
include 'inc/config.php';
include 'inc/conn.php';
$q = mysql_query("select * from temp where verifyKey = '".$code."'");
if(!$q)
{
echo '<html><head><title>Unsuccessful</title></head><body topmargin="60" leftmargin="250">
<table width="500" cellpadding="5" cellspacing="0"><tr><td>
<font face="verdana" size="2">Please double check your verification and email address combination. We
fail to verify it!
<br>
<a href="'.$homePageUrl.'">'.$homePageUrl.'</a></font></td></tr></table></body></html>';
exit();
}
while($result = mysql_fetch_array($q))
{
$name = $result['name'];
$emailAddress = $result['emailAddress'];
$verifyKey = $result['verifyKey'];
}
$code = $HTTP_GET_VARS['code'];
$add = $HTTP_GET_VARS['add'];
if(@$code == @$verifyKey && @$add == @$emailAddress)
{
///ok
$values = 'values ("'.$name.'", "'.$emailAddress.'", "'.$REMOTE_ADDR.'", "'.date("d M Y").'")';
$insert = mysql_query("insert into mailList(name, emailAddress, IPaddress, subTime) ".$values);
if($insert)
{
echo '<html><head><title>Successfully</title></head><body topmargin="60" leftmargin="250">
<table width="500" cellpadding="5" cellspacing="0"><tr><td>
<font face="verdana" size="2">We had successfully add your email to our mailing list<br>
Thank you
<br>
<a href="'.$homePageUrl.'">'.$homePageUrl.'</a></font></td></tr></table></body></html>';
///remove from temporary table
$q = mysql_query("delete from temp where emailAddress = '".$emailAddress."'");
}
}
else
{
echo '<html><head><title>Unsuccessful</title></head><body topmargin="60" leftmargin="250">
<font face="verdana" size="2">Please double check your verification and email address combination. We
fail to verify it!
<br>
}
mysql_free_result($q);
mysql_close($conn);
?>

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2010-10-08 22:15:34 By : prach_kp

No. 2

โพสกระทู้ ( 1,035 )
บทความ ( 0 )

หนักเลยนะเนีย *0* แต่อย่างเพิ่งท้อ น่ะครับ เพราะมันไม่มีอะไรที่มนุษย์เราทำไม่ได้เหรกครับ มีแต่แค่ รู้หรือไม่รู้เองครับ ส่วนที่บอกว่าตัวเองโง่นั้นเลิกคิดไปได้เลยครับ เพราะบนโลกนี้ไม่มีคนโง่ครับ เข้าเรื่องเลยแล้วกัน ต้องบอกก่อนน่ะครับ ว่าแนวทางอาจไม่เหมือนกับคนอืนน่ะครับ
หลักๆ คือ
1.ให้ทำการ ศึกษาคำสั่ง sql ก่อนครับ ว่าเราเข้าใจการทำงานของคำสั่งนั้นมากน้อยแค่ไหน (ถ้าโปรแกรมมีฐานข้อมูลเข้ามาเกียวข่องน่ะครับ)
2.ต่อมาก็มาศึกษา ภาษาที่เราต้องใช้ในการพัฒนา น่ะครับ โดยการศึกษานี้ ตอนแรกให้แน่นการอ่าน code program ให้ออกก่อนน่ะครับ
ว่า syntex ของภาษาที่ใช้นั้นเป็น แบบไหน และทำความเข้ากับ ภาษานั้นให้มาก และถ้าไม่จำเป็น อย่าเอา code ของคนอืนที่เขียนไว้มาแก้น่ะครับ เพราะจะทำให้เราไม่เข้าการทำงาน ของระบบที่เราต้องการ แน้นการศึกษาแบบพื้นฐานก่อนครับ ว่าเขียนยังไงถึงจะได้ผลลัพที่ต้อง
ส่วนคำสั่งอืนนั้น ค่อยมาศึกษาตอนหลังได้ครับ เพราะถ้าเราเข้ารูปแบบ ของภาษานั้นแล้ว ก็จะง่ายไปเอง

ส่วนเรื่องอของ อีเมล์แจ้งนั้นก็ไม่มีอะไรมากเหรกครับ มาหาใน thaicreate ได้ครับ เพราะสิ่งที่คุณได้บอกมานั้นใน thaicreate มีหมดครับ
แต่สิ่งที่คุณต้องมีคือความ อดทนครับ อดทนที่จะศึกษาสิ่งที่เราไม่รู้เพิ่มเท่านั้นเองครับ

ต้องบอกก่อนน่ะครับ ว่าที่ผมได้บอกไปนั้นอาจจะเป็นตรงกับท่านอืนก็ได้ครับ เพราะขึ้นอยู่กับสไตล์ ใครสไตล์ของคนนั้นครับ
แต่จะเอาไปใช้ก็ได้ครับ หรือไม่ก็รอท่านอืนเข้ามาตอบแล้วกันครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2010-10-08 22:16:35 By : kanchen

No. 3

โพสกระทู้ ( 158 )
บทความ ( 0 )

อย่าเพิ่งบันทอนกำลังตัวเองเลย

เกือบทุกคนที่เขียนเป็น ก็เคยผ่านจุดนี้กันมาทั้งนั้นแหละ

วางโครงสร้างของระบบ
ออกแบบฐานข้อมูล
เขียนลำดับการทำงาน WorkFlow

เขียนโค้ดนะ เขียนติด เขียนไม่ได้ ค่อยมาโพสถามได้ครับ
ตัวอย่างก็มีเยอะ

สำหรับเรานะ ออกแบบหน้าตายังยากกว่าอีก
Date : 2010-10-08 23:28:19 By : Miraku

No. 4

โพสกระทู้ ( 1,127 )
บทความ ( 2 )

**สู้ๆ .. อย่าท้อ

ตำราเทพ-thaicreate

อ่านตรงนี้เข้าใจ ความมั่นใจจะเพิ่มขึ้นครับ

ประวัติการแก้ไข
2010-10-09 09:54:56
Date : 2010-10-09 09:54:17 By : iieszz

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ขอคำแนะนำจากพี่ๆค่ะ::กำลังทำโปรเจคระบบบันทึกความรู้

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่