Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > PHP > PHP Forum > มีวิธีนำข้อมูลจากที่อื่นโดยไม่ต้องกรอกใน textbox แต่แสดงใน textbox แล้วตรวจสอบผู้ใช้งานโดยอัตโนมัติ ไหมครับ

มีวิธีนำข้อมูลจากที่อื่นโดยไม่ต้องกรอกใน textbox แต่แสดงใน textbox แล้วตรวจสอบผู้ใช้งานโดยอัตโนมัติ ไหมครับ

Topic : 056603

Guest

มีปัญหามาคุยครับ พอดีที่ผมได้ถามแบบนั้นก็เนื่องมาจาก ถ้าเกิดว่าข้อมูลนั้นสามารถกรอกเองได้ทั้งหมดผมจะไม่รบกวนทุกท่านมากเท่าไรครับ แต่เนื่องจากข้อมูลที่ผมต้องการตรวจสอบ มาจากการรวมชุดข้อมูลแบบ Array จนมาเป็น String 1 ชุด เพื่อมาตรวจสอบ

แนวคิดผมน่ะครับ โดยผมได้สร้าง textbox มา 1 ช่อง แล้วแสดงข้อมูล String ที่รวมมา ดังนี้
กำหนดให้แท็ก input มี Attribute value="<? echo "$String";?>" ซึ่ง $String นั้นเป็นชุดข้อมูลที่ได้มาจากการรวมชุดข้อมูลแบบ Array ครับ

เป็นไปได้ไหมครับที่ผมจะนำเจ้า $String ส่งไปตรวจสอบแล้วแสดงผลการตรวจสอบแบบอัตโนมัติ โดยไม่ต้องกรอกใน textbox อ่าครับ

Tag : PHP, Ajax, jQuery

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-02-26 23:53:08 By : majung View : 948 Reply : 4

No. 1

โพสกระทู้ ( 1,439 )
บทความ ( 0 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

สถานะออฟไลน์
Facebook

ปกติส่งผ่าน input นี้แหละครับง่ายดีแล้ว ถ้าไม่ต้องการแสดงข้อมูลตรวจสอบก็ให้ใช้ input:hidden ซ่อนไว้

หรือจะทำวิธีอื่นก็ได้ เช่น เก็บค่าลง session cookie , querystring ผ่าน get ก็ได้

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-02-27 01:07:52 By : keedkean.com

No. 2

Guest

แล้วไม่มีวิธีใดเลยเหรอครับที่สามารถนำเจ้าข้อมูลที่รวมมาจาก Array เพื่อมาตรวจสอบว่ามีผู้ใช้งานแล้วหรือยังอ่าครับ แต่ยังไงก็ขอบคุณท่าน xbeginner01 น่ะครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-02-27 02:24:56 By : majung

No. 3

โพสกระทู้ ( 12 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ถามนิดครับว่า ข้อมูลที่รวมมาได้จาก array แต่รวมมาแล้วข้อมูลเป็นชนิด string ใช่หรือเปล่าครับ

ผมเข้าใจตามนี้นะครับถูกต้องหรือเปล่าลองดู
ขั้นตอนการประมวลผล
1 เมื่อมีการเรียกใช้งานไฟล์นึงซึ่งสมมุติเป็น index.php
2. ฝั่ง server จะทำการ รวม array มาเก็บไว้ในตัวแปลๆนึง ซึ่งสมมุติเป็น $a='masaki1988';
3. นำค่าดังกล่าวมาใส่ไว้ใน input form รับข้อมูล เช่น
<input type="text" name="username" id="username" value"<?=$a;?>">

4. จากนั้นคุณต้องการให้ นำค่าใน input text ชื่อ username นี้ไปตรวจสอบอัตโนมัติใช่หรือเปล่าครับ

วิธีการคือตั้งเวลอัตโนมัติโดยใช้ javascript ตรวจสอบ เมื่อโหลดเสร็จให้ส่งค่าแบบ ajax ไปตรวจสอบที่ server อีกที

Exp:
<script>
function FsendAuto()
{
var username = document.getElementById('username').value;
// ผมใช้ ส่งในแบบ jquery นะครับ
$.get("check.inc.php", { action:"checkauto",username :username }, function(data) {
eval(data);// คืนค่ากลับ
});
}
</script>
<input type="text" name="username" id="username" value"<?=$a;?>">
<script>
setTimeout("FsendAuto();",1000);
<script>

ลองดูครับสามารถนำไปประยุกต์ต่ออีกได้
Date : 2011-02-27 18:26:39 By : ooddoo888

No. 4

Guest

ขอบคุณ คุณลำมูลมากเลยครับ ยังไงผมจะลองดูน่ะครับ
ถ้ายังไงท่านช่วยดูโค้ดผมทีน่ะครับ งง ไปหมดแล้ว ขอบคุณครับ

if(isset($_GET['userExists'])){
$num = mysql_real_escape_string($_POST['Num']);
$str = "SELECT * FROM tbl_work WHERE Number = '$Num' ";
$Query = mysql_query($str);
echo mysql_num_rows($Query)?'yes':'no';
exit(0);
}

$(function(){
$('#userIn').keyup(function(e){
var user = $.trim($(this).val());
if (user.length > 0){
$.ajax({
url: '?userExists',
type: 'POST',
dataType: 'html',
data: $(this).serialize(),
success: function(data){
if (data.indexOf('yes') != -1){
$('#Num-status').html('ขออภัย!!! หมายเลขนี้ มีสมาชิกท่านอื่นใช้แล้วครับ');
} else {
$('#Num-status').html('ท่านสามารถใช้งานได้');
}
}
});
}
e.preventDefault();
});

});

<input type="text" name="Num" id="userIn" tabindex="1" size = "22%" value="<?=$show;?>" style="background:#CDC9C9" maxlength="22"/>
<span id="Num-status"></span>

มันจะมาโชว์ก็จริงอยู่แต่ไม่ตรวจสอบ ต้องไปเลื่อนใน textbox ถึงจะตรวจสอบครับ เหมื่อนที่คุณลำมูลบอกครับ ช่วยด้วยเถิดครับ คุณลำมูล
Date : 2011-02-27 20:56:33 By : majung

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : มีวิธีนำข้อมูลจากที่อื่นโดยไม่ต้องกรอกใน textbox แต่แสดงใน textbox แล้วตรวจสอบผู้ใช้งานโดยอัตโนมัติ ไหมครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่