Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > โดนใจ โปรแกรมเมอร์กันรึป่าวไม่รู้ แต่อ่านแล้ว ตรงหลายข้อเลยแฮะ

โดนใจ โปรแกรมเมอร์กันรึป่าวไม่รู้ แต่อ่านแล้ว ตรงหลายข้อเลยแฮะ

Topic : 057574

โพสกระทู้ ( 913 )
บทความ ( 2 )

สถานะออฟไลน์
Facebook

โดนใจสุดๆๆๆๆ

สังเกตดูดีๆ คนที่ทำงานสาย software developer นั้น จะเจอเหตุการณ์ซ้ำไปซ้ำมาอยู่ตลอดชีวิตการทำงานสายนี้ และต่อไปนี้ขอเชิญอ่าน เหตุการณ์สุดคลาสสิคของโปรแกรมเมอร์เมอร์เมอร์?.(มีเสียงสะท้อนเล็กน้อย)

* โปรเจ็คที่ได้รับมักจะดูเหมือนง่ายในตอนแรก แต่สับสนวุ่นวายในตอนสุดท้าย
* การให้โปรแกรมเมอร์ทำเอกสาร เปรียบเสมือนเอานาวิกโยธินสหรัฐไปประกวดนางสาวไทย
* ตอนเขียนโปรแกรมเอง Test เอง ไม่เจอ Bug แต่ตอนไป Test กับลูกค้าเสือกเจอ!!!
* ตอน Test กับลูกค้าเหมือนจะไม่มีบั้กแล้ว พอเริ่มใช้งานระบบจริง xxx เสือกเจอ!!!
* พอโปรแกรมพังตอนใช้งานจริง โปรแกรมเมอร์มักเอ่ยว่า ?ตอน Test ไม่เห็นเป็นเลย? แล้วก็จบด้วยการทำหน้างงๆ แสดงให้เห็นว่า xxxไม่รู้จริงๆนะเว้ย
* ประเมินเวลาของโปรเจ็ค 10 วัน ไม่ใช่การเขียนโปรแกรม 80 ชั่วโมงต่อคน แต่อาจะเป็น 100ชั่วโมงต่อคน หรือมากกว่านั้น
* Programmer เก่งกาจจะเป็น System Analyst ทำเอกสารได้ห่วยแตก
* Programmer ที่เก่งกาจมันพูดภาษาคนแล้วเข้าใจยาก
* System Analyst ที่ทำเอกสารได้เก่งกาจ มักจะเคยเป็น Programmer ที่เขียนโปรแกรมได้ห่วยแตกมาก่อน
* ลูกค้าไม่เคยให้ Requirement ครบ
* ลูกค้าคือพระเจ้า
* นอกจากลูกค้าแล้ว Google ก็เป็นพระเจ้าเหมือนกัน
* งาน Coding ไม่เคยเสร็จก่อนกำหนด
* ออกแบบระบบจนเสร็จ แล้วค่อยเขียนโปรแกรม เป็นแค่เรื่องในฝันเท่านั้น (สำหรับคนไทย)
* คนให้ Requirement จริงๆ มักจะไม่ค่อยอยากได้ระบบ IT หัวหน้ามันนั้นแหละ อยากได้
* บางที Bug ก็ไม่มีเหตุผล และไม่ต้องการคำจำกัดความ
* Bug ก็เหมือนความรัก มองไม่เห็น แต่รู้สึกถึงมันได้
* ไม่มี OT มีแต่ O-Free
* Project ที่ โปรแกรมเมอร์ปั่นงานจะจนดึกดื่น มักจะมี Bug เยอะ ถึงเยอะมาก
* ลูกค้ามักจะขี้เกียจ Test โปรแกรมของมันเอง
* แต่พอใช้งานจริงแล้วเจอ Bug ชอบมางอแง
* เขียนโปรแกรมช้า ใช่ว่าจะไม่มี Bug
* เขียนโปรแกรมเทพ ใช่ว่าจะไม่มี Bug
* สรุปว่าเขียนยังไงโปรแกรมก็มี Bug
* การแก้ Code ของคนอื่นที่ไม่ใช่ของตัวเองเป็นเรื่องที่น่าปวดกบาลมาก
* Code ยิ่งเทพเท่าไหร่ แก้ Bug ยิ่งยากขึ้นเท่านั้น
* และคนเขียน Code เทพ มักจะโดนสาปแช่งจาก Programmer ที่ต้องมาแก้งานมัน
* ถ้าโปรแกรมช้า เราจะโทษว่า Server ไม่ดี
* System Analyst ที่แก้ Design บ่อยๆ มักจะอ้างกับ Programmer ว่า ?ก็ลูกค้ามันเปลี่ยน?
* System Analyst ที่เพิ่ม Requirement บ่อยๆ มักจะอ้างกับ Programmer ว่า ?ก็ลูกค้ามันขอเพิ่ม?
* Programmer ที่ทำงานไม่ทัน มักจะอ้างว่าประเมินเวลามาน้อยเกินไป
* มีความเชื่อว่า Application ไม่ต้องการความสวยงาม
* Requirement สามารถเปลี่ยน เพิ่ม ได้ตลอดเวลา แต่มันไม่มีทางลดลงแน่นอน
* การเล่น Internet ไร้สาระ คือการผ่อนคลาย
* การเล่น msn คือการผ่อนคลาย
* การเล่น social network เป็นการผ่อนคลาย (Face Book มั้ง)
* ด่าลูกค้าเป็นความบันเทิง และผ่อนคลาย
* Internet มีทุกอย่างที่โปรแกรมเมอร์ต้องการ
* พิมพ์สัมผัสได้ เป็นผลจาการ Chat อันหนักหน่วง
* มีความเชื่อว่า ถ้าพิมพ์คีย์บอร์ดด้วยความรุนแรง จะดูเท่
* คนส่วนใหญ่เข้าใจว่า โปรแกรมเมอร์ทำได้ทุกอย่างที่เกียวกับ computer
* ดังนั้น โปรแกรมเมอร์เป็นที่พึ่งให้ เพื่อนๆ พ่อ แม่ พี่น้อง อากง อาม่า เวลามีปัญหากับเทคโนโลยีใหม่ๆ
* ไม่มีโปรแกรมเมอร์คนไหน กลับบ้านตรงเวลาตลอด
* ชีวิตจะบัดซบทุกครั้ง ที่ไฟดับ
* ตอน Present โปรแกรมให้ลูกค้าดู ต้องไหว้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ก่อนทุกครั้ง
* เวลาขี้เกียจแก้งาน โปรแกรมเมอร์จะบอกว่า ?Code ตรงนี้xxxไม่ได้เป็นคนเขียนครับ?
* เวลาโปรแกรมมีปัญหา ลูกค้ามักจะบอกว่า ?ยังไม่ได้ไปทำอะไรมันเลยนะ อยู่ๆก็ใช้ไม่ได้?
* โปรแกรมเมอร์ว่างงาน มักง่วงตอนสายๆ หรือบ่ายๆ
* คาเฟอีนคือยาวิเศษ
* การนั่งหลับเวลาง่วงมักไม่ค่อยได้รับความยอมรับจาก หัวหน้า

Tag : PHP

ประวัติการแก้ไข
2011-03-21 14:03:51
Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-03-21 13:30:04 By : teez1232002 View : 2131 Reply : 21

No. 1

โพสกระทู้ ( 13 )
บทความ ( 0 )

เพิ่มเติม
ชีวิตจะบัดซบทุกครั้ง ที่ไฟดับ หรือ เนตล่ม

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-03-21 13:44:21 By : RangerBank

No. 2

โพสกระทู้ ( 516 )

เพิ่มเติมมั่ง

ชีวิตจะบัดซบทุกครั้ง ที่เข้า Google ไม่ได้
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-03-21 17:49:47 By : avsqlz

No. 3

โพสกระทู้ ( 49 )

Facebook

ถูกใจ หลายเด้อ ถูกต้องที่สุด " ชีวิตจะบัดซบทุกครั้ง ที่เข้า Google ไม่ได้ "
Date : 2011-03-21 19:27:43 By : dragonjza

No. 4

โพสกระทู้ ( 913 )
บทความ ( 2 )

Facebook

เน็ตไม่มีโปรแกรมเมอร์เหมือนโง่เลยเนอะ เป็นกันบ้างป่าวคับ
Date : 2011-04-22 17:18:29 By : teez1232002

No. 5

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

มีเวลาทำงาน 8 ชม. ทำงานจริงๆ 2-3 ชม ที่เหลือ คือท่องเน็ต
Date : 2011-04-22 17:19:23 By : webmaster

No. 6

โพสกระทู้ ( 3,748 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Facebook

รู้สึกว่าผมจะโดนหลายข้อเลยครับ......

แต่ที่น่าเสียใจผมนั่งพัฒนาโปรแกรมและเว็บให้เขามาตั้ง 3 ปี ได้มีโอกาสเปิดใจพูดกับเจ้านายแบบตัวต่อตัวก็เมื่อสามวันที่แล้ว .

เขาบอกว่าที่ให้เงินเดือนน้อยนั้น(น้อยมากยังได้ไม่เท่าเด็กจบใหม่สายโปรแกรมเมอร์เลยครับ - ได้เท่ากับ it support มั๊ง)

เพราะว่าผมไม่ได้อยู่ในตำแหน่งโปรแกรมเมอร์ครับ เขาบอกว่าผมไม่มีตำแหน่ง และทำงานให้เขาได้ไม่เต็มที่ ไม่มีผลงาน(งานแบบนี้ผลงานมันจะออกมาตอนจบนิครับ และ โปรแกรมและเว็บที่เขาสั่งทำตั้งเยอะตั้งแยะ ทำก็ทำคนเดียว ออกแบบก็ออกแบบคนเดียวไม่มีใครช่วย)

และเขายังบอกว่าถ้าผมจะหางานใหม่ ก็ไปได้เลย เขาสามารถจ้างคนอื่นที่ทำรอบด้านแบบผม ในราคาค่าตัวที่จ่ายให้ผมได้ไม่มีปัญหา

เศร้าครับพี่น้อง.....ตอนนี้ก็กำลังมองหางานใหม่อยู่ แต่เงินดีดีดันอยู่ซะไกลเลย......

ปล.เหมือนโดนดูถูกวิชาชีพที่เรียนมา
Date : 2011-04-23 09:57:51 By : Dragons_first

No. 7

โพสกระทู้ ( 293 )

Facebook

กด Like ล้านรอบครับ
Date : 2011-04-23 10:12:38 By : pumin99

No. 8

โพสกระทู้ ( 1,095 )

ตอบความคิดเห็นที่ : 6 เขียนโดย : Dragons_first เมื่อวันที่ 2011-04-23 09:57:51
รายละเอียดของการตอบ ::
ได้อ่านความเห็นแล้ว ถ้าเป็นผมกลัวอดกลั้นไว้ไม่อยู่ ตอนได้คุยกับเจ้านายต่อหน้าจริงๆ ครับ

Date : 2011-04-23 10:15:23 By : ไวยวิทย์

No. 9

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Facebook

55555 ใจเย็นๆไว้ครับ
Date : 2011-04-23 10:19:57 By : Dragons_first

No. 10

โพสกระทู้ ( 768 )

* ชีวิตจะบัดซบทุกครั้ง ที่ไฟดับ ผมว่าไม่นะ ว่างงานดีออก

ตอบความคิดเห็นที่ : 6 เขียนโดย : Dragons_first เมื่อวันที่ 2011-04-23 09:57:51
ถ้าเป็นแบบนี้ก็แย่เลยครับ ผมว่าไปหาที่ใหม่ดีก่า ถ้าหัวหน้าไม่เห็นความสำคัญ อะไรๆ มันก็ยากครับ
อย่างที่เค้าว่ากัน "คับที่อยู่ได้ แต่คับใจมันอยุ่ยาก"
ถึงเงินเดือนจะน้อยแต่ถ้าหัวหน้าสภาพแวดล้อมดี ยังไงก็อยู่ไม่ไปไหนครับ
ถึงเงินเดือนจะเยอะเท่าไร ถ้าเป็นอย่างว่าผมก็ไปเหมือนกันแหละ ชอบที่แบบว่าอยู่ด้วยแล้วสบายใจครับ

Date : 2011-04-23 16:03:50 By : naskw

No. 11

โพสกระทู้ ( 215 )

Facebook

เพิ่มเติม ด้วย!!!
ชีวิตจะบัดซบทุกครั้ง ที่เครื่องติด เน็ดวิ่ง แต่ จอดับ
Date : 2011-04-25 15:40:36 By : compeng

No. 12

โพสกระทู้ ( 5 )

กด Like ให้นะครับ
ชีวิตของผมก็ขาดเน็ตไม่ได้ครับ.....อากู๋ อย่าล่มนะ
Date : 2011-04-26 09:34:22 By : DoraEmon.Sky

No. 13

โพสกระทู้ ( 7 )

Like ครับ
แม้ผมจะไม่ได้เป็นโปรแกรมเมอร์อาชีพ
แต่ขณะนี้ถูกให้ทำอยู่
ตรงทุกข้อเลย
เว้นอย่างเดียวคือผมไม่เมบ 55+
Date : 2011-04-27 09:38:59 By : solid-water

No. 14

Facebook

ถึงเจ้าของกระทู้ครับ ผมพอจะหารู้แล้วครับว่ามาจากเว็บไหน
http://www.thaiandroidphone.com/home-space-uid-13008-do-blog-id-268.html
Date : 2011-04-27 11:01:53 By : Dragons_first

No. 15

โพสกระทู้ ( 13 )

Twitter Facebook Blogger

เป็นอาชีพที่ คุยกับ คน ไม่ รู้ เรื่อง
Date : 2011-04-27 11:12:08 By : Cavaji

No. 16

โพสกระทู้ ( 30 )

555 ขำขำ แต่ ตรงดี
Date : 2011-04-27 13:37:37 By : mulline

No. 17

โพสกระทู้ ( 10 )

ตอบความคิดเห็นที่ : 5 เขียนโดย : webmaster เมื่อวันที่ 2011-04-22 17:19:23
... อันนี้โดนใจ...

Date : 2013-05-10 12:39:57 By : maxca789

No. 18

โพสกระทู้ ( 1,994 )
บทความ ( 10 )

Facebook Blogger

เหตุการณ์คลาสสิค ที่เอาไปสร้างซีรี่ย์ได้เลยทีเดียว
Date : 2013-05-10 13:40:06 By : Naizan

No. 19

โพสกระทู้ ( 14 )

โดนๆๆ อิอิ
Date : 2013-05-10 14:53:46 By : ppichimaru

No. 20

โพสกระทู้ ( 32 )

เอิ่มมมม .... เอออออ คือ มันจุกอก นะครับ !!!
Date : 2013-05-11 10:47:44 By : miccoli

No. 21

โพสกระทู้ ( 889 )
บทความ ( 11 )

Facebook Blogger

* คนส่วนใหญ่เข้าใจว่า โปรแกรมเมอร์ทำได้ทุกอย่างที่เกียวกับ computer

ชอบคำนี้ครับ

ถ้าเป็นผมก็คงต้องบอกว่า งั้นผมก็ขอลากออกแล้วกันครับ...

Date : 2013-05-11 11:52:46 By : popnakub

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : โดนใจ โปรแกรมเมอร์กันรึป่าวไม่รู้ แต่อ่านแล้ว ตรงหลายข้อเลยแฮะ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 01
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่