Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > รบกวนหน่อยครับ เจอปํญหาแบบนี้ไม่รู้จะแก้ยังไง ด่วนนิดนึงครับ

รบกวนหน่อยครับ เจอปํญหาแบบนี้ไม่รู้จะแก้ยังไง ด่วนนิดนึงครับ

Topic : 061087

โพสกระทู้ ( 30 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

เดโม

จะแก้ยังไงครับ เปิดกับ windows XP และ ใน localhost ก็เป็นปกติครับ เปิดกับ windows Sever ก็เป็นแบบในรูปครับ

มีวิธีแก้ไขไหมครับ

Tag : PHP, MySQL, HTML/CSS

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-06-02 13:02:20 By : siamspeeds View : 1456 Reply : 10

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

Go to : แก้ปัญหาภาษาไทย php กับ MySQL (TIS-620 กับ UTF-8)

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-06-02 16:11:50 By : webmaster

No. 2

โพสกระทู้ ( 3,844 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ในเว็บเพจคุณมีการกำหนด encoding ไว้รึเปล่าครับ ถ้าไม่ได้กำนหก ผมแนะนำให้กำนดซะน่ะครับ หายชัวน์
Code (PHP)
<meta http-equiv="content-type" content="text/html; charset=utf-8" />
หรือ
<meta http-equiv="content-type" content="text/html; charset=windows-874" />
หรือ
<meta http-equiv="content-type" content="text/html; charset=tis-620" />

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-06-02 16:13:48 By : mangkunzo

No. 3

โพสกระทู้ ( 30 )

ในฐานข้อมูลก็เป็นภาษาไทยปกติครับ เข้าไปดูข้อมูลที่ดึงออกมา

encoding ก็มี

<meta http-equiv="content-type" content="text/html; charset=utf-8" />

ปัญหาไม่ใช่ว่ามันแสดงภาษาไทยไม่ได้ทั้งหน้าครับ เป็นเฉพาะบางส่วน

ลอง view source ตรงที่มีปัญหาเป็นแบบนี้ครับ

<div class="klatest-subject ks">
โพสต์ล่าสุด: <a href="/cctvclub/welcome-mat/21-สวัสดีครับ-ตอนนี้คุณอยู่ในระบบ.html?Itemid=0#21" title="" rel="follow">&#8203;ส&#8203;&#8203;ว&#8203;&#8203;ั&#8203;&#8203;ส&#8203;&#8203;ด&#8203;&#8203;ี&#8203;&#8203;ค&#8203;&#8203;ร&#8203;&#8203;ั&#8203;&#8203;บ &#8203;ต&#8203;&#8203;อ&#8203;&#8203;น&#8203;&#8203;น&#8203;&#8203;ี&#8203;&#8203;้&#8203;&#8203;ค&#8203;&#8203;ุ&#8203;&#8203;ณ&#8203;&#8203;อยู่ในระบบ</a> </div>

บน windows xp ไม่มีปํญหาครับ มีปัญหาเฉพาะ Windows Seven

ลอง test ทั้ง 3 Browser Chrome , IE , Firefox เป็นเหมือนกันหมดครับ
รบกวนหน่อยครับ ช่วยด้วยครับ
Date : 2011-06-02 16:50:12 By : siamspeeds

No. 4

Guest

เป็นเหมือนกันครับ windows 7 งงแต็กเลยตอนนี้ ทำยังไงก็ขึ้นไม่หมด

แต่ตรงนี้สิ งง เรียกใช้จาก result เดียวกันแต่ใน ช่องตรงนั้นกับออกครบ งง เลย

Date : 2011-06-04 19:40:57 By : เอส

No. 5

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ตามไปอ่านจากคอมเม้น No.1 ของ mr.win ก็น่าจะแก้ได้แล้วน่ะครับ ผมก็เคยเป็นก็แก้ตามกระทู้นั้นแหล่ะครับ
Date : 2011-06-04 20:50:07 By : mangkunzo

No. 6

Guest

ผมลองเปลี่ยนฐานข้อมูลเป็น utf8_unicode_ci แล้วนะครับ จากตอนแรกผมใช้ utf8_general_ci

และผมก็ใส่ทั้ง <meta> แล้วก็ query เป็น UTF-8 แล้วนะครับ

ผลออกมาคือ เป็นภาษาไทยแล้วครับ แต่มีที่เดียวที่ยังไม่เป็นเหมือนเดิมครับ

ตรง table ด้านบนมาจาก query result quiz
ตรง table ด้านล่างมาจาก query reult answer

ปัญหาคือ quiz ที่ field message ไม่เป็นภาษาไทยครับ ทั้งที่ หัวข้อ ชื่อ อะไรก็เป็นภาษาไทยแล้วอ่ะครับ งงเหมือนเดิม

ที่อื่นเป็นไทยแล้วครับ
Date : 2011-06-05 12:06:00 By : เอส

No. 7

ลองใช้แบบนีรึยังครับ ผมเอาจากกระทู้ mr.win ทำแบบด้านล่าง แล้วลบข้อมูลใน table ทิ้งก่อน ค่อยใส่เข้าไปใหม่
แนะนำว่าให้แบบด้านล่างใน file comnect น่ะครับ
Code (PHP)
//- กรณีที่กำหนด Collation เป็น utf8_unicode_ci ให้ใช้
$objConnect = mysql_connect("localhost","root","root") or die("Error Connect to Database");
$objDB = mysql_select_db("mydatabase");
mysql_query("SET NAMES UTF8");

//- กรณีที่กำหนด Collation อื่น ๆ ให้ใช้
$objConnect = mysql_connect("localhost","root","root") or die("Error Connect to Database");
$objDB = mysql_select_db("mydatabase");
mysql_query("SET character_set_results=utf8");
mysql_query("SET character_set_client=utf8");
mysql_query("SET character_set_connection=utf8");

จากด้านบนเป็นการกำหนดให้ทุกๆ Query ทำการ encoding utf8 ก่อนจัดเก็บเข้าตารางครับ
Date : 2011-06-05 12:25:33 By : mangkunzo

No. 8

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Go to : แก้ปัญหาภาษาไทย php กับ MySQL (TIS-620 กับ UTF-8)
Date : 2011-06-05 17:27:54 By : webmaster

No. 9

Guest

จัดไปเน้นๆ ผมสร้าง TB ขึ้นมาใหม่ ทำตามหมดแล้วนะครับ

ทุกไฟล์ที่ใช้ sql ก็ require จากไฟล์ config นี่หมด

และแน่นอนผมมีไฟล์ header อยู่ ซึ่งในนั้นกำหนด meta utf-8 ไว้แล้ว

แต่ผลที่ออกมา ก็อย่างที่เห็นครับ

คือตอนแรก field ทั้งหมด ภาษาไทยมั่วหมดครับ แต่พอทำแล้วเป็นไทยแล้วครับ

มีแต่ที่ field message ครับที่ query ออกมา ภาษาไทยยังมั่วๆอยู่

ปล. ผมลองทั้ง

mysql_query("SET character_set_results=utf8");
mysql_query("SET character_set_client=utf8");
mysql_query("SET character_set_connection=utf8");

และแบบนี้

mysql_query("SET NAMES UTF-8");

ก็ขอความกรุณาด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
Date : 2011-06-05 21:27:03 By : เอส

No. 10

Guest

ได้ละครับ

<? echo wordwrap($message, 40, "\n", true); ?>

ผมใช้คำสั่งนี้

พอผมลองไม่ใช้ wordwrap ใช้แค่ echo ออกมาเฉยๆ

กลับเป็นภาษาไทยแล้วครับ - * -

ขอโทษในการรบกวนที่ให้ช่วยนะครับ ขอบคุณมากมากครับ
Date : 2011-06-05 21:34:53 By : เอส

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : รบกวนหน่อยครับ เจอปํญหาแบบนี้ไม่รู้จะแก้ยังไง ด่วนนิดนึงครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่