Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ช่วยดุโค้ดให้หน่อยครับว่าผิดอย่างไง มันเป็นระบบสมุดเยี่ยมชมนะครับ เหมือนพอเราพิมพ์ข้อความแล้วพอกดตกลงข้อมูลที่กรอกมันไม่เข้าฐานข้อมูล

ช่วยดุโค้ดให้หน่อยครับว่าผิดอย่างไง มันเป็นระบบสมุดเยี่ยมชมนะครับ เหมือนพอเราพิมพ์ข้อความแล้วพอกดตกลงข้อมูลที่กรอกมันไม่เข้าฐานข้อมูล

Topic : 061326

โพสกระทู้ ( 77 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ช่วยดุโค้ดให้หน่อยครับว่าผิดอย่างไง มันเป็นระบบสมุดเยี่ยมชมนะครับ เหมือนพอเราพิมพ์ข้อความแล้วพอกดตกลงข้อมูลที่กรอกมันจะเข้าฐานข้อมูลพอเรากด ที่อ่านข้อความ มันก็จะโชร์ แต่ที่นี้มันไม่ขึิ้้นนะครับเหมือนที่เรากรอกไปไม่เข้าฐานข้อมูล และอีกอันที่ตรงที่ตัวเช็คว่าข้อมูลกรอกครบหรือป่าว นะครับ รบกวนหน่อยนะครับ ผิดผลาดอย่างไงขออภัยด้วยครับ สมาชิกใหม่

Code
CREATE TABLE `message` (
`id` INT( 4 ) NOT NULL AUTO_INCREMENT PRIMARY KEY ,
`sign_name` VARCHAR( 20 ) NOT NULL ,
`email` VARCHAR( 30 ) NOT NULL ,
`message` VARCHAR( 255 ) NOT NULL ,
`date_sign` VARCHAR( 25 ) NOT NULL
) ENGINE = MYISAM ;

Code

Code (sign.html)
<HTML>
 <HEAD>
  <TITLE> สมุดเยี่ยมชม </TITLE>
 </HEAD>
<BODY>
  <FORM name="signbook" METHOD=POST ACTION="add.php">
	<table width="500" align="center" border="1">
		<tr>
			<td>ชื่อ:</td>
			<td><INPUT TYPE="text" NAME="sign_name"></td>
		</tr>
		<tr>
			<td>อีเมล์:</td>
			<td><INPUT TYPE="text" NAME="email"></td>
		</tr>
		</tr>
		<tr>
			<td>ข้อความ:</td>
			<td><TEXTAREA NAME="message" ROWS="5" COLS="20"></TEXTAREA></td>
		</tr>
		<tr>
		<td></td>
			<td><INPUT TYPE="submit" value="submit">&nbsp;<INPUT TYPE="reset" value="reset" ></td>
		</tr>
	</table>
  </FORM>
</BODY>
</HTML>

Code

Code (add.php)
<?php
include("connect_db.php");//เรียกใช่งานไฟล์ connect_db.php
	if($sign_name=="'[]$message=='") {   //ตรวจสอบว่าการกรอกข้อความไม่ให้ผุ้หรอกค่าว่างเปล่ามา
		echo "<center>";
		echo "กรุณากรอกข้อมูลให้ครบด้วยครับ"; //ให้กลับไปแก้ไข
		echo "<br><a href=javascripthistory back();>กลับไปแก้ไข</a>";
		echo "</center>";
		exit ;
	}
	else {    //เมื่อข้อมูลครบ จะทำการเพิ่มข้อมุลลงฐานข้อมูล
	$date_sign= date("Y-m-d H:i:s");
	$sql="insert into $tbl(sign_name, email,message, date_sign) values ('$sign_name','$email,'$message','$date_sign')";
	mysql_db_query($db,$sql);
	echo "ขอบคุณมากครับ ที่เข้ามาสมุดเยี่ยมชุมให้เรา";
	echo "<a href='view_gbook.php'>อ่านข้อความของคุณได้ที่นี้ครับ</a>";
	}
?>

Code

Code (view_gbook.php)
<?php
include("connect_db.php");
echo "<p align=right><a href=sign.html>เขียนสมุดเยี่ยมชุม</a></p>";
echo "<h2 align=center>สมุดเยี่ยมชม</h2>";

$sql="select*from $tbl order by date_sign desc";
$dbquery=mysql_db_query($db,$sql);
$num_rows=mysql_num_rows($dbquery);

$i=0;
while($i <$num_rows)
{
	$result=mysql_fetch_array($dbquery);
	$id=$result[id];
	$sign_name=$resultp[sing_name];
	$email=$result[email];
	$message=$result[message];
	$date_sign=$result[date_sign];

echo "<table width =500 align=center>
		<tr>
			<td width=100>ลำดับที่: $id </td>
			<td width=100>ชื่อ: <a href=mailto: $email> $sign_name </a></td>
			<td width=250>วันที่: $date_sign </td>
			<td width=50><a href=delete.php?id=$id&&$sign_name><font size=1>ลบทิ้ง</font></a></td>
			</tr>
		<tr>
			<td colspan=4> ข้อความ: $message <br><hr></td>
		</tr>
		</table>";
		$i++;
}//จบ while

if($num_rows =="")//ตรวจสอบข้อความในระบบว่ามีหรอไม่
	{
		$entry = "<center>ไม่มีข้อความในสมุดเยี่ยม </center>";
	}
	else{
	$entry="<center>มีผู้เขียนสมุดเยี่ยมแล้วจำนวน $num_rows คน </center>";
	}

echo "$entry";
	mysql_close();
	echo"<p align=right><a href=sign.html>เขียนสมุดเยี่ยม</a></p>";

?>

Tag : PHP, MySQL

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-06-08 06:03:20 By : เกียรติศักดิ์ View : 2546 Reply : 4

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

Quote:
'$sign_name','$email,'$message','$date_sign'

ตรง email เครื่องหมาย ' หายไปครับ แต่ควรใส่ $_POST เข้าไปด้วยครับ

Code (PHP)
	$sql="insert into $tbl(sign_name, email,message, date_sign) values ('".$_POST["sign_name"]."','".$_POST["$email"]."','".$_POST["$message"]."','$date_sign')";
	mysql_db_query($db,$sql);

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-06-08 06:42:04 By : webmaster

No. 2

ขอบคุณครับผม แต่ยังติดเรื่องที่ตรง กรอกข้อมูลไม่ครบ หรือให้ว่างไว้จะไม่แสดงผล ตรงนี้นะครับ รบกวนอีกทีนะครับพี่
Code (PHP)
if($sign_name=="'[]$message=='") {   //ตรวจสอบว่าการกรอกข้อความไม่ให้ผุ้หรอกค่าว่างเปล่ามา
echo "กรุณากรอกข้อมูลให้ครบด้วยครับ"; //ให้กลับไปแก้ไข
echo "<br><a href=javascripthistory back();>กลับไปแก้ไข</a>";
exit ;

มันแสดงผลแล้ว แต่คราวนี้ตอนรับกรอกข้อมูลลงใน sign.html เหมือนว่าข้อมูลที่เรากรอกมันจะเขาไปใน ฐานข้อมูล ว่าง นะครับ เลยพอเรารันมันขึ้นค่าว่าง ครับ

ประวัติการแก้ไข
2011-06-08 14:51:15
2011-06-08 14:51:59
2011-06-08 15:08:37
2011-06-08 15:09:05
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-06-08 14:50:11 By : เกียรติศักดิ์

No. 3

พี่ครับช่วยผมหน่อย ติดตรง veiw.php นะครับ ช่วยดูให้ผมทีนะครับ
นั่งงมมานานละ ขอคำอธิบายเล็กน้อยด้วยนะครับ
Date : 2011-06-08 16:35:28 By : เกียรติศักดิ์

No. 4

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

Code (PHP)
if($sign_name=="" || $message=="") {   //ตรวจสอบว่าการกรอกข้อความไม่ให้ผุ้หรอกค่าว่างเปล่ามา
exit ;

แบบนี้ครับ
Date : 2011-06-08 17:13:26 By : webmaster

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ช่วยดุโค้ดให้หน่อยครับว่าผิดอย่างไง มันเป็นระบบสมุดเยี่ยมชมนะครับ เหมือนพอเราพิมพ์ข้อความแล้วพอกดตกลงข้อมูลที่กรอกมันไม่เข้าฐานข้อมูล

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 01
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่