Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > เกี่ยวกับการ set DSN ODBC ครับ พอดีลองใช้ MS-ACCESS ดูแล้วจะลอง set DSN ให้ชี้ไปอีกเครื่องนึง

เกี่ยวกับการ set DSN ODBC ครับ พอดีลองใช้ MS-ACCESS ดูแล้วจะลอง set DSN ให้ชี้ไปอีกเครื่องนึง

Topic : 062259

โพสกระทู้ ( 88 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

เกี่ยวกับการ set DSN ODBC ครับ พอดีลองใช้ MS-ACCESS ดูแล้วจะลอง set DSN ให้ชี้ไปที่ DB อีกเครื่องนึง พอ set DSN เสร็จแล้วลอง run script ดูมัน Error ครับ แบบนี้

Code
Warning: odbc_connect() [function.odbc-connect]: SQL error: [Microsoft][ODBC Microsoft Access Driver] '(unknown)' is not a valid path. Make sure that the path name is spelled correctly and that you are connected to the server on which the file resides., SQL state S1009 in SQLConnect

แต่พอลองเปลี่ยน DSN ให้ชี้ไปที่ DB บนเครื่องเดียวกันรันได้ปกติไม่ Error ครับ ผมใช้ MS-OFFICE2007
Microsoft Access Driver(*.mdb) ครับ

อยากรู้ว่าถ้าจะ set DSN ให้ชี้ไปที่ DB ที่อยู่อีกเครื่องนึงในวง LAN ต้อง set DSN ยังไงครับ

Tag : PHP, Ms Access

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-06-25 21:54:44 By : Nut_M View : 2576 Reply : 4

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ไม่น่าจะได้ครับ Access ไม่ใช่ประเภท Database Server ถึงจะสามารถเรียกข้ามเครื่องได้ แต่ไม่แน่ในว่ากรณีที่ทำ Map Drive จะสามารถทำได้หรือไม่

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-06-25 22:01:13 By : webmaster

No. 2

ถ้าทำ MAP Drive แล้วจะ set DSN ยังไงเหรอคับจะได้ลองทำดูเผื่อจะได้ 5555 ขอคำแนะนำหน่อยครับพบดีไม่มีความรู้เรื่อง Access เลย
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-06-25 22:35:48 By : Nut_M

No. 3

MAP Drive แล้วก็ไม่ได้ครับ พอมีวิธีอื่นแนะนำมั๊ยครับ คือว่า Database เป็น MS-Access ที่อยู่อยู่เครื่องนึงน่ะครับจะมีวิธีเขียน script ให้ชี้ไปหา DB นั้นยังไง ช่วยชี้แนะด้วยครับ
Date : 2011-06-25 22:47:57 By : Nut_M

No. 4

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ถ้าเป็น Windows App เท่าที่ใช้มาจะสามารถอ่าน Drive ที่เป็น Map Drive ได้ครับ แต่ถ้า Web จะไม่สามารถอ่าน Map Drive ได้ครับ
Date : 2011-06-29 09:39:33 By : webmaster

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : เกี่ยวกับการ set DSN ODBC ครับ พอดีลองใช้ MS-ACCESS ดูแล้วจะลอง set DSN ให้ชี้ไปอีกเครื่องนึง

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่