Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > การใช้ UPDATE มีวิธีการประกาศตัวแปรที่กระชับกว่านี้ไหม๋ครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

การใช้ UPDATE มีวิธีการประกาศตัวแปรที่กระชับกว่านี้ไหม๋ครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

Topic : 062326

โพสกระทู้ ( 402 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์
Facebook

เนื่องจากจะอัพเดทข้อมูล ถ้าหากหน้า From มีข้อมูลที่จะอัพเดทเยอะๆ โดยปรกติจะทำแบบนี้
Code (PHP)
$objConnect = mysql_connect("localhost","root","root") or die("Error Connect to Database");
$objDB = mysql_select_db("mydatabase");
$strSQL = "UPDATE customer SET ";
$strSQL .="CustomerID = '".$_POST["txtCustomerID"]."' ";
$strSQL .=",Name = '".$_POST["txtName"]."' ";
$strSQL .=",Email = '".$_POST["txtEmail"]."' ";
$strSQL .=",CountryCode = '".$_POST["txtCountryCode"]."' ";
$strSQL .=",Budget = '".$_POST["txtBudget"]."' ";
$strSQL .=",Used = '".$_POST["txtUsed"]."' ";
$strSQL .="WHERE CustomerID = '".$_GET["CusID"]."' ";
$objQuery = mysql_query($strSQL);

หรือแบบนี้
Code (PHP)
$id        = $_POST['id'];
$cate_id    = $_POST['cate_id'];
$toppic        = $_POST['toppic'];
$cont        = $_POST['cont'];
$sql = "update content set id='$id', toppic='$toppic', cate_id='$cate_id', cont='$cont' where id='".$id."' ";
$result = mysql_query($sq);

ถ้าหากใช้ while เข้ามาช่วยจะได้ไหม๋ครับ คือผมไม่อยากจะประกาศแบบ $_POST['..']' แต่อยากจะให้ตัวแปร $xx['...'] แบบนี้เลยนะครับ
อย่างที่ผมเคยใช้แบบนี้
Code (PHP)
$strSQL = "SELECT * FROM mamber";
$objQuery = mysql_query($strSQL) or die("Error Query [".$strSQL."]");

while($objResult = mysql_fetch_array($objQuery)){
     echo $objResult[UserID];
}

ประมาณนี้นะครับ ไม่ทราบว่าจะเอาการใช้ while แบบนี้ไปใช้ในการกำหนดตัวแปร เพื่อที่จะอัพเดทข้อมูลได้ไหม๋ครับ ถ้าได้เราควรเขียนอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณมากๆครับ

Tag : PHP, MySQL

ประวัติการแก้ไข
2011-06-26 20:50:37
2011-06-26 20:51:38
Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-06-26 20:48:59 By : fogza View : 1013 Reply : 13

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

แบบนี้ดีที่สุดแล้วครับ มีประโยชน์ในการตรวจสอบค่า และ เขียนง่าย ดูง่ายด้วยครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-06-26 21:07:57 By : webmaster

No. 2

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : webmaster เมื่อวันที่ 2011-06-26 21:07:57
รายละเอียดของการตอบ ::
ขอบคุณมากๆ ครับพี่วิน พอดีผมกังวลว่าถ้าเกิดแก้ไขข้อมูลทีละมากๆ เราต้องประกาศ $_POST บ่อย เกรงว่าจะผิดนะครับ
ปล. ผมชอบสะเพร่าเรื่องแบบนี้

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-06-26 21:23:45 By : fogza

No. 3

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ถ้าไม่อยากมีปัญหา escape string ด้วยจะดีที่สุด
Date : 2011-06-26 21:31:34 By : PlaKriM

No. 4

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : PlaKriM เมื่อวันที่ 2011-06-26 21:31:34
ไม่เข้าใจครับ ขอตัวอย่างหรือแนวทางได้ไหมครับพี่?

Date : 2011-06-26 21:41:29 By : fogza

No. 5

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ค้นหาเรื่อง SQL Injection ครับ แล้วจะรู้ว่าที่ผมพูดเรื่องอะไร
Date : 2011-06-26 21:47:37 By : PlaKriM

No. 6

Facebook

มันคือการเลี่ยงอักขระพิเศษใช่ไหม๋ครับ ผมลองอ่านข้อมูลดูแต่ยังงงๆ อยู่
แล้วก็มีคนเข้าอธิบายการใช้
get_magic_quotes_gpc()

แต่ยังงงๆ ไม่ทราบว่ามันช่วยป้องกันได้อย่างไร ขอความรู้เพิ่มเติมทีนะครับ ขอบคุณมากครับ
Date : 2011-06-26 21:49:06 By : fogza

No. 7

get_magic_quotes_gpc เอาไว้เช็คว่า server เซ็ต magic_quotes_gpc = On หรือเปล่า ซึ่งมันจะ escape string ให้ GET, POST และ Cookie ให้อัตโนมัติโดยที่เราไม่ต้องเขียน escape string เอง
Date : 2011-06-26 23:01:06 By : PlaKriM

No. 8

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 7 เขียนโดย : PlaKriM เมื่อวันที่ 2011-06-26 23:01:06
ขอบคุณครับ ถ้าหากมันไม่ ON แล้วเราสามารถทำให้มัน ON ได้ไหม๋ครับ?

Date : 2011-06-26 23:03:23 By : fogza

No. 9

ก็ต้องดูว่าใช้ .htaccess ได้หรือเปล่า
Date : 2011-06-26 23:10:11 By : PlaKriM

No. 10

โพสกระทู้ ( 3,468 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter

ผมชอบใช้ แบบ $_POST, $_GET นะ ข้อดี
1. รู้ทันทีว่า เป็น request var
2. ไม่เปลืองตัวแปร ไม่เปลืองชื่อ ต้องคิดชื่ออีก หาก ว่ามันจะซ้ำกันตัวอื่นในสคริปต์ เช่น <input type="text" name="number">

$number อาจใช้เพื่อจุดประสงค์อย่างอื่น ได้อีก (ไม่ต้องจำมาก)

อย่าง
Code (PHP)
$objConnect = mysql_connect("localhost","root","root") or die("Error Connect to Database");
$objDB = mysql_select_db("mydatabase");
$strSQL = "UPDATE customer SET ";
$strSQL .="CustomerID = '".$_POST["txtCustomerID"]."' ";
$strSQL .=",Name = '".$_POST["txtName"]."' ";
$strSQL .=",Email = '".$_POST["txtEmail"]."' ";
$strSQL .=",CountryCode = '".$_POST["txtCountryCode"]."' ";
$strSQL .=",Budget = '".$_POST["txtBudget"]."' ";
$strSQL .=",Used = '".$_POST["txtUsed"]."' ";
$strSQL .="WHERE CustomerID = '".$_GET["CusID"]."' ";
$objQuery = mysql_query($strSQL);

เขียนได้ดี แต่แนะนำให้พิมพ์น้อยกว่านี้

EX
$sql = "CustomerID = '".$_POST["txtCustomerID"]."' "
	.",Name = '".$_POST["txtName"]."' "
	.",Email = '".$_POST["txtEmail"]."' "
	.",Name = '".$_POST["txtName"]."' "
	.",Email = '".$_POST["txtEmail"]."' "
	.",Email = '".$_POST["txtEmail"]."' ";

// other

แค่แนะนำคงไม่ว่ากัน แนวทางหนึ่ง
http://www.pjgunner.com

2011-06-26 23:15:55
Date : 2011-06-26 23:11:39 By : pjgunner.com

No. 11

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : PlaKriM เมื่อวันที่ 2011-06-26 23:10:11
อ๋อ คือต้องไปแก้ที่ .htaccess ใช่ไหม๋ครับพี่?

ตอบความคิดเห็นที่ : 10 เขียนโดย : pjgunner.com เมื่อวันที่ 2011-06-26 23:11:39
ขอบคุณสำหรับแนวทางดีๆ ครับ
พอดีผมอ่านเจอบทความในนี้แหละครับ แต่จำลิงค์ไม่ได้ เกี่ยวกับการใช้ froeach ประมาณนี้ครับ
Code (PHP)
<?
foreach($_POST as $Arrs => $value){
			$m[$Arrs] = $value;
	}

echo '$m[email]'; //แล้วผมก็เอาตัวแปรที่รับมาใช้แบบนี้
?>

ไม่ทราบว่าวิธีนี้ ดีไหม๋ครับ?

2011-06-26 23:21:08
2011-06-26 23:21:24
2011-06-26 23:21:46
Date : 2011-06-26 23:20:34 By : fogza

No. 12

สร้างตัวแปรให้เปลืองเมมทำไมกันน้อ มันไม่น่าจะพิมพ์ยากกว่ากันนะ ถ้าใช้ editor ที่มี auto completion แถมมันแยกสีให้ดูง่ายอีก
Date : 2011-06-26 23:28:28 By : PlaKriM

No. 13

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 12 เขียนโดย : PlaKriM เมื่อวันที่ 2011-06-26 23:28:28
ขอบคุณครับ ได้ความรู้ขึ้นเยอะเลย ขอบคุณมากๆ ครับ

Date : 2011-06-26 23:37:38 By : fogza

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : การใช้ UPDATE มีวิธีการประกาศตัวแปรที่กระชับกว่านี้ไหม๋ครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 01
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่