Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > เกี่ยวกับการอ่านข้อมูลจาก table DB Access function odbc_exec ครับ

เกี่ยวกับการอ่านข้อมูลจาก table DB Access function odbc_exec ครับ

Topic : 062622

โพสกระทู้ ( 88 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

คือว่าผมต้องการตรวจสอบข้อมูลฟิล Property_No ใน table ชื่อ TBCOM ก่อนการเพิ่มข้อมูลเข้าไปน่ะครับเลยเขียน code มาเช็คว่ามีข้อมูล record นี้อยู่ใน table แล้วหรือยัง เพื่อไม่ให้เพิ่มข้อมูลซ้ำเข้าไปใน table
ปัญหาคือ code ที่เขียนมามันฟ้องว่ามี record นี้อยู่ทุกครั้งไม่ว่าจะเปลี่ยนข้อมูลเป็นอะไรก้อได้ผลลัพธ์คือมี record นั้นแล้ว

เลยเอา code ที่เขียนมาให้ดูครับ

Code (connect.php)
$dsn="SF";
$user_odbc="";
$pw_odbc="";

$c_odbc = odbc_connect($dsn,$user_odbc,$pw_odbc);

if(!$c_odbc){
	echo "<H3>ไม่สามารถติดต่อฐานข้อมูล ACCESS ได้ครับ</H3>";
	exit();
}

Code (test.php)
include "connect.php";

$sql="select * from TBCOM where Property_No='????????' ";
$result=odbc_exec($c_odbc, $sql);
$num= count($result);

echo"$num";

odbc_close($c_odbc)

ลอง echo ตัวแปร $num ดูแล้วครับได้ผลเป็น 1 เสมอไม่ว่าจะลองเปลี่ยน where Property_No='????????' ตรงเครื่องหมาย ??????? เป็นอะไรก้อได้ครับ $num จะได้ค่าเป็น 1 ทุกครั้ง

ไม่ error นะครับแต่ว่าได้ผลลัพธ์ไม่ตรงกับเงื่อนไขที่ต้องการ

รบกวนพี่ๆช่วยแก้ไขปัญหาและชี้แนะด้วยนะครับว่าเขียนอะไรผิดตรงไหน

Tag : PHP, Ms Access

ประวัติการแก้ไข
2011-07-01 17:42:00
Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-07-01 17:35:09 By : Nut_M View : 3606 Reply : 28

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ลองใช้ odbc_num_rows ครับ

Code (PHP)
<?php 
$query = odbc_prepare($conn, 'UPDATE table SET cat = ? WHERE id = 1'); 
$result = odbc_execute($query, $category); 
$affected = odbc_num_rows($query); 
?> 

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-07-01 20:26:58 By : webmaster

No. 2

ลองใช้ odbc_num_rows แล้วครับไม่ได้เหมือนกัน return ค่ากลับมาเป็น -1 หนังสือบอกว่า odbc_num_rows ใช้กับ MS Access ไม่ได้ครับพี่ มีวิธีอื่นมั๊ยครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-07-01 20:50:21 By : Nut_M

No. 3

Code (PHP)
	$objConnect = odbc_connect("mydatabase","","") or die("Error Connect to Database");
     // Search By Name or Email
	$strSQL = "SELECT  * FROM customer  WHERE (Name LIKE '%".$_GET["txtKeyword"]."%' or Email LIKE '%".$_GET["txtKeyword"]."%' )";
	$objExec = odbc_exec($objConnect, $strSQL) or die ("Error Execute [".$strSQL."]");
	$Num_Rows = 0;
	while(odbc_fetch_row($objExec))$Num_Rows++; // Count Record

ตัวอย่างการนับ Record ครับ
Date : 2011-07-01 20:54:54 By : webmaster

No. 4

คือว่าปัญหาไม่ได้อยู่ที่ต้องการนับ record ครับ มันอยู่ตรงที่ว่า ต้องการตรวจสอบว่า record นั้นมีหรือไม่มีใน table เพื่อป้องกันการซ้ำ
แต่ว่าเวลา ตรวจสอบโดยใช้ code ที่ให้ไว้น่ะครับมันฟ้องว่ามี record นั้นมีอยู่แล้วแต่จริงๆแล้วใน table ไม่มีข้อมูล record นั้น ทั้งๆที่เปลี่ยนค่าให้กับก้อตรวจสอบแล้วก้อยังฟ้องว่ามันมี record ที่ส่งข้อมูลเข้าไปตรวจสอบอยู่ ทุกๆครั้งไม่ว่าผมจะใส่ค่าอะไรไปแทนเครื่องหมาย ??????? ตัวแปร $num จะมีค่าเป็น 1 เสมอ โดยที่จริงๆแล้วถ้าไม่มีข้อมูลใน table ก็จะผ่านเงื่อนไขของ code ได้
อันนี้เป็น code ที่ใช้จริงนะครับ

Code (PHP)
$sql="select * from TBCOM where Property_No='$Property_No' ";
$result=odbc_exec($c_odbc,$sql);
$num= count($result);
if($num>0) {
	echo "ข้อมูล Property_No ซ้ำครับ"; 
	}

ผมใส่ค่าอะไรให้กับ $Property_No ตัวแปร $num ก็จะได้ค่าเป็น 1 เสมอครับเลยสงสัยอยู่ว่าทั้งๆที่ไม่มีข้อมูล record นั้นใน table แต่ทำไมcode ที่เขียนมามันนับ record จาก table ได้เป็น 1 จากการตรวจสอบค่าของตัวแปร $num

หรือว่าจะต้องแก้ไข code ยังไงส่วนไหนหรือว่ามีวิธีตรวจสอบด้วยวิธีอื่นๆมั๊ยครับ

2011-07-01 21:21:50
2011-07-01 21:23:56
2011-07-01 21:34:13
Date : 2011-07-01 21:20:47 By : Nut_M

No. 5

Code (PHP)
<?
$objConnect = odbc_connect("mydatabase","","") or die("Error Connect to Database");
$strSQL = "SELECT * FROM customer WHERE CustomerID = '".$_GET["CusID"]."' ";
$objExec = odbc_exec($objConnect, $strSQL);
$objResult = odbc_fetch_array($objExec);
if(!$objResult)
{
	echo "Not found CustomerID=".$_GET["CusID"];
}
else
{

}

แบบนีก็ได้ครับ

หรือ

Code (PHP)
<html>
<head>
<title>ThaiCreate.Com PHP & Access Tutorial</title>
</head>
<body>
<?
$strSQL = "SELECT * FROM customer WHERE CustomerID = '".$_POST["txtCustomerID"]."' ";
$objExec = odbc_exec($objConnect, $strSQL);
$objResult = odbc_fetch_array($objExec);
if($objResult)
{
		echo "CustomerID already exist.";
}
else
{

$strSQL = "";
	$strSQL = "INSERT INTO customer ";
	$strSQL .="(CustomerID,Name,Email,CountryCode,Budget,Used) ";
	$strSQL .="VALUES ";
	$strSQL .="('".$_POST["txtCustomerID"]."','".$_POST["txtName"]."','".$_POST["txtEmail"]."' ";
	$strSQL .=",'".$_POST["txtCountryCode"]."','".$_POST["txtBudget"]."','".$_POST["txtUsed"]."') ";
	if($objExec)
	{
		echo "Save Done.";
	}
	else
	{
		echo "Error Save [".$strSQL."]";
	}
	}
odbc_close($objConnect);
?>
</body>
</html>

Go to : PHP Microsoft Access Check Already Exists Add/Insert Record (PHP ODBC)
Date : 2011-07-02 08:50:15 By : webmaster

No. 6

Wow !! ได้แล้วครับ ผมลองเปลี่ยนจากคำสั่ง count ไปเป็น odbc_fetch_array แทนได้ตรงตามเงื่อนไขเลยครับพี่

แต่ยังสงสัยอยู่ดี่ว่าทำไม count แล้วมันมองเห็นว่ามี record นั้นใน table ทั้งๆที่ไม่มี record นั้นอยู่จริง

ขอบคุณมากนะครับที่ช่วยเหลือ
Date : 2011-07-02 11:24:09 By : Nut_M

No. 7

count มันใช้นับ array ครับ
Date : 2011-07-02 11:31:07 By : webmaster

No. 8

กระจ่างชัดกว่าเดิม ขอบคุณครับ
Date : 2011-07-02 12:01:03 By : Nut_M

No. 9

Guest

มี Code Access ไหมครับ
Date : 2011-12-01 10:53:27 By : ioffer30

No. 10

โพสกระทู้ ( 61 )

Facebook

กระจ่างขึ้นมานิดนึง ขอบคุณมากมายค่ะ
Date : 2011-12-06 15:57:46 By : iibuu

No. 11

Guest

Parse error: syntax error, unexpected T_AS in C:\AppServ\www\supplierdata\login_check.php on line 21

แก้อย่างไรค่ะ รบกวนผู้รู้ด้วยค่ะ

โค็ด
Date : 2018-11-13 11:34:34 By : waen waen

No. 12

โพสกระทู้ ( 2,249 )
บทความ ( 5 )

Twitter Facebook Hi5 Blogger

ตอบความคิดเห็นที่ : 11 เขียนโดย : waen waen เมื่อวันที่ 2018-11-13 11:34:34
รายละเอียดของการตอบ ::
ตรวจสอบการใช้งาน foreach ก่อนครับ foreach ตัวแปรอะไรตรวจสอบด้วยครับ

Date : 2018-11-13 12:47:16 By : Manussawin

No. 13

Guest

ไม่รู้จะต้องใส่ตัวแปรอะไรอ่ะค่ะ ช่วยด้วยนะค่ะ ลองใส่ $db ไป มันขึ้นเออเร่อแบบนี้ค่ะ

Warning: Invalid argument supplied for foreach() in C:\AppServ\www\supplierdata\login_check.php on line 20

Warning: Cannot modify header information - headers already sent by (output started at C:\AppServ\www\supplierdata\login_check.php:20) in C:\AppServ\www\supplierdata\login_check.php on line 33

โค้ด
Date : 2018-11-13 13:09:06 By : waen waen

No. 14

Guest

ผิดค่ะ ลองใส่ $data น่ะค่ะ
Date : 2018-11-13 13:11:40 By : waen waen

No. 15

โพสกระทู้ ( 421 )

Facebook

https://www.thaicreate.com/php/php-foreach.html
เอาค่าที่ได้จากการ query ออกมาครับ
Date : 2018-11-13 13:50:14 By : nobetaking

No. 16

โพสกระทู้ ( 9,556 )
บทความ ( 2 )

ลองดูตัวอย่าง ลิงค์นี้ ผมเขียนไว้เป็นตัวอย่าง พอดีเห็นเหมือนๆกัน
https://www.thaicreate.com/php/forum/132534.html#00480469
Date : 2018-11-13 14:01:37 By : Chaidhanan

No. 17

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 15 เขียนโดย : nobetaking เมื่อวันที่ 2018-11-13 13:50:14
ในงานที่เอามาถาม ช่วยเขียนเป็นโค้ดงานนี้ให้ทีได้ไหมค่ะ ดูตัวอย่างแล้วประยุกเป็นงานตัวเองไม่เป็นอ่ะค่ะ ช่วยทีนะค่ะ

Date : 2018-11-13 15:16:17 By : waen waen

No. 18

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 16 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2018-11-13 14:01:37
อยากได้เป็นโค้ดของงานที่หนูนำมาถามเลยได้ไหมค่ะ ดูตัวอย่างแล้วมาประยุกต์กับงานหนูไม่เป็นเลยค่ะ ช่วยด้วยนะค่ะ

Date : 2018-11-13 15:37:03 By : waen waen

No. 19

ผมเขียนให้คงไม่รู้เรื่องเหมือนเดิม แนะนำให้จขกท กลับไปอ่านพื้นฐานให้มากกว่านี้ครับ เพราะโค๊ดที่เอามาลงของ จขกท สะเปะสะปะ ไม่มีที่มาที่ไปของตัวแปร

ลองเข้าไปอ่านในลิงค์นี้ครับ แล้วลองตาม ตัวอย่างจนกว่าจะเข้าใจ อย่าเพิ่งสร้างงานเองครับ
ทำตามตัวอย่างให้ได้งานตามตัวอย่างก่อน แล้วค่อยปรับ ที่ ฟีลด์ ทีละอย่างเพื่อให้รู้ว่าอะไรเป็นอะไรก่อนครับ

https://www.thaicreate.com/php.html
Date : 2018-11-13 17:17:16 By : Chaidhanan

No. 20

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ทำเป็นภาพมาถาม ก็ไม่อยากช่วยแล้ว สมาชิกก็สมัครไม่ได้ ไปขุดกระทู้มาถามแบบไร้ตัวตน อยากได้ความจริงใจ ก็จริงใจกลับกันหน่อย
Date : 2018-11-13 17:22:49 By : apisitp

No. 21

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 20 เขียนโดย : apisitp เมื่อวันที่ 2018-11-13 17:22:49
คุณไม่ช่วยเขา คุณก็ไม่จำเป็นต้องไปว่าอะไรเขานิค่ะ ดิฉันพอจะเดาออกว่าเขาคงเพิ่งเขียนโปรแกรมใหม่ ดิฉันเคยผ่านจุดนั้นมาค่ะ พอจะเดาออกความรู้สึก อีกอย่างกระทู้นี้ก็ทำเพื่อให้ความรู้ แลกเปลี่ยนความรู้ กับคนที่มีปัญหาด้านเขียนโปรแกรม อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวฉันนะค่ะ

Date : 2018-11-15 11:22:45 By : Phawna

No. 22

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 18 เขียนโดย : waen waen เมื่อวันที่ 2018-11-13 15:37:03
[email protected] หนูเมลมาหาพี่นะคะ ติดปัญหาตรงไหน พี่จะช่วยดูให้คะ

Date : 2018-11-15 11:26:11 By : Phawna

No. 23

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ตอบความคิดเห็นที่ : 21 เขียนโดย : Phawna เมื่อวันที่ 2018-11-15 11:22:45
...เพราะแบบนี้ใคร คนที่อยู่ สิงในบอร์ด แม่มก็หมดกำลังใจที่จะมาตอบ

มาถึงก็จะเอาคำตอบ แต่ไม่เคยใจกันเลย ใครสะดวกจะเมล์ ส่วนตัวก็ตามสะดวกครับ

คำตอบมันก็มีแต่ไม่หา ไม่ไขว้ขว้า ไม่สนใจ พอใกล้จะส่งงานก็มารีบ ๆ

คนช่วย อยากช่วยนะ ดูก็รู้พื้นฐานไม่มี code ก็เหมือนเอาจากที่อื่นมาใช้

บางทีมันก็.....เฮ้อ

2018-11-15 12:24:43
Date : 2018-11-15 12:22:26 By : apisitp

No. 24

ตอบความคิดเห็นที่ : 22 เขียนโดย : Phawna เมื่อวันที่ 2018-11-15 11:26:11
ไม่จำเป็นต้องเมลหรอกครับ ถ้าอยากจะแก้ปัญหาโดยเขียนโค๊ดให้ เลื่อนขึ้นไปข้างบนเลยครับ เอาโค๊ดที่เขาเขียน มาเขียนให้เลย
ไม่ได้ยากหรอกครับ ผมให้ตัวอย่างไปแล้ว แต่เขา apply เองไม่ได้ ก็อยากให้เป็นมากกว่านี้อยากให้มีความรู้มากกว่านี้ ก็เลยแนะนำไปอย่างนั้น

ส่วนที่คุณ apisit พูดก็ถูกนะครับ
และการสมัครเป็นสมาชิกมันก็มีนัยะ ว่าเขาสนใจที่จะอยู่กับเวป สนใจที่จะใช้งานเวป สนใจที่จะศึกษาหาความรู้จากเวป
แค่สมัครก็ยังไม่สมัครเลย สนใจจริงหรือเปล่า หรือแค่เข้ามาและผ่านไป ไม่ได้สนใจจริงๆจังๆ

แบบว่านี่ก็ตั้งหลายวันแล้ว ก็ยังไม่มี response อะไรออกมา ให้รู้ว่ายังสนใจอยู่เลย
Date : 2018-11-15 12:50:37 By : Chaidhanan

No. 25

ส่วนตัวผมก็ยึดหลักที่ว่า "อย่าให้ข้อมูลแบบป้อนข้าวใส่ปาก จงให้ข้อมูลแบบไปศึกษาต่อเอง"

ผมก็จะพยายาม ลด ละ เลิก ไม่ค่อยจะยุ่งกับคำถาม แต่อดไม่ได้ แต่เมื่อมีคนคิดต่าง ก็น้อมรับครับ

ดีแล้วครับ มีคนใจดี ให้น้อง ๆ เขาติดต่อโดยตรง ผมก็จะพยายามสงบจิต สงบใจ

ถ้าผมไม่ช่วยก็จะไม่เข้าไปยุ่งอีกครับ ขออภัยทุกคนครับ
Date : 2018-11-15 13:28:29 By : apisitp

No. 26

Guest

เขาไม่สมัครสมาชิกก็เลยไม่อยากตอบเขา ไม่อยากช่วยเขา ทำไมไม่ทำว่า ถ้าไม่เป็นสมาชิก ไม่มีสิทอ่าน หรือถามใดๆ ไปเลยล่ะครับ ง่ายดี จะได้ไม่ต้องมีดราม่าเกิดขึ้น อย่างผมเองผมก็ไม่ได้สมัครสมาชิกนะ แต่ผมก็เข้ามาดู มาอ่านอยู่เรื่อยๆ ผมก็คงจัดอยู่ในกลุ่มบุคคลไม่จริงใจสินะครับ
Date : 2018-11-16 10:02:56 By : Surasak

No. 27

ดราม่าตรงไหน 1-2 ปีจะมีสักครั้ง ครับ
Date : 2018-11-16 10:14:12 By : apisitp

No. 28

โพสกระทู้ ( 4,719 )
บทความ ( 8 )

อุตส่าห์ไปขุดกระทู้นู้นมาถาม https://www.thaicreate.com/php/forum/088747.html
แล้วก็ยังมาขุดกระทู้นี้มาถามต่อแบบเดิม
หรือจะบอกว่าขุดกระทู้นี้มาถามแล้วยังอุตส่าห์ไปขุดกระทู้นู้นมาถามก็ได้
เอาให้จบในกระทู้เดียวหรือตั้งใหม่ไปเลย ไม่ได้เหรอ?

เอาภาพมาแปะแทนก๊อปโค้ดแค่ CTRL+C CTRL+V มันง่ายกว่าหรือยังไง? ทำไมเอาโค้ดมาวางกันไม่ได้ เป็นอาการติดต่อหรืออะไรกัน?

คำว่านะค่ะ ไม่มีในโลก ไม้เอกไม่ต้องขยันใส่ก็ได้ เวลาพิมพ์ก็ออกเสียงในใจบ้าง.
Date : 2018-11-16 10:41:14 By : mr.v

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : เกี่ยวกับการอ่านข้อมูลจาก table DB Access function odbc_exec ครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่