Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ติดปัญหาตรงที่รูปไม่มาอยู่ใน ไดเรกทรอรี่ ที่ต้องการอะครับผม TwT (มือใหม่หัดเขียน)

ติดปัญหาตรงที่รูปไม่มาอยู่ใน ไดเรกทรอรี่ ที่ต้องการอะครับผม TwT (มือใหม่หัดเขียน)

Topic : 063333

โพสกระทู้ ( 117 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ข้อมูลทุกตัวถูกแอดเข้าฐานข้อมูลหมดครับ รวมทั้งชื่อของ รูปที่อัพโหลด ติดตรงที่ รูปมันไม่ได้อยู่ตรง ไดเรกทรอรรี่ ที่เราตั้งไว้ครับผม (ช่วยทีนะครับผม ขอแบบระเอียดนิดนึงเวลา อธิบายคือผมยังอ่อนอยู่มากครับ) ขอบคูณมาก

หน้าแอดข้อมูลครับ

Code (PHP)
<?
session_start();
if ($sess_adminid<>session_id()) { 
	header( "Location: admin.php"); exit(); 
}
?>
<HTML>
<HEAD><TITLE>ข่าว</TITLE></HEAD>
<BODY>
<?  include "admin_menu.php"; ?>
<FORM ACTION="admin_new_add5.php" METHOD="post" ENCTYPE="multipart/form-data">
  <P><b>เพิ่มข่าวต่างๆ</b></P>
  <TABLE WIDTH="520" BORDER="0" CELLSPACING="1" CELLPADDING="0">
    <TR>
      <TD WIDTH="134">หัวข้อข่าว</TD>
      <TD width="383"><INPUT TYPE="text" NAME="name" SIZE="40">* </TD>
    </TR>
    <TR>
      <TD>รายละเอียดข่าว</TD>
      <TD><TEXTAREA NAME="detail" COLS="40" ROWS="4" id="detail"></TEXTAREA> * </TD>
    </TR>
    <TR>
      <TD>อัพรูปข่าว</TD>
      <TD><INPUT NAME="photo"  TYPE="file" id="photo">		
	  <INPUT TYPE="hidden" NAME="MAX_FILE_SIZE" VALUE="100000"></TD>
    </TR>
      <TD>&nbsp;</TD>
      <TD><INPUT TYPE="submit" NAME="Submit" VALUE="Submit">
        <INPUT TYPE="reset" NAME="Submit2" VALUE="Reset"></TD>
    </TR>
  </TABLE>
</FORM>
<? include ('admin_new.php')?>
</BODY>
</HTML>

หน้าอัพโหลด

Code (PHP)
<?
if ($sess_adminid<>session_id()) { 
	header( 'Location: admin.php'); exit(); 
}

$name=$_POST['name'];
$detail=$_POST['detail'];

$photo=$_FILES['photo']['tmp_name'];
$photo_name=$_FILES['photo']['name'];
$photo_size=$_FILES['photo']['size'];
$photo_type=$_FILES['photo']['type'];

if ($name=="") {
	echo "<H3><A HREF='admin_new_add.php'>ERROR : กรุณากรอกหัวข้อข่าวด้วยครับ</a></H3>";
	exit();
} else if ($detail=="") {
	echo "<H3><A HREF='admin_new_add.php'>ERROR : กรุณากรอกรายละเอียดข่าวด้วยครับ</a></H3>";
	exit();
}

if (!$photo) {
	echo "<H3><A HREF='admin_new_add.php'>ERROR : กรุณากรอกรายละเอียดข่าวด้วยครับ</a></H3>";
	exit();
}

$array_last=explode(".",$photo_name);
   //$array_last=explode(".",$photo_name);
	 $c=count($array_last)-1;
  // $c=count($array_last)-1;
	 $lastname=strtolower($array_last[$c]);
   //$lastname=strtolower($array_last[$c]);
	 if($lastname=="gif" or $lastname=="jpg" or $lastname=="jpeg") {
  // if($lastname=="gif" or $lastname=="jpg" or $lastname=="jpeg") {
		@copy($photo, "images/". $photo_name);
	  //@copy($photo, "../picture/". $photo_name);
	  //@copy($photo, "../picture/". $photo_name);

}	

include ('../connect.php');

$sql="INSERT INTO tb_new values('','$name','$detail','$photo_name') ";		
     $result=mysql_db_query($dbname,$sql)or die(mysql_error());
   //$result=mysql_db_query($dbname,$sql)or die(mysql_error());

if($result){
			echo "<H3><A HREF='admin_new_add.php'>[ ข้อมูลครบถ้วนครับ ]</a></h3>";
		}else{
			echo "<h3>a href=admin_new_add.php>[ เกิดการผิดพลาด กรุณากรอกข้อมุลให้ครบถ้วน ]</a></h3>";
}

mysql_close();
?>

Tag : PHP, MySQL, CakePHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-07-18 23:29:53 By : boybekuru View : 1088 Reply : 27

No. 1

ท่าแก้ให้แล้ว มาร์ค สีให้ผมจะขอบคุณอย่างมากครับ เพื่อที่จะได้รู้จุดผิดพลาดขอบคูรครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-07-18 23:33:10 By : boybekuru

No. 2

โพสกระทู้ ( 77 )

direct path ผิดป่าวครับ ตรง copy มี ที่เขียนมาคือ

ใน folder ที่รันไฟล์ตัวนี้มี folder ชื่อ images ป่าวครับ ถ้ามีก็อยู่ในนั้นแหละ

ถ้าไม่มี folder มันก็ไม่ได้ copy ให้หรอกครับ

ลองใช้ @copy($photo,$photo_name);

แบบนี้ดูครับ แล้วรูปมันอยู่ใน folder ไหนก็ลองไล่ directory path ดูครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-07-19 00:41:44 By : l3luEbirD

No. 3

ขอคุณนะครับ เดียวจะลองแก้ดูครับผม ได้ผลยังไงจะมาบอกอีกทีครับผม
Date : 2011-07-19 09:16:54 By : boybekuru

No. 4

โพสกระทู้ ( 35 )

แนะนำให้ลองเป็น move_uploaded_file แทนนะ
Code (PHP)
move_uploaded_file($photo,"images/".$photo_name);

ไม่ก็ลองแก้นี้ดูนะ
Code (PHP)
$photo=$_FILES['photo']['tmp_name'];
$photo_name=$_FILES['photo']['name'];
$photo_size=$_FILES['photo']['size'];
$photo_type=$_FILES['photo']['type'];

ลองแก้เครื่องหมายดูนะจาก single-quote เป็น double-quote ลองดูละกันนะ ^^
Date : 2011-07-19 16:42:34 By : MermaidMelody

No. 5

คุณ l3luEbirD ผมแก้ตามที่แล้วครับไม่ได้ครับผม

คุณ Melody ผมแก้ตามที่แล้วครับไม่ได้ครับผม

ช่วยผมทีๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
Date : 2011-07-19 19:10:59 By : boybekuru

No. 6

โพสกระทู้ ( 738 )

@copy($photo, "images/". $photo_name); ตรงจุด กับ $photo_name มีการ เว้นวรรค

ใส่ให้ติดกันครับ
Date : 2011-07-19 20:04:11 By : tomrambo

No. 7

คุณ tOm ยังไม่ได้ครับ

ใครก็ได้ช่วยทีๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
Date : 2011-07-19 21:57:05 By : boybekuru

No. 8

คือรูป ไม่เข้าเลยใช่มั๊ยครับ หรือว่าเข้าแต่ไปอยู่ที่อื่น
Date : 2011-07-19 22:03:20 By : tomrambo

No. 9

ไฟล์ภาพที่ทดลอง เป็นไฟล์อะไรครับ จากโค๊ด เขียนลองรับแค่ jpg gif และ jpeg เท่านั้นนะครับ
Date : 2011-07-19 22:18:02 By : tomrambo

No. 10

คุณ tOm ครับ

- คือข้อมูลทุกตัวเข้าฐานข้อมมูลหมดครับรวมทั้งชื่อรูปด้วย แต่รูปที่เราสั่งก็อปมันไม่ยอมก็อปให้อะครับผม

- ส่วนไฟล์ภาพที่ใช้ทดลองนามสกลุล เป็น jpg ครับผม

( วอผู้รู้ช่วยทีๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ )
Date : 2011-07-19 22:51:59 By : boybekuru

No. 11

เอางี้ครับ ลองเอา @ ออกจาก copy แล้วดูว่ามี ERROR ป่าว ถ้ามี ก็เอา Error นั้นมาดูครับ
Date : 2011-07-19 23:04:02 By : tomrambo

No. 12

ขึ้นแบบนี้อะครับผม

Warning: copy(photo/2011-07-16 19.47.41.jpg) [function.copy]: failed to open stream: No such file or directory in C:\AppServ\www\admin\admin_new_add5.php on line 32

คือขอออกตัวก่อนนะครับ ผมไม่ได้จบสายตรงมาอะ จบศิลปกรรมมาอะแต่สนใจการเขียนโค้ค ^ ^ ท่าไงอย่าว่าผมเลยน้าาาา หุหุ
Date : 2011-07-19 23:12:52 By : boybekuru

No. 13

ดูที่ไฟล์นี้ admin_new_add5.php บรรทัดที่ 32 ครับ โค๊ดคืออะไร เอามาให้ผมดูหน่อย

อ่อส่วนเรื่อง ว่าไม่ว่าน่ะ ผมไม่ว่าอะไรคุณหรอกครับ ผมอยากช่วยจริงๆ แล้วก็อยากตอบคนที่ไม่รู้จริงๆด้วยครับ

ส่วนเรื่องจบสายตรง หรือไม่จบสายตรง ก็ไม่ใช่ประเด็นครับ ผมก็ไม่ได้จบสายตรงเหมือนกัน

ผมจบนิติศาสตร์ ตอนนี้ก็เรียนป.โทนิติศาสตร์อยู่อีกเช่นกัน เอกกฎหมายระหว่างประเทศแผนกคดีเมือง

ซึ่งก็ไม่ได้เกี่ยวข้อเลยใช่ไหม เหอๆ มันอยู่ที่ความชอบและประสบการณ์ครับ

อย่าลืมตอบคำถามผมด้วยนะ เด๋วผมมาดูให้ แล้วจะมาตอบ ผมไปรับแฟนผมก่อน เดี๋ยวมา

ประวัติการแก้ไข
2011-07-19 23:25:02
Date : 2011-07-19 23:23:29 By : tomrambo

No. 14

โค้ตบรรทัดที่ 32 คือ copy($photo,"photo/".$photo_name);
ใส่แบบนี้ @copy($photo,"photo/".$photo_name); ก็ไม่ได้อะครับมันไม่ ก็อปรูปภาพให้ครับ (x x)"

<?
header( 'Location: admin.php'); exit();
}

$name=$_POST['name'];

if ($name=="") {
echo "<H3><A HREF='admin_new_add.php'>ERROR : กรุณากรอกหัวข้อข่าวด้วยครับ</a></H3>";
exit();
} else if ($detail=="") {
exit();
}

if (!$photo) {
exit();
}

$array_last=explode(".",$photo_name);
$c=count($array_last)-1;
$lastname=strtolower($array_last[$c]);
if($lastname=="gif" or $lastname=="jpg" or $lastname=="jpeg") {
copy($photo,"photo/".$photo_name);

}

include ('../connect.php');

$sql="INSERT INTO tb_new values('','$name','$detail','$photo_name') ";
$result=mysql_db_query($dbname,$sql)or die(mysql_error());

if($result){
echo "<H3><A HREF='admin_new_add.php'>[ ข้อมูลครบถ้วนครับ ]</a></h3>";
}else{
echo "<h3>a href=admin_new_add.php>[ เกิดการผิดพลาด กรุณากรอกข้อมุลให้ครบถ้วน ]</a></h3>";
}

?>

มีอะไรช่วยแนะนำด้วยนะคราบบบบบบ ขอบคุณมากครับผม
Date : 2011-07-19 23:28:55 By : boybekuru

No. 15

แล้วมีโฟลเดอร์ photo อยู่ที่เดียวกับไฟล์ admin_new_add5.php มั๊ยครับ
Date : 2011-07-19 23:50:21 By : tomrambo

No. 16

เปลี่ยนตัวแปร $photo=$_FILES['photo']['tmp_name']; เป็น $photo_tmp=$_FILES['photo']['tmp_name']; ครับ

บรรทัดนี้ก็ เปลี่ยนเป็น copy($photo_tmp,"photo/".$photo_name);

ตัวแปรมันชนกันกับ tag input ที่ ส่ง method post มาน่ะครับ

<INPUT NAME="photo" TYPE="file" id="photo">

ลองดูครับ

ประวัติการแก้ไข
2011-07-20 00:35:13
2011-07-20 00:36:28
Date : 2011-07-20 00:30:35 By : tomrambo

No. 17

คุณ tOm ยังไม่ได้ครับผม แงงง

Warning: copy(photo/2011-07-16 19.47.41.jpg) [function.copy]: failed to open stream: No such file or directory in C:\AppServ\www\admin\admin_new_add5.php on line 34

- ได้แก้ไขตามแล้วครับผม

- แล้วก็มีโฟร์เดอร์ photo ด้วยครับผม
Date : 2011-07-20 20:04:30 By : boybekuru

No. 18

มีอยู่น่ะมี แต่มันอยู่ที่เดียวกับไฟล์ admin_new_add5.php หรือป่าวครับ เพราะมันบอกว่ามันหาโฟลเดอร์ ไม่เจอ

ถ้าตอบว่าอยู่ที่เดียวกัน งั้นก็ ลอง copy($photo_tmp, $photo_name); ดูครับว่าภาพเข้ามาอยู่โฟลเดอร์เดียวกับไฟล์

admin_new_add5.php ไหม
Date : 2011-07-20 20:24:11 By : tomrambo

No. 19

คุณ ทอม ผมเจอแล้วมันก็อปรูปไปอยู่ใน local:c / AppServ / www / admin

ทำไมมันไปอยู่ตรงนั้นอะครับ งง

เพราะโฟร์เดอร์ที่เก็บงานผมอยู่หน้าเดสทอป
Date : 2011-07-20 20:31:42 By : boybekuru

No. 20

กำ ผมก็งงกับคุณเหมือนกัน ว่าทำไมโฟลเดอร์เก็บงานคุณทำไมไปอยู่ที่ desktop โฟลเดอร์งานนี่หมายถึง พวกไฟล์ php น่ะหรอ

จริงๆมันก็ต้องเก็บไว้ที่ local:c / AppServ / www นี่ไม่ใช่หรอครับพวกไฟล์งาน
Date : 2011-07-20 20:35:39 By : tomrambo

No. 21

อ้อหรอครับ (x x) คือตอนนี้ผมลองดู รู้สึกว่าจะมีไฟล์อยู่ 2 ชุดอะ งง เหมือนกัน ชุดนึงอนู่ใน ไดฟ์ c อีกชุดอยู่หน้า เดสทอป มึนครับ แล้วผมควรทำไงต่อครับผม
Date : 2011-07-20 20:41:13 By : boybekuru

No. 22

ตอนที่คุณรันไฟล์ url เป็นยังไงครับ เช่น http://localhost/test.php หรืออะไรยังไงครับ
Date : 2011-07-20 20:43:12 By : tomrambo

No. 23

คุณ ทอมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม

ได้แล้ววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววว

ขอบคุณมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

รักคุณที่สุดเร้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

ตอบคำถาม ตอนรันผมก็กด F12 อะครับแล้วก็รัน แอดข้อมมูล ปรกติ อะครับผม แฮะๆ

เดียวจะทำ Edit ต่อครับท่ามีไรเดียว ตั้งกระทู้ถามต่อนะครับ ขอบคุณจากใจจริงครับผม ขอบคุณคราบบบบบบบบบบบ
Date : 2011-07-20 20:59:46 By : boybekuru

No. 24

ฮ่าๆๆๆ ดีใจด้วยครับ

มารักผมได้ไงผมไม่ใช่เกย์นะ เหอๆๆ

แล้ว สรุปว่าไง มันไม่เจอโฟลเดอร์แบบที่ผมบอกรึป่าว

ที่บอกว่า กด F12 นี่ คือเขียนในดรีมหรอ

คราวหลังงานทุกอย่างต้องไปเก็บไว้ใน local:c / AppServ / www นะครับ

เวลาจะรันดูก็เปิด IE หรือ อื่นๆ ก็ได้ แล้ว พิมพ์ http://localhost เอาน่ะครับ
Date : 2011-07-20 21:05:28 By : tomrambo

No. 25

ขอขอบคุณ คุณ ทอม มากน้าคราบบบที่ช่วยเหลือ ^ ^
Date : 2011-07-20 21:52:34 By : boybekuru

No. 26

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

F12 ก็รันได้หาก create site และ set servers ไว้
Date : 2011-07-21 00:13:15 By : PlaKriM

No. 27

Guest

<?
if ($_SESSION[sess_userid]<>session_id()) {
header("Location : admin.php");exit();
}
$title=$_POST['title'];
$type=$_POST['type'];

$date_today=date("Y-m-d");
$time_today=date("H:i:s");

if ($title=="" or $detail=="" or $type=="0") {
echo "<h2> ¡ÃسҡÃÍ¡¢éÍÁÙÅãËé¤Ãº </h2>";
exit();
}
include "connect.php";
$sql="INSERT INTO tb_new
VALUES(null,'$title','$detail','$type','','$date_today','$time_today')";
mysql_db_query("$dbname",$sql);

$ext = strtolower(end(explode('.', $photo_name)));
if ($ext == "jpg" or $ext == "jpeg" or $ext == "png" or
$ext =="gif") {

$sql="select max(id_new) from tb_new";
$result=mysql_db_query($dbname,$sql);
$r=@mysql_fetch_array($result);
$id_max=$r[0];

$filename=$id_max. " . " .$ext;
copy($photo,"photo/$filename");

$sql="update tb_new set photo_new='$filename' where
id_new='$id_max' ";
mysql_db_query($dbname,$sql);
}
echo "<h3>à¾ÔèÁ¢éÍÁÙÅàÃÕºÃéÍÂáÅéǤèÐ</h3>";
echo "[ <A HREF=new_main.php>¡ÅѺä»Ë¹éÒËÅÑ¡</A> ]";
?>

มันไม่ไปเพิ่มข้อมูลที่ฐานข้อมูลคับ
ดูให้หน่อยนะคับ...ขอบคุณมากคับ
Date : 2011-09-13 16:25:19 By : ส่งprojectอาจารย์

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ติดปัญหาตรงที่รูปไม่มาอยู่ใน ไดเรกทรอรี่ ที่ต้องการอะครับผม TwT (มือใหม่หัดเขียน)

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่