Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ถามผู้รู้ครับเกี่ยวกับการบันทึกข้อมูลอัตโนมัติ QR Code

ถามผู้รู้ครับเกี่ยวกับการบันทึกข้อมูลอัตโนมัติ QR Code

Topic : 063633

โพสกระทู้ ( 209 )
บทความ ( 1 )

สถานะออฟไลน์

ผมทำโปรแจค QR อยู่ครับ
ขั้นตอนการทำงานน่ะครับ
ผมมีโค้ดคิวอาร์อยู่อันหนึ่ง แล้วใช้โปรแกรมแสกนโค้ด ขึ้นมา ซึ่ง url ที่เข้ารหัสคิวอาร์คือ http://localhost/point/num_001.php

ซึ่งภายไฟล์นี้มีข้อมูล ตัวเลขมีค่าเท่ากับ 1000

คำถาม ผมอยากให้มันบันทึกข้อมูลก่อนแสดงตัวเลข 1000 ตอนแสกนเสร็จอ่ะครับ โดยที่เราไม่ต้องกดปุ่มบันทึกอ่ะครับ

พอจะมีวิธีมั้ยครับ และในครั้งต่อไปให้ เช็คว่าไฟล์ชื่อนี้ ถูกเปิดและบันทึกข้อมูลมาแล้วหนึ่งครั้งไม่สามารถบันทึกข้อมูลได้อีกประมาณนี้ครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

Tag : PHP, MySQL

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-07-23 13:11:17 By : gmgo View : 3100 Reply : 15

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ตัวเลข 1000 รับมาจากไหนครับ และเขียน insert ขั้นตอนไหนครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-07-23 16:58:34 By : webmaster

No. 2

ตัวเลข 1000 ค้นมาจากตาราง point ในฐานข้อมูลครับ ให้มันมาโชว์ในหน้า num_001.php แต่ก่อนโชว์ผมต้องการให้มันบันทึกก่อนครับ
โดยผมต้องการให้มันบันทึกลงfild ของuserที่ล็อกอินเข้ามาอ่ะครับ ผมไม่รู้ว่าจะใช้ฟังก์ชันไหนในการบันทึกข้อมูลเอง อะครับ
หรือถ้ามีวิธีที่ง่ายกว่าช่วยแนะนำทีครับ

หลกการทำงานของระบบผม

ชื่อไฟล์num_001.php------เข้าระหัสคิวอาร์ได้--->QR CODE --------->ล็อกอินเข้าระบบ------->ใช้โปรแกรมอ่านภาพคิวอาร์------>

เปิดไฟล์http://localhost/point/num_001.php---->แล้วแสดงข้อความว่าคุณได้1000แต้มครับ

แค่นี้แหละครับ และครั้งต่อไปก็ถ้าเอาภาพคิวอาร์มาส่องอีกรอบมันก็จะแสดงข้อความว่าไม่สามารถบันทึกคะแนนได้เนื่องจากรหัสนี้ถูกใช้ไปแล้วแค่นี่แหละครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-07-24 01:02:21 By : gmgo

No. 3

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ก่อนบันทึกเช็คก่อนว่าฟิลด์นั้นมีค่าหรือยัง ไม่มีค่อยบันทึก
Date : 2011-07-24 01:05:41 By : PlaKriM

No. 4

ลืมบอกไปครับ

ถ้ามันมีค่าเดิมอยู่ให้มันบวกเพิ่มครับโทดทีครับลืมพิมพ์

ถ้าไงขอโค้ดเป็นแนวทางด้วยน่ครับขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
Date : 2011-07-24 01:22:02 By : gmgo

No. 5

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

งั้นก็ไม่ต้องเช็ค แค่ปรับ default ของ field point ให้เป็น 0 อย่าให้เป็น null ก็น่าจะพอ
Quote:
update user set point = point +100 where user_id = $user_id

Date : 2011-07-24 01:46:30 By : PlaKriM

No. 6

ขอบคุณมากครับ

ถ้างั้นใช้รูปแบบนี้ต้องทำคำสั่งselect กับ update ในหน้าเดียวกันหรอครับ
Date : 2011-07-24 14:14:32 By : gmgo

No. 7

random.php
Code (PHP)
<?
include"checksession.php";
?>
<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8">
<table width="800" height="353" border="1" align="center">
  <tr><? echo $user;  ?>
    <td height="347">
      <table width="522" border="1" align="center">
        <tr>
          <td width="349" height="173">&nbsp;</td>
          <td width="157"><?
   $hostname = "localhost";
   $user_host = "root";
   $password = "123456";
   $dbname = "point"; //ใส่ชื่อ Database
   $tblname2="test";
   $tblname = "user"; //ใส่ชื่อตารางที่เราต้องการค้นหาข้อมูล
   mysql_connect($hostname, $user_host, $password) or die("No Connect Database!");
   mysql_select_db($dbname) or die("No Connect Database!"); 
   $sql = "select * from $tblname2,$tblname"; //บรรทัดที่ใช้ในการเขียนคำสั่ง SQL
   $result = mysql_db_query($dbname,$sql); //นำคำสั่ง SQL ไปประมวลผมกับ Database
   $num_rows = mysql_num_rows($result); //หาจำนวนแถวที่ค้นหาข้อมูลได้
   $random_row = rand(0, ($num_rows - 1)); //ตรงนี้ล่ะครับที่ใช้คำสั่ง Random เพื่อสุ่มค่า 
   mysql_data_seek($result,$random_row); //ค้นหาค่าที่ได้จากการ Random
   $data = mysql_fetch_array($result);
   $message = $data["num"]; //นำข้อมูลที่ได้เก็บใส่ที่ตัวแปล 
   $bing=$data[point];
   mysql_close();

?>
            <label>
            <form name="form1" method="post" action="addpoint.php">
            <input type="text" name="show_num" readonly value="<? echo $message ;?>" id="show_num">
            </label> 
&nbsp;
<p>
  <label>
  <input type="text" name="old" value="<? echo $bing ;?>" id="old">
  </label>
</p></td>
        </tr>
        <tr>
          <td height="46">&nbsp;</td>
          <td>
		  <!--<input type="submit" name="button" id="button" value="บันทึกข้อมูล" 
		  > --></form></td> นี่แหละครับผมไม่ต้องการกดปุ่มนี้ตอนบันทึกแต่จะให้มันเปิดหน้านี้ขึ้นมาแล้วบันทึกให้เลยอ่ะครับ ก่อนแสดงว่าเราได้กี่แต้ม
        </tr>
      </table>

</td>
  </tr>
</table>

Date : 2011-07-24 15:56:16 By : gmgo

No. 8

update_point.php
Code (PHP)
<? include"checksession.php"; ?>

<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8">
<? 
	include"config.php";

$sql="update user set point=point+$show_num  where username='$user'";
$result=mysql_db_query($db_name,$sql);
if ($result==1){

echo"<script>
alert('บันทึกแต้มเรียบร้อยแล้วค่ะ');
window.location='member.php';</script>";
}else{
echo "โค้ดนี้ถูกบันทึกแต้มไปแล้วค่ะ";
}
mysql_close();
?>

Date : 2011-07-24 15:57:41 By : gmgo

No. 9

โพสกระทู้ ( 62 )
บทความ ( 0 )

เข้ามาเก็บข้อมูล หุ หุ
Date : 2011-07-25 21:40:57 By : attaprawat

No. 10

ตกลงว่าได้หรือว่าไม่ได้ ปัญหาอยู่ตรงไหน
Date : 2011-07-25 23:07:32 By : PlaKriM

No. 11

บันทึกได้แล้วครับ แต่ต้องกดปุ่มอ่ะครับ ผมไม่ต้องการกดปุ่มตอนบันทึกแต่จะให้มันเปิดหน้าขึ้นมาแล้วบันทึกให้เลยอ่ะครับ ก่อนแสดงว่าเราได้กี่แต้ม ขอบคุณครับ
Date : 2011-07-25 23:53:33 By : gmgo

No. 12

submit form ใน onload ของ body เลยครับ
Date : 2011-07-26 00:22:50 By : PlaKriM

No. 13

ขอบคุณครับพี่PlaKriM แต่ผมงงอยูเลยครับไม่รู้ใส่ตรงไหนขอโค้ดตัวอย่างได้มั้ยครับพี่ขอบคุณครับ
Date : 2011-07-26 01:23:50 By : gmgo

No. 14

ได้แล้วครับ ขอบคุณทุกคนมากครับ
Date : 2011-07-26 01:39:25 By : gmgo

No. 15

Guest

ขอโค้ดบ้างได้เปล่าคับ
Date : 2013-11-06 20:21:30 By : co

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ถามผู้รู้ครับเกี่ยวกับการบันทึกข้อมูลอัตโนมัติ QR Code

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 01
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่