Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ผมจะทำหน้าแสดงผลการเรียนของนักศึกษาอะครับ ช่วยทีครับ ^^

ผมจะทำหน้าแสดงผลการเรียนของนักศึกษาอะครับ ช่วยทีครับ ^^

Topic : 064015

โพสกระทู้ ( 9 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ผมจะทำหน้าแสดงผลการเรียนอยากทราบแนวทางในการทำหน่อยครับ ขอแบบละเอียดยิ่งดีครับผมมือใหม่ ไม่รู้จะเชื่อมโยงตารางยังไง และจะออกแบบตารางส่วนไหนๆ ยังไง - -*

ตอนนี้ที่ทำไปก็คือ หน้าให้แสดงผล ของ นักศึกษาที่เราใส่รหัสไปออกมาได้แล้ว แต่ต้องการให้แสดง ชื่อวิชาที่ลงทะเบียนและเกรดของคนนั้นด้วยครับ ครวรจะทำยังไงดีช่วยทีครับ ^^

Code (PHP)
<!DOCTYPE html PUBLIC "-//W3C//DTD XHTML 1.0 Transitional//EN" "http://www.w3.org/TR/xhtml1/DTD/xhtml1-transitional.dtd">
<html xmlns="http://www.w3.org/1999/xhtml">
<!-- DW6 -->
<head>
<title>แสดงข้อมูลนักศึกษา</title>
<meta http-equiv="Content-Language" content="th"> 
<meta http-equiv="content-Type" content="text/html; charset=window-874"> 
<meta http-equiv="content-Type" content="text/html; charset=tis-620"> 
</head>
<td height="156" class="bodyText"><p align="center" class="style17">
<? include ("connect.php");
$Sql = "select * from pvc1_1 where sid='".$_REQUEST['sid']."'";
$Result = mysql_query($Sql);  //คำสั่งการกระทำคิวรี่

//เซทตัวหนังสือเป็นภาษาไทย

$cs1 = "SET character_set_results=tis620";
mysql_query($cs1) or die('Error query: ' . mysql_error()); 

$cs2 = "SET character_set_client = tis620";
mysql_query($cs2) or die('Error query: ' . mysql_error()); 

$cs3 = "SET character_set_connection = tis620";
mysql_query($cs3) or die('Error query: ' . mysql_error());

?>
<table border=1>
ประวัติของ <?echo $_REQUEST['sid'];?><br>
<hr>
<tr>
<td>ชื่อ-นามสกกุล</td><td>อาจารย์ที่ปรึกษา</td>
</tr>
<?
$Row = mysql_fetch_array($Result);
?>
<tr>
<td><?echo $Row['sname']; ?></td>
<td><?echo $Row['steach']; ?></td>
</tr>
</table>
<hr>

<p align="center">ดูเวลาเรียนนักศึกษา</p>
<p align="center"><a href="../timetable/TBPVC1-1-2.html" target="_blank">ดูตารางสอน</a></p>
<p><a href=selectidpvc1-1.html>Back</a><br>
<br>
</body>
</html>

Tag : PHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-07-30 20:49:08 By : nnewmoon View : 1596 Reply : 17

No. 1

โพสกระทู้ ( 2,311 )
บทความ ( 1 )

แล้วตอนนี้คุณออกแบบฐานข้อมูลไว้กี่ตารางอ่ะครับ บอกรายละเอียดนิดนึงจะได้ช่วยได้ตรงจุดครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-07-30 23:27:49 By : arm8957

No. 2

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : arm8957 เมื่อวันที่ 2011-07-30 23:27:49
รายละเอียดของการตอบ ::
ก็ในฐานข้อมูล มี 2ตาราง ตารางที่เป็น ชื่อนักศึกษากับรหัส แล้วก็ ตารางรายวิชา รหัสวิชา หน่วยกิต ผมควรจะเอาเกรดของนักศึกษาแต่ละคนไว้ที่ไหนแล้วจะเชื่อมยังไงดีครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-07-30 23:39:35 By : nnewmoon

No. 3

(ตามความคิดผมนะ) ผมก็จะออกแบบฐานข้อมูลมี 2 ตาราง

student (std_id , std_name , teacher , subject , grad) //โดยที่ subject เป็น FK ซึ่งก็คือรหัสวิชาที่นักศึกษาลงทะเบียนเรียน
subject ( sub_id , sub_name , cradit , std_regit) //โดยที่ std_regit เป็น FK ซึ่งก็คือรหัสนักศึกษาที่ลงทะเบียนเรียน

ส่วนการดึงข้อมูลมาแสดงจะใช้การ join ครับ
Code (PHP)
<?PHP
$objQuery = mysql_query("SELECT student.std_id , student.std_name , student.teacher , student.grad , subject.sub_name FROM student LEFT JOIN subject ON student.std_id = subject.std_regit AND student.subject = subject.sub_id WHERE student.std_id ='".$_REQUEST['std_id']."'");
$result = mysql_fetch_array($objQuery);
?>
ประวัติของ <?echo $result['std_id'];?><br>
<hr>
<tr>
<td>ชื่อ-นามสกกุล</td><td>อาจารย์ที่ปรึกษา</td><td>รายวิชาที่เรียน</td><td>ผลการเรียน</td>
</tr>
<tr>
<td><?echo $result['std_name']; ?></td>
<td><?echo $result['teacher']; ?></td>
<td><?echo $result['sub_name']; ?></td>
<td><?echo $result['grad']; ?></td>
</tr>
</table>

ลองดูครับว่าได้ตามที่ต้องการป่าว
Date : 2011-07-31 11:06:16 By : arm8957

No. 4

ที่ผมลองทำเองมั่วๆ ได้ออกมาแบบนี้อะครับ มันก็แสดง ชื่อของ id นักศึกษาที่ใส่ไปแล้วก็แสดงรายวิชาของ ปีนั้นๆที่ลงทะเบียนไว้ละครับ เหลือแต่เกรด
Code (PHP)
<!DOCTYPE html PUBLIC "-//W3C//DTD XHTML 1.0 Transitional//EN" "http://www.w3.org/TR/xhtml1/DTD/xhtml1-transitional.dtd">
<html xmlns="http://www.w3.org/1999/xhtml">
<!-- DW6 -->
<head>
<title>แสดงข้อมูลนักศึกษา</title>
<meta http-equiv="Content-Language" content="th"> 
<meta http-equiv="content-Type" content="text/html; charset=window-874"> 
<meta http-equiv="content-Type" content="text/html; charset=tis-620"> 
</head>
<td height="156" class="bodyText"><p align="center" class="style17">
$Sql = "select * from pvc1_1 where sid='".$_REQUEST['sid']."'";
$Result = mysql_query($Sql);  //คำสั่งการกระทำคิวรี่

//เซทตัวหนังสือเป็นภาษาไทย

$cs1 = "SET character_set_results=tis620";
mysql_query($cs1) or die('Error query: ' . mysql_error()); 

$cs2 = "SET character_set_client = tis620";
mysql_query($cs2) or die('Error query: ' . mysql_error()); 

$cs3 = "SET character_set_connection = tis620";
mysql_query($cs3) or die('Error query: ' . mysql_error());

?>
ประวัติของ <?echo $_REQUEST['sid'];?><br>
<hr>
<tr>
<td>ชื่อ-นามสกกุล</td><td>อาจารย์ที่ปรึกษา</td>
</tr>
<?
$Row = mysql_fetch_array($Result);
?>
<tr>
<td><?echo $Row['sname']; ?></td>
<td><?echo $Row['steach']; ?></td>
</tr>
</table>
<hr>

<CENTER><td height="156" class="bodyText"><p align="center" class="style17">
$Sql2 ='SELECT * FROM `timetablepvc1_1_2` LIMIT 0, 30 '; 
$Result2 = mysql_query($Sql2);  //คำสั่งการกระทำคิวรี่
?>
<table width="50%" border="1"  align="center">
<CENTER>ผลการเรียนของ <?echo $_REQUEST['sid'];?> เทอมที่ 1<br></CENTER>
<hr>
<tr>
<td width=" 7%"><div align="center">รหัสวิชา</td>
<td width=" 15%"><div align="center">ฃื่อวิชา</td>
<td width=" 4%"><div align="center">หน่วยกิต</td>
<td width=" 4%"><div align="center">เกรด</td>
</tr>
<?
while ($Row2 = mysql_fetch_array($Result2)) {
?>
<tr>
<td><?echo $Row2['subid']?> </td>
<td><?echo $Row2['subname']?></td>
<td><?echo $Row2['subunit']?></td>
</tr>
<?
}
?>
</table></CENTER>

<p align="center">ดูเวลาเรียนนักศึกษา</p>
<p align="center"><a href="../timetable/TBPVC1-1-2.html" target="_blank">ดูตารางสอน</a></p>
<p><a href=selectidpvc1-1.html>Back</a><br>
<br>
</body>
</html>

Date : 2011-07-31 14:25:11 By : nnewmoon

No. 5

แล้วตอนนี้คุณเก็บเกรดไว้ในตารางไหนหรอครับ?
Date : 2011-07-31 14:45:15 By : arm8957

No. 6

ตอบความคิดเห็นที่ : 5 เขียนโดย : arm8957 เมื่อวันที่ 2011-07-31 14:45:15
ยังคิดอยู่เลยครับ แนะนำที

Date : 2011-07-31 15:28:01 By : nnewmoon

No. 7

ก็ผมแนะนำไปแล้วไงครับ ตาม "ความคิดเ้ห็นที่ 3 " อ่ะครับ ใช้ได้ไม๊ แต่การออกแบบฐานข้อมูลมันก็ขึ้นอยู่กับว่าแต่ละคนคิดยังไงนะครับ
Date : 2011-07-31 15:40:33 By : arm8957

No. 8

อ่อครับผม ขอบคุณมากครับ จะเอาไว้เป็นแนวทางครับ

อยากให้อธิบายส่วนนี้แบบละเอียดหน่อยอะครับผมอยากทราบ

Code (PHP)
<?PHP 
02.$objQuery = mysql_query("SELECT student.std_id , student.std_name , student.teacher , student.grad , subject.sub_name FROM student LEFT JOIN subject ON student.std_id = subject.std_regit AND student.subject = subject.sub_id WHERE student.std_id ='".$_REQUEST['std_id']."'"); 
03.$result = mysql_fetch_array($objQuery); 
04.?> 

Date : 2011-07-31 16:17:17 By : nnewmoon

No. 9

จากการที่ผมออกแบบฐานข้อมูลออกเป็น 2 ตาราง คือ ตาราง student และตาราง subject ซึ่งทั้ง 2 ตารางนี้จะมีความสัมพันธ์กันอยู่ โดยจะเอา PK ของแต่ละตาราง ไปเป็น FK ของอีกตารางหนึ่ง เพื่อให้สะดวกในการดึงข้อมูลทั้ง 2 ตาราง ในครั้งเดียวโดยใช้คำสั่ง LEFT JOIN ครับ

$objQuery จะเป็นการ query ข้อมูลที่ต้องการ
(ไม่รู้ว่าเข้าใจรึป่าว?)
ศึกษาเพิ่มเติมได้ที่

https://www.thaicreate.com/tutorial/sql-join.html
https://www.thaicreate.com/tutorial/sql-right-join.html
https://www.thaicreate.com/tutorial/sql-left-join.html

ประวัติการแก้ไข
2011-07-31 17:20:34
Date : 2011-07-31 17:19:15 By : arm8957

No. 10

หน้าตา

เนี้ยครับที่ผมทำได้แล้ว แต่ไม่รู้จะเอาเกรดไว้ส่วนไหนให้มันแสดงออกมาทุกรายวิชาของแต่ละคนอะครับ ช่วยทำเพิ่มเติมจาก code ความคิดเห็นที่ 4 พอจะได้มั้ยครับ
Date : 2011-07-31 19:51:31 By : nnewmoon

No. 11

ขอดูฐานข้อมูลของคุณได้ไม๊ครับ เอาแบบว่าทุกฟิลด์เลยอ่ะครับ เอามาแต่ตารางที่เกี่ยวข้องอ่ะครับ แล้วจะเพิ่มให้
Date : 2011-07-31 22:34:15 By : arm8957

No. 12

นี้อะครับ ตารางของผม
จะเอาเกรดไว้ไหนดีแล้วจะเอาของแต่ละคนมาแสดงยังไง
เพราะว่าใส่หรัสคนไหนไปก็ต้องเอาของคนนั้นมาแสดงแบบ code ที่ผมโพสไว้ข้างต้นอะครับ
db
Date : 2011-08-01 18:20:20 By : nnewmoon

No. 13

ขออีกคำถามครับ

ในตารางผมมีข้อมูลแบบนี้อะครับ
d

แต่พอแสดงข้อมูลออกมาเป็นแบบนี้ ผมต้องการแสดง ข้อมูลในตารางถัดไปอะครับ แบบไม่วนลูบแสดงอะครับ ต้องการกำหนดเองอะครับ จะต้องใส่ยังไงครับในส่วนของ php แสดงผม

a

Code (PHP)
<tr>
<td><?echo $Row2['subid']?> </td>
<td><?echo $Row2['subname']?></td>
<td><?echo $Row2['subunit']?></td>
<td><?echo $Row['pvc1_1_1']?></td>
</tr>

<tr>
<td><?echo $Row['pvc1_1_2']?></td>
</tr>

<tr>
<td><?echo $Row['pvc1_1_3']?></td>
</tr>

Date : 2011-08-01 18:20:52 By : nnewmoon

No. 14

ถ้าไม่ต้องการให้วน loop คุณก็ query ออกมาแต่ละตัวเลยครับ แบบกำหนด WHERE เอาเลย
Date : 2011-08-01 18:45:26 By : arm8957

No. 15

ตอบความคิดเห็นที่ : 14 เขียนโดย : arm8957 เมื่อวันที่ 2011-08-01 18:45:26
ขอ code หน่อย จากที่ผมเอาลงไว้น่ะครับจะเพิ่มยังไงตรงไหน รบกวนด้วยครับ ^^

Date : 2011-08-01 19:32:08 By : nnewmoon

No. 16

Guest

ช่วยทีครับ
Date : 2011-08-17 11:01:23 By : New

No. 17

โพสกระทู้ ( 5 )

Code (PHP)
<html>
<head>
<title>ThaiCreate.Com PHP & MySQL Tutorial</title>
<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=UTF-8"></head>
<body>
<div align="center">
  	<?
	include ("Connectdb.php");
	$strSQL = "SELECT * FROM  studentroom WHERE studentid ='3008'  GROUP by classyear ASC ,classsem ASC";
	$objQuery = mysql_query($strSQL) or die ("Error Query [".$strSQL."]");
	?>	
		<? 
        while($objResult = mysql_fetch_array($objQuery))
        {
        echo $chk_title = $objResult["classyear"];
        echo $chk_title2 = $objResult["classsem"];
        echo $chk_title3 = $objResult["studentid"];
        ?>

<div align="center"><table width="603" border="1">
    	<tr>
	    <td width="87"><div align="center">ปีการศึกษา</div></td>
		<td width="87"><div align="center">
        <? echo $objResult["classsem"];?>/
		<? echo $objResult["classyear"];?>
        </div></td>
	  	</tr>

<? 
            include ("Connectdb.php");
            $strSQL2 = "SELECT * FROM regist  where   
            classyear= '$chk_title' AND classsem = '$chk_title2' AND studentid ='$chk_title3'";
            $objQuery2 = mysql_query($strSQL2) or die ("Error Query [".$strSQL2."]");
            while($objResult2 = mysql_fetch_array($objQuery2))
            {
            ?>
		 <tr>
		<td width="87"><div align="center"><? echo $objResult2["subjectid"];?></div></td>
        <td width="87"><div align="center"><? echo $objResult2["score"];?></div></td>
	  </tr>
	  		<? }?>

<?
    mysql_close($objConnect);
    }
    ?>
  </p>
</div>
</body>
</html>

ลองเอาไปศึกษาดูผมเพิ่งมั่วเสร็จไม่รู้ถูกป่าว
Date : 2014-02-12 04:44:31 By : manongzaa

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ผมจะทำหน้าแสดงผลการเรียนของนักศึกษาอะครับ ช่วยทีครับ ^^

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่