Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ปัญหาเกี่ยวกับการส่ง email ให้สมาชิกแล้วบางคนได้รับข้อความ บางคนไม่ได้ ช่วยแนะนำทีครับ ว่าทำไม

ปัญหาเกี่ยวกับการส่ง email ให้สมาชิกแล้วบางคนได้รับข้อความ บางคนไม่ได้ ช่วยแนะนำทีครับ ว่าทำไม

Topic : 069322

โพสกระทู้ ( 142 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

เนื่องจาก website ของผมมีการร้องเรียนจากสมาชิกหลายคนว่า email ที่ส่งไปให้สมาชิกบางคนไม่มีข้อความไปด้วย

ซึงผมได้ทำการตรวจเช็ค code ดู และทำการทดสอบหลายครั้งกับ หลาย browser ได้ผลปกติครับ

ตอนนี้ยังหาสาเหตุไม่เจอ เลยอยากขอความรู้จาก กูรูในที่นี้หน่อยครับว่ามันเกิดจากอะไรได้บ้างจะได้ไปทำการแก้ไข

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Tag : PHP, MySQL, HTML/CSS

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-11-20 15:35:03 By : nopasurada View : 1406 Reply : 10

No. 1

โพสกระทู้ ( 355 )

อินเตอร์เน็ต อีเมลของผู้รับ การตั้งค่าตัวกรองของอีเมล ผู้ให้บริการอีเมลแต่ล่ะเจ้า การรับค่าของสคริปต์ส่งอีเมลที่เขียนไม่รัดกุม

ลองเขียนให้มันตรวจสอบค่าว่างก่อนส่งทุกครั้งนะครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-11-20 18:27:31 By : zankumuro

No. 2

ขอบคุณที่มาตอบให้นะครับ แต่ไม่ค่อยแน่ใจว่าผมเข้าใจตรงไหมนะครับ ขออนุญาติถามเพิ่มแต่ละข้อนะครับ

อินเตอร์เน็ต ==> ถ้า case ควรจะแก้ไงครับ เพราะไม่เกี่ยวกับ code ถ้าเป็น internet ของ user เองก็ไม่น่าใช่เพราะเจอหลายคนแต่ถ้าเป็นที่ sever อาจเป็นได้ คงต้องเปลี่ยน hosting เท่านั้น

อีเมลของผู้รับ ==> ช่วยอธิบายเพิ่มเติมด้วยครับ ถ้า email ผิดคงไม่ใช่ เพราะส่งไปถึงแต่ไม่มีข้อความ

การตั้งค่าตัวกรองของอีเมล ==> ไม่รู้เหมือน hotmail ไหมที่จะถามว่าจะเปิด content ใน email รึเปล่า แต่อันนี้ไม่น่าใช่ เพราะข้อความไปถึง user ซึ่งผมคิดว่า user คงมีความรู้ในการแยกแยะว่าข้อมูลมีการส่งไปแล้วถูกปิดบังหรือไม่มีการส่งไปได้

ผู้ให้บริการอีเมลแต่ล่ะเจ้า ==> อันนี้น่าจะหมายถึง spam mail ซึ่งถ้าถูก screen ไว้จะอยู่ใน email ขยะ หรือถูกลบไปเลย ดังนั้นข้อนี้น่าจะไม่ใช่อีก เพราะ email ถึง user แต่ไม่มีข้อความ

การรับค่าของสคริปต์ส่งอีเมลที่เขียนไม่รัดกุม ลองเขียนให้มันตรวจสอบค่าว่างก่อนส่งทุกครั้งนะครับ ==> ผมลองทดสอบหลายครั้งแล้ว มีการส่งค่าทุกครั้งครับ

หากประเด็นไหนผมเข้าใจผิดคงต้องขอโทษด้วยครับ เพราะด้วยความรู้ที่ไม่มากเลยอยากมาข้อความรู้จากทุกท่าน
และรบกวนช่วยมาอธิบายเพิ่มเติมด้วยครับ จะขอบคุณมาก
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-11-20 19:05:37 By : nopasurada

No. 3

ถ้าถึงทุกคนแต่ไม่มีข้อความ น่าจะมาจากสคริปต์ที่เป็นตัวส่งล่ะครับ ลองเทสเองแล้วได้รับแบบไม่มีข้อความหรือป่าว
Date : 2011-11-20 19:19:30 By : zankumuro

No. 4

โพสกระทู้ ( 50 )

ลองใช้ PHPMailer ดูครับ
Date : 2011-11-20 20:48:46 By : Webmastertide

No. 5

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ผมได้เขียนไว้แล้วครับ

Go to : PHP Sending Email / Send Mail

ถ้า Hotmail , Gmail , Yahoo ส่วนมากจะโดน BlackList ครับ
Date : 2011-11-20 20:56:43 By : webmaster

No. 6

ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบนะครับ

ก่อนอื่นขอขอบคุณทุกท่านที่มาตอบนะครับ

คงต้องขอย้อนไปที่คำถามครับกลัวจะเข้าใจไม่ตรงกัน คือ email ที่ส่งไป user ได้ทุกคนแต่ บางคนได้รับข้อความใน email บางคนไม่ได้ข้อความ

ผมได้ลอง test script แล้วโดยส่งให้ hotmail ของตัวเอง ก็ได้รับ email ปกติพร้อมกับข้อความทุกครั้งครับ test เสมือนว่าเป็น user เองเลยครับ

ส่วนเรื่อง black list ที่ทาง พี่วินบอก ผมไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกไหมนะครับ ตามความเข้าใจผม หากติด black list ต้องส่งไปไม่ถึงผู้รับใช่ไหมครับ

แล้วถ้าสมมติว่าโดน black list ของ hotmail ก็ไม่น่าจะส่งถึง email ใครก็ตามที่เป็น hotmail สิครับ

แต่ผมก็ยังส่งเข้า hotmail ของผมได้ปกติ เลยคิดว่าไม่น่าจะใช่ black list

เลยสงสัยว่าจะมี case อื่นอีกไหมครับ รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
Date : 2011-11-20 23:36:50 By : nopasurada

No. 7

เป็นไปได้ไหมว่าข้อมูลของสมาชิกมีเงื่อนไขไม่ตรงกับสคริปต์ส่งอีเมล ในส่วนของข้อความที่จะส่งไป แต่ถ้าไม่มีเงื่อนไขตรงนั้นก็ยากที่จะเห็นปัญหาแล้วอ่ะครับ คงต้องพัฒนาและแก้ไขไปในทีล่ะจุด ต้อง debug สคริปต์ของตัวเองแล้วอ่ะครับ เพราะตามแก้บัคต้องเข้าไปเล่นในตัวสคริปต์และข้อมูล ถึงจะพอช่วยแก้ไขได้
Date : 2011-11-21 08:36:41 By : zankumuro

No. 8

ขอบคุณครับทุกท่านที่แนะนำ ตอนนี้ยังไม่ไดด้คำตอบ แต่จะลองไปเช็ค script ตามที่แนะนำครับ
Date : 2011-11-21 20:17:44 By : nopasurada

No. 9

โพสกระทู้ ( 708 )

Facebook

ต้องสอบถาม user ที่มีปัญหาว่า ใช้อีเมลของอะไร และเปิดผ่านโปรแกรมอะไรรึป่าว แล้วก็ลองทดสอบให้ใกล้เคียงปัญหามากที่สุด ถ้ามันไม่ work งั้นก็ลองไปหา script ที่เค้าทำแล้ว work มาลองดูครับ จะได้เจอสาเหตุที่แท้จริง ถ้าเรา test กับเมลเราเอง มันไม่เจอปัญหาแน่นอนครับ เพราะเมลเรามันไม่ค่อยมีปัญหาอะไรครับ เป็นเรื่องปกติ เมลลูกค้านี่ปัญหาเยอะ
Date : 2011-11-21 20:27:53 By : kerb

No. 10

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ จะลองเอาไปใช้ดูครับ
Date : 2011-11-22 18:46:36 By : nopasurada

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ปัญหาเกี่ยวกับการส่ง email ให้สมาชิกแล้วบางคนได้รับข้อความ บางคนไม่ได้ ช่วยแนะนำทีครับ ว่าทำไม

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่