Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > PHP > PHP Forum > สร้างหน้าล็อกอินแบบเลือกประเภทผู้ใช้ มี User Teacher Admin แบบแยกตาราง ช่วยแนะนำทีครับ

สร้างหน้าล็อกอินแบบเลือกประเภทผู้ใช้ มี User Teacher Admin แบบแยกตาราง ช่วยแนะนำทีครับ

Topic : 069933

Guest

คือ จะสร้างหน้าล็อกอิน โดยกรอก ID , Pass และ ให้เลือกประเภทผู้ใช้เป็น List/Menu
โดยกำหนดค่าเป็น3ค่า คือ User=0 Teacher=1 Admin=2
(ฐานข้อมูล มี3ตาราง แยกกัน) โดยเมื่อกรอก ID,Pass และเลือกผู้ใช้แล้ว
ก็จะให้ไปโชว์อีกหน้าหนึ่งตามประเภทผู้ใช้ รบกวนแนะนำทีครับ
เพิ่งเริ่มศึกษา ยังไม่ค่อยเข้าใจหลักการเขียนโค้ด ขอบคุณครับ

Tag : PHP, MySQL

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-12-06 00:40:58 By : PEACE View : 1755 Reply : 8

No. 1

โพสกระทู้ ( 708 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์
Facebook

ผมแนะนำว่า น่าจะรวม Table นะครับ

คือเรามองง่ายๆ ว่า User, Teacher, Admin เนี่ย ทั้ง 3 ตัวมันก็คือ User ทั้งหมด

แต่ให้เรา มองเป็น User Type แทนครับ เราก็จะได้ Table User ดังนี้

Table User
userId int[11] [auto increment]
userName varchar[20]
password varchar[20]
firstName varchar[50]
lastName varchar[50]
userType enum[0,1,2] (User=0 Teacher=1 Admin=2 )
createDate datetime

คือถ้ามี field อะไรอีก ที่ user ทั้ง 3 types ต้องใช้เหมือนกันก็จับยัดมันลงไปในนี้ได้เลย

ส่วน field ที่มีเฉพาะ user บาง type เช่น Teacher อาจจะมี แผนก, วิชาที่สอน, เงินเดือน เป็นต้น เราก็จะสร้าง Table แยกออกมาเป็น

Table TeacherDetail
userId int[11]
section varchar [20]
courseName varchar[20]
salary decimal[10,2]

คร่าวๆ ประมาณนี้นะครับ ถ้าไม่เข้าใจตรงไหนถามได้นะครับ pm มาก็ได้ครับ

ประวัติการแก้ไข
2011-12-06 01:19:48
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-12-06 01:18:33 By : kerb

No. 2

Guest

ครับ ที่หาๆดูใน ThaiCreate ส่วนใหญ่จะมีแบบ รวมเทเบิ้ลเดียวกัน
มันจะเป็น คล้ายๆแบบนี้หรือเปล่าครับ

https://www.thaicreate.com/community/php-mysql-login-form-check-username-password.html

แล้วถ้าหากว่าแยกกัน จะต้องเขียนโค้ดตรวจสอบค่า(0,1,2)ยังไงครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-12-06 01:29:14 By : PEACE

No. 3

Facebook

คือ ถ้าแยกเนี่ยมันผิดหลักแน่นอนครับ เพราะเวลาเราจะตรวจสอบว่าใคร login เข้ามา เราต้องเช็คทั้ง 3 Table ครับว่ามันเป็นใครกัน

ทำให้เสียเวลาในการประมวลผล โดยใช่เหตุครับ เพราะเรามีทางเลือกที่ดีกว่าโดยการรวมครับ
Date : 2011-12-06 01:44:19 By : kerb

No. 4

Guest

อ่อ ครับ
ผมไม่ค่อยเข้าใจ ว่าโค้ดตัวไหนหมายถึงอะไร
พอจะแนะนำโค้ดคร่าวๆได้ไหมครับว่ามันจะต้องเขียนแบบไหน
รบกวนขอตัวอย่างโค้ดที่ใช้ได้ไหมครับ
Date : 2011-12-06 01:51:59 By : PEAC

No. 5

Facebook

link ด้านบน น่ะ เข้าใจง่ายสุดแล้วครับ ถ้าไม่เข้าใจโค้ดนี้ โค้ดอื่นมันจะยากกว่านี้น่ะสิครับ ไม่เข้าใจตรงไหนบ้างล่ะครับ
Date : 2011-12-06 02:02:25 By : kerb

No. 6

Guest

ครับ พอจะได้เรียนมาบ้าง แต่ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่
จากด้านบน มันเป็นแค่2ค่า User กับ Admin
ถ้าหากจะเพิ่มไปอีกค่า ก็เข้าไปเพิ่มในส่วนของ Status ได้เลยใช่ไหมครับ(อิงจาก เทเบิ้ล member ของลิงค์ด้านบน)

ส่วนตรงหน้าเช็ค
มันจะมีแค่2ค่า คือ UserและAdmin
หากเพิ่มไปอีกค่า(Teacher) จะต้องใส่โค้ดอะไรเพิ่มตรงไหนครับ

(โค้ดนี้ยกมาจากลิงค์ด้านบนนะครับ)
check_login.php เป็น Check Login
01.<?
02.session_start();
03.mysql_connect("localhost","root","root");
04.mysql_select_db("mydatabase");
05.$strSQL = "SELECT * FROM member WHERE Username = '".trim($_POST['txtUsername'])."'
06.and Password = '".trim($_POST['txtPassword'])."'";
07.$objQuery = mysql_query($strSQL);
08.$objResult = mysql_fetch_array($objQuery);
09.if(!$objResult)
10.{
11.echo "Username and Password Incorrect!";
12.}
13.else
14.{
15.$_SESSION["UserID"] = $objResult["UserID"];
16.$_SESSION["Status"] = $objResult["Status"];
17.
18.session_write_close();
19.
20.if($objResult["Status"] == "ADMIN")
21.{
22.header("location:admin_page.php");
23.}
24.else
25.{
26.header("location:user_page.php");
27.}

28.}
29.mysql_close();
30.?>

ถ้ามีอะไรผมรบกวน PM ไปได้ไหมครับ
Date : 2011-12-06 02:13:25 By : PEACE

No. 7

Facebook

PM มาได้ตามสบายครับ แต่ผมแนะนำให้ไปอ่าน PHP เบื้องต้นก่อนครับ ไม่งั้นมันจะงงไปจนเสร็จงาน เพราะปัญหาตอนนี้คือ ไม่มี Basic PHP

มันเป็นอุปสรรคครับ ลองสละเวลาซัก 30 นาที อ่าน Basic คร่าวๆครับ http://www.w3schools.com/php/default.asp

แค่ Basic ก็จะช่วยได้เยอะครับ ไม่ยากอย่างที่คิด ขอเพียงตั้งใจครับ ถ้าเริ่มสนุกก็ลุย Advance ไปเลยครับ เว็บนี้สอนดีเข้าใจง่ายครับ มีตัวอย่างประกอบ
Date : 2011-12-07 01:25:30 By : kerb

No. 8

Guest

ขอบคุณมากครับ
Date : 2011-12-07 01:33:22 By : PEACE

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : สร้างหน้าล็อกอินแบบเลือกประเภทผู้ใช้ มี User Teacher Admin แบบแยกตาราง ช่วยแนะนำทีครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่