Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > รบกวนสอบถามการคำนวณกับรายการก่อนหน้า ทุกๆ รายการครับ

รบกวนสอบถามการคำนวณกับรายการก่อนหน้า ทุกๆ รายการครับ

Topic : 070055

Guest

ผมจะเขียน sql select คำนวณอย่างไรครับ คืออยากเอา คอลัมน์ของรายการ ลบกับ คอลัมน์เดียวกัน แต่เป็นรายการก่อนหน้า หรือรายการที่แล้ว ซึ่งจะมี id เป็นแบบ autorun แต่บางรายการถูกลบไป id จึงไม่เรียง และมีวันที่ แต่วันที่จะไม่ต่อเนื่องกัน
ตัวอย่างข้อมูลนะครับ อันนี้ตัวอย่างผมเรียงข้อมูล id จากมากไปหาน้อยนะครับ

id...........................date..........................qty
5......................20111208......................15
3......................20111205.......................12
2......................20111202.......................18
1......................20111127........................13

อยาก select ให้ได้ข้อมูลแบบนี้ครับ
id...........................date..........................qty..................ผลที่ได้จากคำนวณ
5......................20111208......................15....................3
3......................20111205.......................12...................-6
2......................20111202.......................18...................5
1......................20111127........................13..................13

ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ

Tag : PHP, MySQL

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-12-08 13:16:39 By : ole View : 879 Reply : 5

No. 1

โพสกระทู้ ( 5,146 )
บทความ ( 26 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

สถานะออฟไลน์

ระบบไรหว่า ไมมันคำนวนแบบนี้หว่า
ผมว่าตอนเพิ่มข้อมูล น่าจะให้มัน select อันสุดท้ายออกมา แล้วมาลบกับอันใหม่ สร้างฟิลด์อีกอัน ไว้สำหรับการคำนวน
จะง่ายกว่าเยอะครับผม

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-12-08 14:15:11 By : deawx

No. 2

Guest

คือผมอยากหาผลต่างของจำนวนข้อมูลที่เก็บในแต่ละวัน ว่าเพิ่มขึ้น หรือลดลงครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-12-08 14:42:49 By : ole

No. 3

โพสกระทู้ ( 314 )
บทความ ( 0 )

ถ้าใช้คิวรี่ตรงๆคงไม่ค่อยดีแน่ครับ เพราะมันอาจจะผิดพลาดได้ และอาจจะใช้งาน server หนักจนเกินไปถ้าข้อมูลเยอะๆ
แนะนำว่าให้คิวรี่ออกมาตรงๆ และจัดเรียงก่อนตามต้องการ ในที่นี้ก็คือการจัดเรียงจาก มากไปน้อย ตาม id ใช่มั้ยครับ
โดยในขณะที่ loop เพื่อแสดงข้อมูลแต่ละบันทัดก็สร้างตัวแปรออกมา 2 ตัว แล้วก็เอาตัวแปรนั้นมาคำนวน และเมื่อ next record ก็ให้ตัวแปร 2 ตัวนั้นเปลี่ยนไปเรื่อยๆครับ
Date : 2011-12-08 14:51:30 By : Songkram

No. 4

โพสกระทู้ ( 314 )
บทความ ( 0 )

เพิ่มเติมนะครับ ....

จากโจทย์คือ id น้อยสุดตัวแรกเป็นตัวตั้ง (เพิ่งสังเกตุ)

เพราะฉะนั้นให้คิวรี่โดยเรียงลำดับจาก id น้อยไปมาก

เก็บ qty ไว้ในตัวแปรตัวแรก แล้วก็ลบด้วย 0 แล้ว
เมื่อ loop ไปอีกรอบก็ให้เอา qty ไปลบกับตัวแปรที่เก็บไว้ครั้งที่แล้ว แล้วก็เปลี่ยนข้อมูลในตัวแปรนี้ให้เป็น qty ในรอบนี้

......... งงมั้ยครับ........เหอๆ

วนไปเรื่อยจนครบ ถ้าจำเป็นต้องเรียงผลลัพธ์จากมากไปน้อยตามโจทย์ก็อาจจะเก็บผลลัพธ์ในแต่ละรอบไว้ใน array ก่อนแล้วค่อนนำออกมาแสดงผลก็ได้
Date : 2011-12-08 15:00:37 By : Songkram

No. 5

Guest

ขอบคุณมากนะครับ สำหรับแนวทาง ผมพอจะนึกออกแล้วครับ คือจะสร้างอีกคอลัมน์เก็บค่าจากการคำนวณแต่ละ loop ครับ
Date : 2011-12-09 08:30:27 By : ole

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : รบกวนสอบถามการคำนวณกับรายการก่อนหน้า ทุกๆ รายการครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่