Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > สอบถามเกี่ยวกับภาษาที่เหมาะแก่การทำโปรแกรม โดยเฉพาะมือใหม่อย่างผม

สอบถามเกี่ยวกับภาษาที่เหมาะแก่การทำโปรแกรม โดยเฉพาะมือใหม่อย่างผม

Topic : 070133

โพสกระทู้ ( 178 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์
Facebook

สวัสดีครับ ทุกๆท่านที่เข้ามาอ่าน

คือตอนนี้ผมกำลังคิดโปรเจคจบ โดยคิดไว้ว่าจะทำโปรแกรมเกี่ยวกับ การเดินทางใน กทม.

โดยที่ จะมีการกรอกข้อมูล จุดเริ่มต้น ไป ปลายทาง (AไปB เหมือน Google map)

แต่ผมจะพิเศษ กว่านั้นคือ ว่า ผมจะไม่ทำแม็พเหมือน google map ไม่ต้อง online ก็ ใช้โปรแกรมนี้ได้

ในเว็บ ขสมก. เค้าก็มีบอกไว้ แต่ บอกแค่ว่า รถเมล์สายนี้ผ่านที่ไหน แล้ว ที่ตรงนี้ รถเมล์สายอะไรผ่าน เห็นแล้วตาลายครับ

อีกอย่าง 184 สามารถบอกสายการเดินรถได้ สะดวกก็จริง แต่ผมโทรไปบางครั้งก็ไม่ติด ไม่มีคนรับสาย แล้วรู้แค่สายรถเมล์

โดยที่ จะบอก เส้นทางไป บอกจุดลง บอกสายรถเมล์ รวมค่ารถเมล์(ถ้ามี2ต่อ) หรือจะเสนอให้ไปกับรถไฟฟ้า บอกสถานีในการลง เพื่อความรวดเร็ว

โดยที่จะมีเวลาจริงเป็นเวลาในเครื่องของเรา บอกว่า เวลานี้รถติดไหม จะคำนวน เวลาให้ <<<< ในส่วนนี้อาจจะต่อยอดภายหลัง

โดยทั้งหมดผมจะอธิบายเป็นคำพูด ที่สั้นกระทัดรัดเพื่ออ่านง่าย ไม่ยาวเกินไป และ มีภาพประกอบให้ด้วย เป็นภาพปลายทาง กับต้นทางอะไรประมาณนี้

โดยโปรแกรมทั้งหมดนี้ จะต้องมี ฐานข้อมูล+โปรแกรม search+โปรแกรมคำนวน ฯลฯ

ผมเรียนอยู่ ปี 3 วิทยาการคอมพิวเตอร์ ซึ่งตั้งแต่เรียน ปี 1 มา ผมรู้จัก แค่ Turbo C++ , PHP+MySQL , Action script ใน Flash ,

ซึ่ง ผมไม่เคยได้รับการสอนแบบจริงๆจัง จากอาจารย์ท่านใดเลย ผมต้องเปิดหาตาม หน้าเว็บ(โดยเฉพาะเว็บนี้)

แล้วก็ นำมาปรับปรุงแก้ไข ลองผิดลองถูกอยู่นาน

คราวนี้ ผมต้องการจะทำโปรเจคข้างต้นที่ผมกล่าวมา

ผมอยากทราบว่า ภาษาใดที่เหมาะแก่การทำ แล้วโปรแกรมใดที่จะช่วยผมทำได้ ถ้าผมจะเริ่มจาก ศูนย์ เพื่อเริ่มเรียนภาษาใหม่ด้วยต้นเอง ผมก็จะทำ เพราะผมอยากให้งานชิ้นนี้สามารถใช้ได้กับทุกคนทุกท่าน ที่มีปัญหา ในการเดินทาง ใน กทม. และเป็นงานโปรเจคจบ เพื่อนำไปสมัครงานดีๆได้

ขอความกรุณาจากผู้รู้ โปรดชี้แนะแนวทางผมด้วยครับ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง

Tag : PHP, MySQL

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-12-09 20:42:10 By : INTz View : 930 Reply : 6

No. 1

โพสกระทู้ ( 1,751 )

อย่างแรกนะครับ ผมแนะนำว่า คุณควรจะเลือกภาษาที่คุณคิดว่าถนัดนะครับ และที่สำคัญคุณควรศึกษาเพิ่มเติมด้วยตัวเอง นะครับ เพราะจริงแล้วจะใช้ภาษาอะไรก็ได้ ไม่จำกัด เพียงแค่คุณต้องถนัดด้วยที่สำคัญ และดูความเหมาะสมกับงาน ไม่งั้นถึงคุณจะเริ่มจาก ศูนย์ไง มันก็เริ่มยาก ถ้าคุณไม่ศึกษาแบบหลากหลายนะครับ ในส่วนตัวผม ถนัด PHP แต่เมื่อเขียนเว็บ บางครั้ง ผมก็ต้องนำ ภาษาอื่นเข้ามาช่วยด้วยเหมือนกัน ดังนั้น คุณควรศึกษาให้มากครับ ลุยไปเลย หาความหลายมาใช้ครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-12-09 21:58:16 By : SOUL

No. 2

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ถ้าคุณไม่อาศัย map ที่สำรวจอัปเดทตลอดแบบ google map คุณจะทำ map ยังไงครับ แต่โจทย์คุณคือ offline ผมก็เคยอ่านเจอแต่บน android ไม่รู้มีแบบอื่นหรือเปล่าไม่เคยหาข้อมูลจริงจัง ดังนั้นโจทย์นี้ ถ้าไม่มี map offline ตัวอื่นนอกจากตัวที่ว่า คุณต้องเขียน android ครับ ใช้ java (ไม่ใช่ javascript นะ)
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-12-10 00:48:05 By : ikikkok

No. 4

Facebook

ขอบคุณนะครับสำหรับ No 1 ผมจะลองพยายามดูครับ

ส่วนพี่ No 2 คือผมไม่ได้กะจะใช้แม็พอะคับ แค่จะอธิบายเป็นคำพูดแล้ว ภาพประกอบเล็กน้อยอะครับ
Date : 2011-12-10 06:16:28 By : INTz

No. 5

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

แล้วมันพิเศษกว่าเว็บ ขสมก. ตรงไหนครับ
Date : 2011-12-10 12:03:47 By : ikikkok

No. 6

โพสกระทู้ ( 3,468 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter

ผมคิดว่า ภาษา ไม่สำคัญ ผมว่าเอาไอ้ที่ ช่วยให้สะดวกมากที่สุด ดีไหม

อย่าง ของพวกนี้ ใช้บนเว็บใช่ป่ะ มือถือเปิดเว็บก็ได้ เพราะมันอัพเดทได้ง่ายกว่า app บนเครื่อง

ถ้าคุณคิดจะขายเป็นแอพมือถือ ก็ลองหาข้อมูลดู

ตอนแรกผมก็ลองผิดลองถูกเหมือนกันนั่นแหละ

เรื่องเรียนรู้น่ะ อย่าหวังพึ่งคนอื่นเลย คนเก่งๆ ในนี้เขาศึกษาเองกันแทบทั้งนั้นคับ
ผมเองแค่เคยเรียน html กับครูจริงๆ เท่านั้น นอกนั้น อ่านจากหนังสือหมด
Date : 2011-12-10 12:21:41 By : pjgunner.com

No. 7

Facebook

อ่าคือว่า ผมลองเข้าไปดูเว็บ ขสมก. แล้วครับ

มัน มีให้เราเลือกรูปแบบการค้นหา เป็น ถนน เขต สถานที่สำคัญ

แล้วพอเข้าไปมันก็บอกสายรถเมล์ที่วิ่งผ่าน แล้ว รถ้มล์สายนั้นวิ่งจากไหนไปไหน

ประมาณว่ามันเยอะต้องมานั่งหา

แต่ระบบของผมจะ ทำให้ ผู้ใช้ ไม่ต้องอ่านมากมาย แค่ทำตามที่ผมบอก ก็ สามารถไปถึงได้รวดเร็ว หรืออาจจะ รวมค่าบริการได้ทันทีเลย

สะดวกกว่าเข้าเว็บ แต่ก็ไม่สะดวกเท่าโทรหา 184

ตอนนี้มีเพิ่อนผมแนะนำให้ทำ ลงใน แอนดรอย ผมเลยกะว่าจะไปซื้อ หนัง สือ Java หรือ อะไรที่เกี่ยวกับ app ลง มือถือ มาลงทำดู

เอาเป็นว่าขอบคุณทุกๆท่านที่ให้คำแนะนำ จากนี้ไปผมจะไปด้วยตัวเองละ

ถ้ามีปัญหาจริงๆ ผมจะเข้ามาสอบถามกับผู้รู้อีกทีนะครับ

(แต่ถ้าเสร็จแล้วผมจะอัพโหลดให้ใช้ฟรีๆเลย ^ ^)
Date : 2011-12-10 12:58:55 By : INTz

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : สอบถามเกี่ยวกับภาษาที่เหมาะแก่การทำโปรแกรม โดยเฉพาะมือใหม่อย่างผม

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่