Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > สอบถามปัญหาการติดตั้ง kohana framework แล้วเกิด error ครับ

สอบถามปัญหาการติดตั้ง kohana framework แล้วเกิด error ครับ

Topic : 070173

โพสกระทู้ ( 14 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

คือผมได้ทำการ download Appserv v.2.6 มาติดตั้งแล้วทำการติดตั้ง kohana framework v.3.2 มาติดตั้ง
หลังจากเข้า localhost/kohanaApp แล้วก็จะขึ้นว่า
Warning: clearstatcache() expects exactly 0 parameters, 1 given in C:\AppServ\www\kohanaApp\install.php on line 14
แล้วให้ทำการลบไฟล์ชื่อ install.php ออกผมก็ลบออกแล้วเข้าใหม่แล้วขึ้น error แบบนี้ครับ

ErrorException [ Fatal Error ]: Call to undefined function get_magic_quotes_gpc()
SYSPATH\classes\kohana\core.php [ 328 ]
323 // Set the index file
324 Kohana::$index_file = trim($settings['index_file'], '/');
325 }
326
327 // Determine if the extremely evil magic quotes are enabled
328 Kohana::$magic_quotes = (bool) get_magic_quotes_gpc();
329
330 // Sanitize all request variables
331 $_GET = Kohana::sanitize($_GET);
332 $_POST = Kohana::sanitize($_POST);
333 $_COOKIE = Kohana::sanitize($_COOKIE);
{PHP internal call} » Kohana_Core::shutdown_handler()
Environment

ไม่ทราบว่าควรจะแก้ไขอย่างไรครับ

Tag : PHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-12-11 03:04:09 By : JameSite View : 2628 Reply : 14

No. 1

โพสกระทู้ ( 708 )

Facebook

ไป set magic_quotes_gpc ให้เป็น On ใน php.ini ครับ

ไปที่ ปุ่ม Start windows -> All Programs -> AppServ -> Configuration Server -> PHP Edit the php.ini Configuration File

กด ctrl+F ค้นหา magic_quotes_gpc แล้วก็เปลี่ยนเป็น On ครับ จากนั้น restart Apache ซะ 1 ที น่าจะหายนะ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-12-11 06:09:19 By : kerb

No. 2

โพสกระทู้ ( 3,468 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter

Kohana 3.2.x ใช้ php 5.3.x ขึ้นไปนะคับ

php 6 มัน deprecate get_megic_quotes_gpc() แล้วมั้ง

php 6 มันยังอีกใกลคับโค้ดเดิมๆ อาจรันแทบไม่ได้เลย คาดว่า อาจมีการโละของเก่าทิ้งหลายอย่าง

ประวัติการแก้ไข
2011-12-11 08:28:35
2011-12-11 08:29:05
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-12-11 08:20:01 By : pjgunner.com

No. 3

Facebook

จริงด้วยครับมัน php 6 มัน removed get_megic_quotes_gpc() ไปแล้ว แบบนี้เราสามารถเขียน function ทดแทนขึ้นมาได้มั้ยครับ คุณเอี่ยว ประมาณนี้

Code (PHP)
if( !function_exists("get_magic_quotes_gpc"){
   function  get_magic_quotes_gpc(){
             foreach($_GET as $k => $v) $_GET[$k] = addslashes($v);
             foreach($_POST as $k => $v) $_POST[$k] = addslashes($v);
             foreach($_COOKIE as $k => $v) $_COOKIE[$k] = addslashes($v);
   }
}

Date : 2011-12-11 14:41:03 By : kerb

No. 4

ขอบคุณทั้งสองท่านครับผมก็คิดว่าน่าจะเป็นที่ php เป็น v.6 อะครับแต่เดี๋ยวผมลองแก้ตามคุณ Guide ก่อน
ถ้าไม่ได้จะลอง down grade ลงมาครับแต่ผมลอง ci ก็ใช้งานได้ปกติครับ
Date : 2011-12-11 14:43:07 By : JameSite

No. 5

แล้วถ้าผมจะ download เอาเฉพาะ php มาลงแทนที่จะได้ไหมครับ
Date : 2011-12-11 14:53:43 By : JameSite

No. 6

Facebook

มันตก วงเล็บ ปิดตรง if ไปน่ะครับ เด๋ว error

Code (PHP)
if( !function_exists("get_magic_quotes_gpc")){
   function  get_magic_quotes_gpc(){
             foreach($_GET as $k => $v) $_GET[$k] = addslashes($v);
             foreach($_POST as $k => $v) $_POST[$k] = addslashes($v);
             foreach($_COOKIE as $k => $v) $_COOKIE[$k] = addslashes($v);
   }
}

Date : 2011-12-11 14:54:16 By : kerb

No. 7

โพสกระทู้ ( 1,463 )
บทความ ( 1 )

Twitter Blogger

if( !function_exists("get_magic_quotes_gpc")){
function get_magic_quotes_gpc(){
return 0;
}
}
สำหรับเวอร์ชั่นใหม่ๆใส่แค่นี้พอครับ เพื่อแสดงให้โปรแกรมทราบว่าเมื่อไม่พบ function หมายถึง magic quotes gpc ถูก disable
Date : 2011-12-11 15:19:54 By : num

No. 8

Facebook

download php มาแทนก็ได้คับ
Date : 2011-12-11 15:27:38 By : kerb

No. 9

ผมลองใส่ตามคุณ num ใน core.php
แบบนี้ครับ

function get_magic_quotes_gpc(){
return 0;
}
}

// Determine if the extremely evil magic quotes are enabled
Kohana::$magic_quotes = (bool) get_magic_quotes_gpc();

แล้วเข้าใหม่ขึ้นแบบนี้ครับ

HTTP_Exception_404 [ 404 ]: The requested URL kohanaApp was not found on this server.
SYSPATH\classes\kohana\request\client\internal.php [ 87 ]
82
83 try
84 {
85 if ( ! class_exists($prefix.$controller))
86 {
87 throw new HTTP_Exception_404('The requested URL :uri was not found on this server.',
88 array(':uri' => $request->uri()));
89 }
90
91 // Load the controller using reflection
92 $class = new ReflectionClass($prefix.$controller);
SYSPATH\classes\kohana\request\client.php [ 64 ] » Kohana_Request_Client_Internal->execute_request(arguments)
SYSPATH\classes\kohana\request.php [ 1138 ] » Kohana_Request_Client->execute(arguments)
DOCROOT\index.php [ 109 ] » Kohana_Request->execute()
Environment

เหมือนกับว่ามันหา kohanaApp ของผมไม่เจออะครับ
Date : 2011-12-11 15:37:40 By : JameSite

No. 10

ตอนนี้มีปัญหากับ phpMyAdmin ด้วยครับผมเข้าไปใน localhost/phpMyAdmin
แล้วมันก็ขึ้นให้ใส่ user กับ password ครับแต่พอกรอกแล้วก็โหลดอยู่อย่างนั้นไม่มีอะไรเลยอะครับ
Date : 2011-12-11 16:04:58 By : JameSite

No. 11

โพสกระทู้ ( 1,463 )
บทความ ( 1 )

Twitter Blogger

ผมไม่เคยใช้ kohana ครับ ไว้ลองอ่าน http://kohanaframework.org/3.1/guide/kohana/install ดูครับ
Date : 2011-12-11 16:08:55 By : num

No. 12

Twitter

คืองี้

KO ver 3.0-3.1 ใช้ php 5.2+ KO 3.2 ใช้ php 5.3 ขึ้นไปคับ

ผมไปใช้ Xampp แทนคับ ตอนนี้มันใส่ php 5.3 มาด้วยแล้ว

ส่วนเรื่อง escape string มันไม่ต้องสนใจคับ เราควรใช้แบบ ไม่ escape หากใช้เฟรมเวอร์คมันใส่ให้ตอนเราใช้ orm หรือเครื่องมือที่ใช้ในการคิวรี่ให้อัตโนมัติอยู่แล้ว

อย่าง KO เองเอา escape string ออกให้จาก $_GET $_POST $_COOKIE ดังนั้นเวลา echo ออกมาไม่ต้อง stripslashes();
Date : 2011-12-11 16:41:01 By : pjgunner.com

No. 13

Twitter

สังเกตชื่อ php6dev มันรุ่นกำลังพัฒนา มันสามารถใส่เพิ่มถอดออฟฟีเจอร์ได้คับ มันไม่ใช่รุ่น alpha หรือ bata ด้วยซ้ำ ดังนั้น ไม่เหมาะกับการใช้อย่างยิ่ง
Date : 2011-12-11 16:50:29 By : pjgunner.com

No. 14

ตอนนี้ไปใช้ appserv 2.5.1 กับ kohana 2.4 แทนได้แล้วครับผม
Date : 2011-12-11 17:50:43 By : JameSite

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : สอบถามปัญหาการติดตั้ง kohana framework แล้วเกิด error ครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่