Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,030

HOME > PHP > PHP Forum > ขอสอบถามเกี่ยวกับ PHP หน่อยครับ [ไม่รู้จะตั้งชื่อ Topic ว่าอะไร ยังไงรบกวนเข้ามาดูหน่อยแล้วกันน่ะครับ]

ขอสอบถามเกี่ยวกับ PHP หน่อยครับ [ไม่รู้จะตั้งชื่อ Topic ว่าอะไร ยังไงรบกวนเข้ามาดูหน่อยแล้วกันน่ะครับ]

Topic : 074152

โพสกระทู้ ( 216 )
บทความ ( 1 )

สถานะออฟไลน์
Twitter Facebook Blogger

สวัสดีครับ พี่ชาว Thaicreate วันนี้ผมมีข้อสงสัยในการทำเว็บน่ะครับ เลยขออนุญาติตั้งกระทู้สอบถามพี่ๆหน่อยน่ะครับ

ข้อส่งสัยของผมนั้นคือ ผมอยากทำเว็บให้มีระบบ http://www.xxx.com/index.php?xx=username อ่ะครับ
และเมื่อมีคนเข้าไปก็จะแสดงรายละเอียด ชื่อ นามสกุล user อีเมล และก็ลิงค์ของuser นั้นๆ

เช่น
มีคนเข้าไปที่ http://www.kuzaa516.com/index.php?xx=kuzaa516 น่ะครับ หน้าเว็บก็จะแสดงเปน
ผู้แนะนำของคุณคือ นายหมาดำ กินเก่ง Username kuzaa516 Email [email protected] ลิงค์ http://www.kuzaa516.com/index.php?xx=kuzaa516

เนี่ยแหละครับต้องเขียน PHP ระบบ Member อย่างไรอะครับ [ไม่ต้องมีหน้าสมัครกับส่วนล็อคอิน น่ะครับให้แอดมินเปนคนแอดเอง]
ปล. อยากทำเปนแบบ txt น่ะครับไม่ชอบ SQL

นี่เว็บตัวอย่างครับ สังเกตตรงข้อมูลส่วนซ้ายมือน่ะครับ สองลิงค์นี้จะแตกต่างกัน
http://www.djunghoo.com/?sp=Petchguitar
http://www.djunghoo.com/?sp=djunghoo01

ขอขอบคุนล่วงหน้าพี่ๆ Thaicreate ทุกท่านที่ให้ความช่วยเหลือผม..!!

Tag : PHP, HTML/CSS

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2012-02-19 15:54:55 By : kuzaa516 View : 1269 Reply : 19

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

มันก็ไม่นากอะไรครับ คุณแค่อ่านตัวแปร

Code (PHP)
$_GET["sp"]

จากนั้นเมื่อได้ค่าตัวแปรแล้ว จะเอาไปทำอะไรก็แล้วแต่ครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-02-19 16:32:39 By : webmaster

No. 2

ผมไม่เข้าใจอ่ะครับ อ่านตัวแปร .. ยังไงอะครับ ผมเพิ่งหัด PHP อ่ะครับเลยยังไม่เข้าใจอะครับ รบกวนหน่อยนะครับ

$_GET["sp"] = ให้ความหมายว่า ..../index.php?sp=xxx หรอครับ ใช่มะ แล้ว xxx นี่อะครับเอามาจากไหนหรอ.. งง มากมายเลยครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-02-19 16:39:07 By : kuzaa516

No. 3

อ่านซะครับ

Go to : PHP Get ($_GET,$HTTP_GET_VARS)
Date : 2012-02-19 16:41:12 By : webmaster

No. 4

ขอบคุณมากครับป๋ม แล้วผมจะลองเอาไปประยุคใช้ดูน่ะครับ
ถ้าผมสงสัยอาไรอีกแล้วจะเข้ามาขอความช่วยเหลืออีกนะครับ
ขอความกรุณาด้วยน่ะครับ
Date : 2012-02-19 16:47:19 By : kuzaa516

No. 5

สวัสดีครับพี่ๆ หลังจากผมได้ลองทำตามที่พี่วินบอกแล้ว
ผมต้องขอมารบกวนอีกครั้งน่ะครับ อิอิ
พอดีมีข้อ สงสัยอะครับ

นี่โค้ดนะครับ
Code (PHP)
รหัสผู้แนะนำ <?php echo $_GET["u"]; ?><br/>
ชื่อ <?php echo $_GET["fullname"]; ?>

จากโค้ดเราจะได้
Url = http://www.xxx.com/index.php?u=xxx&fullname=นายรักดี
เมื่อเข้า URL นี้ไปแล้วจะปรากดข้อมูลในหน้าจอดังนี้
รหัสผู้แนะนำ xxx
ชื่อ นายรักดี

แล้วถ้าผมต้องการให้ Url เป็น http://www.xxx.com/index.php?u=xxx
แต่แสดงข้อมูลแบบเดิม ประมานว่าให้ดึงข้อมูลของ u เนี่ยคือค่าดึงข้อมูลจาก txt ชื่อ xxx มาแสดงอ่ะครับ
ผมต้องเขียนโค้่ดยังไงหรอครับ
Date : 2012-02-19 18:34:39 By : kuzaa516

No. 6

ดึงมาจาก mysql ดีกว่าครับ ง่ายดี ส่วนตัวอย่างในบทความ php กับ mysql ครับ ลองไปอ่านดู
Date : 2012-02-19 18:46:41 By : webmaster

No. 7

คือผมหา บทความ php กับ mysql ไม่เจออะครับ มันอยุตรงไหนอ่าครับ..??
Date : 2012-02-19 18:55:14 By : kuzaa516

No. 8

Go to : PHP MySQL : Connect to MySQL Database ภาษา PHP กับฐานข้อมูล MySQL
Date : 2012-02-19 18:56:58 By : webmaster

No. 9

พี่วินครับ ผมได้ลองดูหลายๆบทความคร่าวๆแล้วผมก็ยังไม่เจออยุดีอะคับ บทความที่เกี่ยวกับ $_GET เพื่อดึงค่า จาก SQL ด้วย URL มาแสดงที่หน้าเว็บอะครับ ผมเริ่มมึนสะแล้วสิ อิอิ ยังไงถ้าเปนไปได้ช่วยบอกหน่อยได่ไหมครับ ว่าผมต้องหาบทความอาไรอ่านอะครับ หรือขอเปนลิงค์มาเลยก็ได้ครับ [ไม่ใช่ว่าผมไม่พยายามหาน่ะ ผมก็ลองหาแล้ว แต่ก็คือไม่เจอในสิ่งที่ต้องการอะครับ] ขอบคุนครับ
Date : 2012-02-19 19:07:15 By : kuzaa516

No. 10

Code (PHP)
<?
$objConnect = mysql_connect("localhost","root","root") or die("Error Connect to Database");
$objDB = mysql_select_db("mydatabase");
$strSQL = "SELECT * FROM customer WHERE CustomerID = '".$_GET["CusID"]."' ";
$objQuery = mysql_query($strSQL);
$objResult = mysql_fetch_array($objQuery);
if(!$objResult)
{
	echo "Not found CustomerID=".$_GET["CusID"];
}
else
{
	echo $objResult["Name"];
}

Date : 2012-02-19 19:42:26 By : webmaster

No. 11

ขอบคุน คุนวินมากเลยนะครับ เดียวจะลองทำดูน่ะครับ ถ้ามีปัญหาเดียวต้องเข้ามารบกวนอีกน่ะครับ อิอิ
Date : 2012-02-19 20:37:50 By : kuzaa516

No. 12

ตอบความคิดเห็นที่ : 10 เขียนโดย : webmaster เมื่อวันที่ 2012-02-19 19:42:26
รายละเอียดของการตอบ ::
พี่วินครับ ผมขอข้อมูล SQL ของ โค้ดที่พี่บอกมา หน่อยได้ไหมครับ ว่าผมต้องสร้างอะไรบ้างใน SQL อ่ะครับ

Date : 2012-02-19 21:58:16 By : kuzaa516

No. 13

Go to : PHP MySQL Edit/Update Record
Date : 2012-02-19 22:00:18 By : webmaster

No. 14

คือ ผมลองทำดูแล้วน่ะครับ
โค้ด
Code (PHP)
<?
$objConnect = mysql_connect("localhost","virusdee_24","kuzaa516") or die("Error Connect to Database");
$objDB = mysql_select_db("mydatabase");
$strSQL = "SELECT * FROM customer WHERE CustomerID = '".$_GET["u"]."' ";
$objQuery = mysql_query($strSQL);
$objResult = mysql_fetch_array($objQuery);
{
	echo "รหัสผู้แนะนำของคุณคือ ".$_GET["u"];
}
else
{
}

โดยทำลิงค์ http://www.musickid.tk/24payturnpro/?u=kuzaa516 [เข้าไปดู error ได้ครับ]
มันขึ้น Error แบบนี้อะครับ
Warning: mysql_fetch_array(): supplied argument is not a valid MySQL result resource in /home/virusdee/domains/musickid.tk/public_html/24payturnpro/index.php on line 6
รหัสผู้แนะนำของคุณคือ kuzaa516

แก้ยังไงอ่ะครับ

ประวัติการแก้ไข
2012-02-19 22:57:03
Date : 2012-02-19 22:56:02 By : kuzaa516

No. 15

Code (PHP)
$objQuery = mysql_query($strSQL) or die(mysql_error());

ลองใส่แบบนี้ดูครับ
Date : 2012-02-20 06:34:55 By : webmaster

No. 16

ขอบคุนมากครับป๋ม ตอนนี้รู้สึกว่าจะ Connect SQL ได้แหละ
แต่ว่าดันขึ้น No database selected
หมายความว่าไม่มี Table ที่ชื่อ customer ที่ระบุไว้ในโค้ดหรอครับ
แต่ผมก็สร้าง Table ชื่อนั้น ใน SQL แล้วน่ะครับ แล้วก็สร้างตารางชื่อ CustomerID แล้วด้วยน่ะครับ แน่นอนครับว่าผมก็สร้าง CustomerID=kuzaa516 แล้วด้วนะครับ
รึว่าผมสร้างผิดหรอ ยังไงรบกวนคุณวินช่วยชีแนะด้วยน่ะครับ ว่าผมต้อง Create Table ... อะไรแล้วต้อง ใส่อะไรบ้าง
จากบทความ PHP MySQL Edit/Update Record ที่พี่วินให้ผมดู ก็ไม่ได้บอกอะครับ ว่าให้สร้าง ฐานข้อมูลอะไรบ้างอะครับ
ขอบคุนครับ

ตอนนี้โค้ดเปลี่ยนเป็น Code (PHP)
<?
$objConnect = mysql_connect("localhost","virusdee_24","kuzaa516") or die("Error Connect to Database");
$strSQL = "SELECT * FROM customer WHERE CustomerID = '".$_GET["u"]."' ";
$objQuery = mysql_query($strSQL) or die(mysql_error());
{
	echo "รหัสผู้แนะนำของคุณคือ ".$_GET["u"];
}
else
{
}
?>

Date : 2012-02-20 07:47:23 By : kuzaa516

No. 17

คุณกลับไปอ่าน basic บทความ php กับ mysql ก่อนดีกว่าครับ เดียวคุณก็ถามมาเรื่อย ๆ อีก
Date : 2012-02-20 08:42:35 By : webmaster

No. 18

ตอนนี้ผมสามารถเชื่อมต่อ SQL ได้แล้วและก็สามารถทำให้ฟิวที่ชื่อ Name มาแสดงได้แล้ว
โดยใส่ $objDB = mysql_select_db("virusdee_24");
แต่ก็พบปัญหาอีกเช่นเคยครับ

ปัญหาที่ 1
Code (PHP)
{
}

โค้ดนี้ไม่ทำงานครับ เมื่อผมใส่ url http://www.musickid.tk/24payturnpro/index.php?u=kuzaa516 ลงไป
หน้าเว็บก็จะแสดงแต่ข้อมูลใน ฟิวชื่อ Name ของ ID kuzaa516
ซึ่ง เมื่อผมใส่ http://www.musickid.tk/24payturnpro/index.php?u=ku ลงไป ID ku ไม่มีในฐานข้อมูล
หน้าเว็บก็จะแสดง แต่ รหัสผู้แนะนำของคุณคือ ku

ปัญหาที่ 2
ผมลองสร้าง ฟิวชื่อ Email เพิ่มเข้ามา
และลองใส่ โค้ด
Code (PHP)
{
	echo $objResult["Email"];
}

เพิ่มเข้าไป ปรากฎว่า ไม่แสดง ฟิวที่ชื่อ อีเมลอะครับ

สองปัญหานี้ ผมควรเพิ่มโค้ด หรือ แก้ไข อะไรลงไปอ่ะครับ

คอมเม้นที่ 17
เดียวผมลองไปหาอ่านดูน่ะครับ ขอบคุนมากครับ
Date : 2012-02-20 08:53:31 By : kuzaa516

No. 19

ok ตอนนี้ผมแก้ปัญหาทั้งหมดได้แล้ว จาก คอมเม้นที่ 8 เหลือแค่ปัญหาที่ 1 อันเดียว
โดยการใช้ Code (PHP)
<?=$objResult["ชื่อฟิว"];?>

แทน
Code (PHP)
{
	echo $objResult["Email"];
}

โค้ดปัจจุบันทั้งหมดผมก็จะเป็น
Code (PHP)
<?
include("config.php");
$strSQL = "SELECT * FROM customer WHERE ID = '".$_GET["u"]."' ";
{
	echo "...".$_GET["u"];
}
?><br/>
ยินดีต้อนรับคุณ <?=$objResult["ID"];?><br/>
<?echo $objResult["Name"];?><br/>

ขอบคุณพี่วินและไทยครีเอท มากๆเลยครับบบ

ประวัติการแก้ไข
2012-02-20 10:11:22
Date : 2012-02-20 10:10:18 By : kuzaa516

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ขอสอบถามเกี่ยวกับ PHP หน่อยครับ [ไม่รู้จะตั้งชื่อ Topic ว่าอะไร ยังไงรบกวนเข้ามาดูหน่อยแล้วกันน่ะครับ]

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่