Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > มีวิธีไหนไหมครับที่เวลากดปิดหน้าจอไปแล้วสั่งให้ แก้ข้อมูลใน DB ด้วยอะครับ

มีวิธีไหนไหมครับที่เวลากดปิดหน้าจอไปแล้วสั่งให้ แก้ข้อมูลใน DB ด้วยอะครับ

Topic : 074472

โพสกระทู้ ( 59 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

มีวิธีไหนไหมครับที่เวลากดปิดหน้าจอไปแล้วสั่งให้ แก้ข้อมูลใน DB ด้วยอะครับ
คือสมมุตเช่น user login อยู่แต่ กดปิดหน้าต่าง browser แล้วอยากให้ไปแก้ข้อมูลบางอย่างใน DB อะครับ

Tag : PHP, JavaScript

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2012-02-24 14:56:10 By : CrazyLine View : 1020 Reply : 13

No. 1

โพสกระทู้ ( 169 )

ลองดูนะคะ
https://www.thaicreate.com/php/forum/032797.html

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-02-24 15:15:06 By : teukkead

No. 2

คือผม งงตงที่แล้วผู้ใช้ออกโดยแบบปิดหน้าต่าง แล้ว server จะรู้ได้ยังไง และ เวลา online อยู่ถ้าใช้วิธีนี้ มันก็ต้อง loop ตลอดเลยใช่ไหมอะครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-02-24 15:43:10 By : CrazyLine

No. 3

Quote:
คือผม งงตงที่แล้วผู้ใช้ออกโดยแบบปิดหน้าต่าง แล้ว server จะรู้ได้ยังไง

อ้างอิงจาก https://www.thaicreate.com/php/forum/032797.html
ตัวอย่าง จากคำสั่ง
Code (PHP)
UPDATE user SET method='0' WHERE TIME_LOGIN <='".(time()-1200)."'

คือถ้าเราไม่ได้รันเป็นเวลา 20 นาทีมันก็จะ update สถานะให้เราเป็น 0 คือไม่ได้ออนไลน์แล้วอ่ะค่ะ
แทรกไว้ในหน้า Login ก่อนคำสั่งอื่น ๆ เป็นไปได้ 2 กรณีคือ
- ถูก run โดยผู้ใช้คนอื่นๆ ที่กำลังคลิกหน้านั้น ๆ อยู่
- ต่อให้ไม่มีคนรัน แต่เมื่อคุณกลับมา Login อีกครั้ง script นี้ก็จะถูกทำงานเป็นคำสั่งแรกอยู่แล้ว

คือเราจะเก็บเวลาในการล๊อกอินลง database ด้วยอ่ะค่ะ พอเข้าใจมั้ยอ่ะ
Date : 2012-02-24 15:58:13 By : teukkead

No. 4

ออ คือให้มัน update เวลาอยู่ในหน้า นั้น ตอนเปิดครั้งแรกใช่ไหมอะครับ แล้วถ้าอยู่ในหน้านั้น ตลอดเลยไม่เปลี่ยนหน้าจะถือว่า offline ไหมอะครับ
Date : 2012-02-24 16:12:19 By : CrazyLine

No. 5

คือผมต้องการ แบบเกือบจะเรียกว่า realtime เลยอะครับ ประมาน 1 นาที เช็คที อะไรแบบนี้เลย
Date : 2012-02-24 16:17:48 By : CrazyLine

No. 6

ตอบความคิดเห็นที่ : 4 เขียนโดย : CrazyLine เมื่อวันที่ 2012-02-24 16:12:19
รายละเอียดของการตอบ ::
ก็ถ้าหมดเวลาที่ตั้งไว้ก็จะล๊อกเอ๊าให้อัตโนมัติ ประมาณนี้ค่ะ

ตอบความคิดเห็นที่ : 5 เขียนโดย : CrazyLine เมื่อวันที่ 2012-02-24 16:17:48
ถ้า 1 นาทีก็ประมาณนี้ค่ะ
UPDATE user SET method='0' WHERE TIME_LOGIN <='".(time()-60)."'

Date : 2012-02-24 16:23:26 By : teukkead

No. 7

ออ เข้าใจหมดแล้ว สรุปคือ ต้องทำให้หน้าๆนั้น refresh ตลอดเวลา ที่กำหนด
Date : 2012-02-24 16:31:04 By : CrazyLine

No. 8

ตอบความคิดเห็นที่ : 7 เขียนโดย : CrazyLine เมื่อวันที่ 2012-02-24 16:31:04
ไม่เชิงว่า refresh ตลอดเวลา นะ พอมันหมดเวลา
แล้วพอ"ถูกกด"หน้านั่นๆด้วย user คนใดก็ตามของแต่ละอัน มันก็จะ set สถานะให้ ประมาณนี้ค่ะ

Date : 2012-02-24 16:39:45 By : teukkead

No. 9

ครับ thk หลายๆเด้อ เลย ^^
Date : 2012-02-24 16:42:49 By : CrazyLine

No. 10

งั้นผมใช้วิธีนี้ได้ ไหม พอเปิดหน้าหลักปุป ให้ Ajax ส่ง ประมานค่า id ไปให้ php สั่งอัพ เวลา
โดย กำหนดให้เวลา ให้ Ajax ทำงานทุกๆ 1 นาที
Date : 2012-02-24 16:54:13 By : CrazyLine

No. 11

น่าจะได้นะ ลองดูค่ะ ไม่ถนัด Ajax
Date : 2012-02-24 16:58:17 By : teukkead

No. 12

งับ ไม่งั้น ให้ while(true) จอค้างชัว
Date : 2012-02-24 17:03:53 By : CrazyLine

No. 13

Date : 2012-02-24 17:10:53 By : teukkead

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : มีวิธีไหนไหมครับที่เวลากดปิดหน้าจอไปแล้วสั่งให้ แก้ข้อมูลใน DB ด้วยอะครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 01
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่