Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > PHP > PHP Forum > ช่วยตอบทีค่ะเกี่ยวกับไฟล์ Connect Database ตอนเอาขึ้น Host มัน Error ว่า ยังงี้อะค่ะ

ช่วยตอบทีค่ะเกี่ยวกับไฟล์ Connect Database ตอนเอาขึ้น Host มัน Error ว่า ยังงี้อะค่ะ

Topic : 074609

โพสกระทู้ ( 15 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

อันนี้คือ Error หน้าเว็บตอนรัน

Code
Warning: mysql_connect() [function.mysql-connect]: Host '173.214.162.5' is not allowed to connect to this MySQL server in /home/alfrveic/public_html/home/Connections/link.php on line 54

Fatal error: Host '173.214.162.5' is not allowed to connect to this MySQL server in /home/alfrveic/public_html/home/Connections/link.php on line 54

ส่วนอันนี้โค้ดหน้า Connect

Code (PHP)
<?php header("Content-Type: text/html; charset=utf-8");?>
<?php
	function random_name($len) {
      srand((double)microtime()*10000000);
      $chars = "ABCDEFGHIJKLMNOPQRSTUVWXYZ1234567890";
      $ret_str = "";$num = strlen($chars);for($i=0; $i<$len; $i++){$ret_str = $ret_str.$chars[rand() % $num];}return $ret_str;
   }

function formatDate($str) {
		$str  = explode("/",$str);
		$str = $str[2] . "-" . $str[1] . "-" . $str[0]; 
		return $str;
	}

function ThaiEachDate($vardate="") {   
		$_month_name = array("01"=>"ม.ค.",  "02"=>"ก.พ.",  "03"=>"มี.ค",    
			"04"=>"เม.ย.",  "05"=>"พ.ค.",  "06"=>"มิ.ย.",    
			"07"=>"ก.ค.",  "08"=>"ส.ค.",  "09"=>"ก.ย.",    
			"10"=>"ต.ค.", "11"=>"พ.ย.",  "12"=>"ธ.ค."); 
		$yy =substr($vardate,0,4);$mm =substr($vardate,5,2);$dd =substr($vardate,8,2);  
		$yy += 543;  
		if ($yy==543){  
		  $dateT = "-";  
		} else {  
		  $dateT=$dd ." ".$_month_name[$mm]."  ".$yy;  
		}  
		  return $dateT;  
	}

function ThaiDateFull($vardate="") {   
 		$_month_name = array("01"=>"มกราคม",  "02"=>"กุมภาพันธ์",  "03"=>"มีนาคม",    
			"04"=>"เมษายน",  "05"=>"พฤษภาคม",  "06"=>"มิถุนายน",    
			"07"=>"กรกฎาคม",  "08"=>"สิงหาคม",  "09"=>"กันยายน",    
			"10"=>"ตุลาคม", "11"=>"พฤศจิกายน",  "12"=>"ธันวาคม"); 
		$yy =substr($vardate,0,4);$mm =substr($vardate,5,2);$dd =substr($vardate,8,2);  
		$yy += 543;  
		 if ($yy==543){  
		  	$dateT = "-";  
 		}else{  
 			 $dateT=$dd ." ".$_month_name[$mm]."  ".$yy;  
 		}  
 		 return $dateT;  
	} 
?>
<?php
 #FileName="Connection_php_mysql.htm"
#Type="MYSQL"
# HTTP="true"
	$hostname_link = "173.214.162.5";
	#$PORT="";
	$database_link = "alfrveic_home";
	$username_link = "";
	$password_link = "";
	$link = mysql_connect($hostname_link, $username_link, $password_link) or trigger_error(mysql_error(),E_USER_ERROR); 
	mysql_select_db($database_link,$link);
	mysql_query("SET NAMES UTF8");
?>

หมายเหตุยากรู้ด้วยว่า ตรง username password นี้ เป็น ของ Sever ตอนที่เรา ใช้เข้าหน้า จัดการระบบ บน server รึป่าว

คือ นู๋ใช้ ของ host sem อะค่ะ

Tag : PHP, MySQL, JavaScript, jQuery, Web (ASP.NET)

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2012-02-26 22:06:38 By : bellja View : 1598 Reply : 12

No. 1

ช่วยทีนะ ค่ะ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-02-26 22:09:15 By : bellja

No. 2

โพสกระทู้ ( 5,146 )
บทความ ( 26 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ตรง username password กำหนดถูกต้องไม๊ครับ ต้องกำหนดด้วยนะครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-02-26 22:12:46 By : deawx

No. 3

กำหนดถูกแล้วก็ไม่ได้อะค่ะ ทำไง ดี ขอคำปรึกษาหน่อย
Date : 2012-02-26 22:32:55 By : bellja

No. 4

โพสกระทู้ ( 76 )

Twitter

เพราะ mysql ของ server ของคุณ ไม่อนุญาติให้ เชื่อต่อจากภายนอกครับ
ทำไม ไม่ใช้ 127.0.0.1 ละ
Date : 2012-02-27 01:30:41 By : ekeak

No. 5

อ่อ มันเป็นชื่อ host อะค่ะ 173.214.162.5
Date : 2012-02-27 11:06:40 By : bellja

No. 6

Twitter

ครับผมเข้าใจว่ามันเป็นชื่อโฮสต์ แต่ mysql ของคุณบน server ตั้งค่า exception ให้อนุญาตการเชื่อมต่อจาก ip ภายนอกแล้วยังอะครับ
Date : 2012-02-27 13:49:09 By : ekeak

No. 7

Twitter

ผมคิดว่า source code กับ database ของคุณอยู่คนละ host กันรึเปล่าครับ ถึงต้อง connect database ผ่าน ip

เพราะปกติแล้ว mysql จะยอมรับการ connect จาก localhost เท่านั้น (เพื่อความปลอดภัย)
ถ้าจะ connect ผ่าน ip อย่างที่คุณต้องการ ก็ต้องไปแก้ไขสิทธ์ก่อนอ่ะครับ
ใน phpmyadmin จะมีแถบ สิทธิอยู่ ครับ แก้ในนั้นเลยครับ
Date : 2012-02-27 14:01:58 By : ekeak

No. 8

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ดู Firewall ครับ และตรง host ของตาราง user ใน mysql ให้เปลี่ยนจาก localhost เป็น % ครับ
Date : 2012-02-27 21:15:12 By : webmaster

No. 9

ขอบคุณ ค่ะ
Date : 2012-03-03 18:27:16 By : bellja

No. 10

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

Date : 2012-03-03 19:25:14 By : webmaster

No. 11

โพสกระทู้ ( 314 )

เพิ่มเติมนะครับ

ในฐานข้อมูลที่ชื่อว่า mysql นั้นจะเป็นฐานข้อมูลของระบบ โดยจะมีตารางที่เก็บชื่อผู้ใช้งานไว้ในตารางที่ชื่อว่า user ซึ่งเราสามารถเข้าไปแก้ไขตารางนี้ได้ถ้ามี permission เพียงพอ

ในตาราง user นี้จะมีอยู่ 3 ฟิลดิ์ที่ควรจะรู้เอาไว้เป็นพื้นฐานของคนเขียนโปรแกรมนะครับ คือ user, host, password โดยที่

1 ฟิลดิ์ user จะเก็บชื่อผู้ใช้งานฐานข้อมูล ในเบื้องต้นจะต้องมี่ root เป็นอันดับแรก โดยเราสามารถเพิ่มลบได้
2 ฟิลดิ์ host จะเก็บชื่อหรือ IP ของโฮสที่สามารถเข้ามาใช้งานฐานข้อมูลโดยใช้ชื่อนี้ได้ มี 3 แบบพื้นฐานคือ
- localhost คือ จะสามารถเข้าถึงฐานข้อมูลนี้ได้ก็ต่อเมื่อไฟล์ที่ใช้ connection อยู่บนเครื่องนี้เท่านั้น ซึ่งจะเหมือนกันกับอันต่อไปคือ
- 127.0.0.1 หมายถึง localhost นั่นล่ะครับ เพราะฉะนั้นถ้าเราติดตั้ง mysql ไว้ที่เครื่องเราเอง แล้วก็เขียนสคริปที่เครื่องนี้ก็ใช้แบบนี้ก็ได้ครับ
- % ถ้าใช้เครื่องหมายนี้จะหมายถึง สามารถเข้าถึงฐานข้อมูลจากที่ใดก็ได้ เหมาะกับการเขียนสคริปกับฐานข้อมูลอยู่คนละที่กันครับ
3 ฟิลดิ์ password จะเก็บรหัสของผู้ใช้งาน โดยจะเข้ารหัส (encode) เอาไว้

สิ่งที่ผู้ใช้งานควรจะทราบก็คือเรื่องของการเข้าถึงฐานข้อมูล โดยคำนึงถึงความปลอดภัยเป็นสำคัญ เพราะฉะนั้นเราต้องตั้งค่าตรงนี้ให้ดีนะครับ ปกติเมื่อติดตั้งฐานข้อมูล Mysql จะมี user ที่ระบบสร้างให้เอาไว้อยู่แล้ว แต่มันจะไม่ค่อยปลอดภัยสักเท่าไหร่ครับ เราจึงต้องเข้ามากำหนดตรงนี้เอาไว้ด้วย ตอนนี้ผมจะยังไม่บอกวิธีกำหนดนะครับ เดี๋ยวมันจะยาว แต่ในเบื้อต้นนี้ถ้าจะตั้งค่าให้มันสามารถ connection มาจากที่ใดก็ได้ ก็ควรที่จะตั้งค่าดังนี้ครับ
สำหรับ user root นะครับ ให้มี 3 แบบเลยคือ มี 3 record นะครับ

Code (PHP)
user=root     host=localhost     	password= ตรงนี้ต้องมีนะครับ เพื่อความปลอดภัย
user=root     host=127.0.0.1     	password= ตรงนี้ต้องมีนะครับ 
user=root     host=%     		password= ตรงนี้ต้องมีนะครับ ---> บันทัดนี้จะเป็นตัวบอกว่าสามารถ connection จากโฮสหรือเครื่องอื่นได้

ทั้งสามบันทัดจะมี password เหมือนกันนะครับ เพื่อที่เราจะสามารถเข้ามาควบคุมการทำงานของ mysql ได้ไม่ว่าจะใช้ที่เครื่องใดก็ตาม ปกติมักจะลืมการตั้งค่าให้เครื่องอื่นสามารถเข้าถึงฐานข้อมูลได้ครับ
ถ้าเราสร้างฐานข้อมูลใหม่ เราควรจะมีผู้ใช้งานของแต่ละฐานข้อมูลนะครับ แล้วก็กำหนดเหมือนกับ root ด้านบนก็ได้ครับ เพราะบางครั้งเราอาจจะต้องการให้ผู้ช่วยผู้ดูแลฐานข้อมูลในระดับอื่นๆเข้าถึงได้ด้วย แต่ไม่อยากให้เขาเข้าถึงฐานข้อมูลทั้งหมดน่ะ

ปกติเราเขียนเวปบนเครื่องตัวเอง แล้วก็ติดต่อฐานข้อมูลที่เครื่องเราเอง จึงมักไม่ค่อยมีปัญหา แต่เมื่อเราอัพโหลดไฟล์ขึ้นไปบนโฮสจริง ซึงบางครั้งฐานข้อมูลของเขาอาจจะถูกเก็บไว้คนละเครื่องกัน
Date : 2012-03-03 19:35:01 By : Songkram

No. 12

ขอบคุณค่ะ
Date : 2012-03-06 21:31:36 By : bellja

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ช่วยตอบทีค่ะเกี่ยวกับไฟล์ Connect Database ตอนเอาขึ้น Host มัน Error ว่า ยังงี้อะค่ะ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่