Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ผมอยากทราบว่า database ของพวก SocialNetwork เค้าเก็บ like,Comment กันยังไงพวกtableอะครับ ใครมี idea ดีๆบ้างแนะที

ผมอยากทราบว่า database ของพวก SocialNetwork เค้าเก็บ like,Comment กันยังไงพวกtableอะครับ ใครมี idea ดีๆบ้างแนะที

Topic : 077680

โพสกระทู้ ( 27 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

คือผมอยากทราบ ถ้าสมมุติเรา มี table Postwall เงี้ย เวลา ก็ต้องมี table Comment_Postwall ,table Like_Comment_Postwall,table Like_Postwall แล้วก็ไปลิ้งกับ Table User อะไรประมาณนี้หรอแล้วถ้ามีมากกว่า Postwall ล่ะแบบมี PostDoor,Postwindow(ยกตัวอย่าง) เราก็ต้องมี table เก็บ comment เก็บ like ของตัวมันแต่ละอันไปอีกหรอ ใครมีidea ที่ดีกว่านี้มั้ยฮะ รบกวนด้วย

ex1

ประมาณนี้ แล้วถ้ามีเพิ่ม PostDoor เข้ามาอีกก็ต้องมีมาอีก 4 table หรอครับมีวิธีอื่นมั้ย

ขอบคุณครับ

Tag : MySQL

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2012-04-28 02:29:31 By : supermang View : 1521 Reply : 8

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

พวก Comment ลงเก็บไว้ table เดียวกันครับ แต่มี id ระบุว่า comment นี้เป็น sub ของ comment อะไรอีกทีครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-04-28 07:23:30 By : webmaster

No. 2

แสดงว่า subcomment ไม่ต้องมี relationship กัน comment ใช่มั้ยครับเพราะ id ของ Comment มันต้อง NotNull แล้ว like ก็แยกออกมาอีก table หรอครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-04-28 11:29:49 By : supermang

No. 3

Guest

ถ้าอย่างขอ face น่ะ subcomment ก็คงเก็บ id ของสมาชิกด้วยแหละ เพื่อให้รู้ว่า subcomment นี้สมาชิกคนไหนเป็นคนโพสน่ะ
ก็น่าจะเรียงแบบนี้นะ
1. สมาชิก
2. subcomment
3. Comment จำนวนไลท์ก็คงเก็บไว้ในนี้ด้วยมั้งนะ
ส่วนเรื่องที่ว่าใครกดไลท์บ้างนี่ อันนี้ตามความเข้าใจนะ อาจมีตารางย่อยของ Comment อีกทีป่าวมั้ง
Date : 2012-04-28 14:07:55 By : บังเอิญผ่านมาเห็น

No. 4

ตอนนี้ผมก็คิดแบบนั้นแหละครับแต่ผมอยากจะลองลดจำนวนtable เผื่อมีpostหลายๆแบบจะมีtableเพิ่มมาแบบทวีคูณ แบบที่คุนวินบอก น่าจะได้แต่ผมไม่ค่อยเข้าใจ เพราะ memberต้องผุกกับpost และcomment post ก็ต้องผูกกับcomment แบบ id ของ postต้องมาอยู่ในคcommentแล้วมันเป็น notnull ตรงนี้จะจัดการอย่างไร หรือว่าก็ต้องห้าให้ามใช้ออโต้อินครีเม้นแล้วค้าของ id ของpost เริ่มที่1แล้วไปกำหนดในโปรแกรมเอาว่าอันที่เป็น0ใน table comment ก็แสดงว่าไม่ใช่ของ post นั้น อ่านของตัวเองแล้วงง กว่าเดิม 555 ใครมีวิธีดีๆช่วยอธิบายให้ผมเข้าใจหน่อยฮะ
Date : 2012-04-28 18:29:32 By : supermang

No. 5

โพสกระทู้ ( 4,706 )
บทความ ( 8 )

post กับ comment เก็บรวมกันไปเลย
แล้วตรง field ต่างๆก็มี post_id, parent_id, message, member_id
ตรง post_id ก็ auto increment ปกติ แต่ตรง parent_id ถ้าเป็น post ก็ให้เป็น 0 ถ้าเป็น comment ก็กำหนดตาม id ของโพสต์นั้น

แล้วเวลาทำตาราง like ก็ง่าย
like_id, post_id, member_id

ทีนี้ถ้าจะมี postDoor หรือ post ประเภทอื่นอีกก็เพิ่ม field type ลงในตาราง post แล้วตอนกรอก post, comment ก็ระบุ type ลงไปว่าเป็น post/comment ของ type อะไร.
Date : 2012-04-28 18:39:47 By : mr.v

No. 6

ขอบคุณครับพึ่งรู้ว่า auto increment มันเริ่มที่ 1 ฮ่าๆๆไม่เคยใช้พอเข้าใจคอมเสปละ

แต่ถ้าการทำงานของ แต่ละ post type ต่างกัน field ใน table ก็จะไม่เหมือนกันใช่มั้ยครับแบบนี้ก็ต้องแยกอยู่ดีใช่ไหม
คือถ้า post type การทำงานต่างกันโดยสิ้นเชิง เช่น postwallเป็นลักษณะ ข้อความเหมือนเว็บบอร์ดมีการ comment
และก็มี postpoll เป็นลักษณะการ check box แล้ว submit แสดงผลให้คนอื่นเห็นแล้วมีการ comment แบบนี้ต้องแยก table แน่ๆ
แล้ว id ของแต่ละตัวก็ต้องมีการซ้ำกัน เพราะเป็นแบบ auto increment แล้ว table comment ที่ทำงานเหมือนกันทุกประการ ควรเป็นอย่างไรครับ ควรมี parent_type แล้วก็ parent_id เป็น PK ถูกหรือป่าวครับ
Date : 2012-04-28 21:12:19 By : supermang

No. 7

โพสกระทู้ ( 4,706 )
บทความ ( 8 )

ก็ใช้ตาราง post ไปเลย แล้วระบุ post_type ว่าเป็น poll แล้วเก็บเฉพาะหัวข้อลงใน message

แล้วสร้างพวกตาราง poll option, ตาราง poll_votes อะไรพวกนี้อีกทีโดยอิง post_id จากตาราง post เหมือนกับที่ทำกับ like

poll_choice
poll_choice_id, post_id, choice_name

poll_votes
poll_vote_id(auto increment), poll_choice_id, member_id
Date : 2012-04-28 23:15:21 By : mr.v

No. 8

อ๋อหมายถึง post กับ poll option ความสัมพันเป็นแบบ 1-1 แต่

แค่แยก table เพื่อแยก field ที่เพิ่มเข้ามาเฉยๆใช่ไหมครับ

ประวัติการแก้ไข
2012-04-29 01:57:44
Date : 2012-04-29 01:54:18 By : supermang

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ผมอยากทราบว่า database ของพวก SocialNetwork เค้าเก็บ like,Comment กันยังไงพวกtableอะครับ ใครมี idea ดีๆบ้างแนะที

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่