Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > รบกวนช่วยสอนเขียน php หน่อยค่ะเนื่องจากต้องใช้ทำโปรเจคคะ

รบกวนช่วยสอนเขียน php หน่อยค่ะเนื่องจากต้องใช้ทำโปรเจคคะ

Topic : 080009

Guest

คือตอนนี้กำัลังทำโปรเจคจบคะ เกี่ยวกับการควบคุมอะไหล่ะ ใช้ php เขียน แต่ปัญหาคือไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไรคะ ไม่รู้เรื่องโค๊ดเลยค่ะ เชื่อมต่อบน mysql ค่ะ รบกวนด้วยค่ะ

Tag : PHP, MySQL

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2012-06-20 20:32:34 By : อ้อม View : 1475 Reply : 20

No. 1

โพสกระทู้ ( 270 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ตามลิงค์เลยคับ https://www.thaicreate.com/php.html

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-06-20 20:44:50 By : 000su000

No. 2

โพสกระทู้ ( 479 )

Twitter Facebook Hi5

หาอ่านแล้วลองทีตามครับ
เพราะอ่านอย่างเดียวมันจะไม่จำ

แนะนำให้ศึกษา HTML >> PHP >> SQL >> Java Script ตามเสต็ปนี้ครับ
HTML ต้องรู้ก่อนเลยเพราะเว็บทั้งหมดประกอบด้วย HTML
PHP เอาไว้ทำให้ HTML กลายเป็น Dynamic และสามารถติดต่อกับ DB ได้
เมื่อติดต่อ DB ได้ก็ต้องใช้ SQL สั่งการ DB ทั้งหมด
สุดท้ายเสริมด้วย Java Script ให้มี Effect และลูกเล่นตามต้องการ
ถ้าเรียนครบแล้วทีนี้สามารถเขียนโปรเจคได้ทุกรูปแบบครับ

ทั้งหมดนี้ดูเหมือนเยอะนะครับ แต่ไม่ยากสามารถศึกษาเองได้ในเวลาสั้นๆ
ผมก็เริ่มแบบนี้ สุดท้ายโปรเจคผมเสร็จก่อนใครเพื่อนแล้วก็มารับจ้างเขียนของคนอืื่นได้อีกตังหาก
และนอกจากมหาลัยเดียวกันแล้วก็มีมหาลัยอื่นติดต่อเข้ามาอีกครับ

ลองดูก่อนครับถ้าติดตรงไหนมาโพสถามรับรองว่าพี่ๆในนี้เต็มใจช่วยครับ

ข้อแนะนำ
1.ไม่แนะนำให้ก๊อปโค๊ดมาแปะ
เพราะเราจะไม่เข้าใจเลยว่าอะไรมันทำหน้าที่อะไรบ้าง แล้วพอก๊อปอันหนึ่งแล้ว เราก็จะก๊อปอันอื่นอีก
สุดท้ายก็จะผสมปนเปกันจนมั่วเละเทะดูไม่ออก
2.หัดแก้ปัญหาโดยการหาสาเหตุ
ไม่มีโค๊ดไหนที่ error โดยไม่มีสาเหตุ ถ้าเราลองสืบหาค้นคว้าดูเราจะพบว่าที่มันผิดเพราะอะไร
แล้วเราจะรู้ว่าการแก้ปัญหาใดให้สำเร็จลุล่วงแล้วมันจะไม่วนกลับมาอีก
3.เริ่มตั้งแต่ตอนนี้
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-06-20 22:02:12 By : iamatomix

No. 3

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : 000su000 เมื่อวันที่ 2012-06-20 20:44:50
รายละเอียดของการตอบ ::
..ขอบคุณมากคะ

Date : 2012-06-21 12:11:17 By : อ้อม

No. 4

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 2 เขียนโดย : iamatomix เมื่อวันที่ 2012-06-20 22:02:12
ขอบคุณมากคะ แต่มันเหลือเวลาแค่ 1อาทิตย์ หนูจะทำไงดีคะให้เข้าใจเร็วขึ้น มีพี่ๆเค้าช่วยเขียนโค๊ดมาให้แต่ให้ทำความเข้าใจเอง หนูก็พยายามแล้วแต่ ก็ไม่ค่อยเข้าใจคะ

Date : 2012-06-21 12:14:38 By : อ้อม

No. 5

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

อาทิตย์เดียวจ้างยังจะไม่ทันเลยครับ ไปอยู่ไหนมาครับ ทำไมไม่ทำ
Date : 2012-06-21 12:48:47 By : ikikkok

No. 6

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 5 เขียนโดย : ikikkok เมื่อวันที่ 2012-06-21 12:48:47
ไม่ใช่ไม่ทำคะพี่ แต่หนูพยายามทำความเข้าใจ และติดปัญหาอีกแถมสอบ finall ก็อาทิตย์นี้คือทุกอย่างมันกระชั้นชิดอะคะ

Date : 2012-06-21 12:57:58 By : อ้อม

No. 7

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

น้องครับ โปรเจคจบนี่เค้าให้ทำกันเป็นเทอมเลยน้อ

ไม่ทันแล้วหละครับ ถ้าอยากจบ ไปจ้างเลยครับ พูดกันตรงๆ
Date : 2012-06-21 14:25:15 By : ikikkok

No. 8

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ตามนั้นครับ project จบ นี่ถ้าทำดี ๆ เอาไป พรีเซ็นต์ หางานได้สบาย ๆ เลยครับ ช่วงหาประสบการณ์ก็จะได้จากการทำ project นี่แหละ
Date : 2012-06-21 14:49:02 By : mr.win

No. 9

โพสกระทู้ ( 5,146 )
บทความ ( 26 )

ขอบเขตมีอะไรบ้างครับ.. จะได้แนะนำได้ถูก

deawx
[email protected]
ปรึกษา PHP ฟรีจ้า
Date : 2012-06-21 15:19:38 By : deawx

No. 10

โพสกระทู้ ( 3,748 )

Facebook

ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหน ถ้าอยู่แถวนี้(ใกล้ๆผม) ผ่านหมดครับ
Date : 2012-06-21 15:50:19 By : Dragons_first

No. 11

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : deawx เมื่อวันที่ 2012-06-21 15:19:38
ขอบเขตก็คือ สามารถใช้งานเบิก ถอน เพิ่ม ลบ อะไหล่ภายในองค์กรณ์คะ
Date : 2012-06-21 22:07:27 By : อ้อม

No. 12

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

แนะนำตามนี้
ขั้นที่ 1 ทำการบักทึกข้อมูลที่ต้องการลงฐานข้อมูลให้ได้
1. สร้าง form เก็บอะไหล่ จะเก็บอะไรบ้างล่ะ ก็ <input name="name" type="text" id="name"> จะเก็บอะไรก็ เปลี่ยน name กับ id ไป
2. สร้างฐานข้อมูล กับ 1 table ง่าย ๆ เก็บอะไรบ้างก็ทำฟิลด์เท่านั้นไป ต.ย.
ฐานข้อมูลชื่อ Spare parts มีตารางชื่อ stock
Code (PHP)
-- phpMyAdmin SQL Dump
-- version 2.10.3
-- http://www.phpmyadmin.net
-- 
-- โฮสต์: localhost
-- เวลาในการสร้าง: 22 มิ.ย. 2012  น.
-- รุ่นของเซิร์ฟเวอร์: 5.0.51
-- รุ่นของ PHP: 5.2.6

SET SQL_MODE="NO_AUTO_VALUE_ON_ZERO";

-- 
-- ฐานข้อมูล: `Spare parts`
-- 

-- --------------------------------------------------------

-- 
-- โครงสร้างตาราง `stock`
-- 

CREATE TABLE `stock` (
  `id` int(10) NOT NULL auto_increment,
  `code_arai` varchar(255) NOT NULL,
  `name_arai` varchar(255) NOT NULL,
  `count_arai` int(10) NOT NULL,
  PRIMARY KEY  (`id`)
) ENGINE=MyISAM DEFAULT CHARSET=tis620 AUTO_INCREMENT=1 ;

-- 
-- dump ตาราง `stock`
-- 

3. หา Code ที่เกี่ยวกับ Insert เอาค่าจากข้อ 1 ส่งเข้าไปในฐานข้อมูล

ขั้นตอนที่ 2 ถ้ามีคนจะมาถอน/เบิกอะไหล่ออกจากร้าน มีแนวคิดดังนี้
1. สร้าง form รับข้อมูลการ เบิก/ถอนอะไหล่ จะเบิกอะไร เท่าไรก็กรอกข้อมูลอย่างเดียวเลย
2. นำชื่อของอะไหล่ไป search ในฐานข้อมูล ก็ใช้ select ได้ค่าตรงกันก็ นำค่าที่ของจำนวนอะไหล่ที่เบิก/ถอน ไปลบกับค่าที่อยู่ฐานข้อมูล
3. ก็ทำการ update ข้อมูลที่ได้กลับไปเข้าฐานข้อมูล ก็คำสั่ง update นั่นล่ะ

ขั้นตอนที่ 3 ถ้ามีการเพิ่มอะไหล่เข้าร้าน มีแนวคิดดังนี้
1. สร้าง form รับข้อมูลการ เบิก/ถอนอะไหล่ จะเบิกอะไร เท่าไรก็กรอกข้อมูลอย่างเดียวเลย
2. นำชื่อของอะไหล่ไป search ในฐานข้อมูล ก็ใช้ select ได้ค่าตรงกันก็ นำค่าที่ของจำนวนอะไหล่มาเพิ่ม ไปบวกกับค่าที่อยู่ฐานข้อมูล
3. ก็ทำการ update ข้อมูลที่ได้กลับไปมราฐานข้อมูล

ขั้นตอนที่ 4 การลบข้อมูลอะไหล่ ก็ใช้ delete ค่า จากชื่อ หรือ id ก็ได้

ซึ่งแต่ละขั้นตอน มีในเว็บนี้ทั้งหมดลองหาเอามาต่อ ๆ กัน
จะเห็นว่า PHP ก็มีคำสั่งหลัก ๆ คือ select, insert, update จริง ๆ

ถ้ามีพื้นฐาน PHP มาบ้าง 7 วันทำเว็บตรง ๆ ไม่ต้องมี CSS style ไม่เอาความสวย เอาเรื่อง Code ล้วน ๆ ผมว่าทำทัน ชัวร์....
เริ่มหาข้อมูล ติดตรงไหนก็มาถาม พี่ ๆ ในเว็บ เขายินดีตอบทั้งนั้น....

ประวัติการแก้ไข
2012-06-22 01:59:54
Date : 2012-06-22 01:56:42 By : apisitp

No. 13

ตอบความคิดเห็นที่ : 12 เขียนโดย : apisitp เมื่อวันที่ 2012-06-22 01:56:42
ผมไม่ได้อะไรมากมายหรอกนะครับ แต่น้องเค้าไม่มีพื้นฐานมา ไม่รู้ว่าจะเริ่มตรงไหนด้วยซ้ำ ถ้าน้องอยากจบตามเกณฑ์ พี่เสนอวิธีที่ไม่อยากให้ทำมากที่สุด คือ จ้างครับ เอาความจริงมาพูดกัน เพราะน้องเค้าเหลือแค่ 7 วัน ณ ตอนนี้คงไม่ 7 วันแล้ว ถ้ามีเวลามากกว่านี้ยังพอจะค่อยๆ ทำไปก็ได้ แต่นี่ไม่ทันแล้วจริงๆ นะ โปรเจคจบมันไม่ได้มีแค่นั้นหรอก แค่เบิก ถอน เพิ่ม ลบ อะไหล่ภายในองค์กรณ์ มันแค่ scope คร่าวๆ จริงๆ มัีนต้องมีอะไรมากกว่านั้นอยู่แล้ว

Date : 2012-06-22 08:09:34 By : ikikkok

No. 14

โพสกระทู้ ( 479 )

Twitter Facebook Hi5

เห็นด้วยกับพี่ PlaKriM ครับ
เวลาเท่านี้ จ้างอย่างเดียวครับ
รายละเอียดงานมันไม่ได้มีแค่เพิ่ม ลบ แก้ไข แล้วจบ
ถ้าบอกว่า เพิ่ม ลบ แก้ไข แล้วจบงั้นออกแบบ DB แล้วเขียน Query ไปส่งอาจารย์เลยครับ
Date : 2012-06-22 08:32:25 By : iamatomix

No. 15

โพสกระทู้ ( 367 )

เล่าให้ฟังนะครับ

ตอนผมเรียนปี 4 เทอมแรก ให้ส่งเรื่องที่จะทำ ในเทอมแรกผมได้หาก code ที่ไกล้เคียงมาแกะ เขียนโปรแกรมไม่เป็น
นั่งดู code ทีละบรรทัด สมัยนั้น เป็น asp + access97 ได้เรียนแทคเทอมเดียว สำหรับ asp ส่วนปี 2 เรียน pl , CGI
555 บ่งบอกถึงอายุเลยใช่มั้ยละ

ในหัวไม่มีอะไร แต่ในใจ คิดอยางเดียวคือ ต้องผ่านให้ได้ ดาวโหลด code มาแกะ เปลี่ยน โม จนเป็นโปรเจ็ค
ที่สามารถ ขึ้นสอบได้

อีกประการ อย่าห่างอาจาาย์ที่ปรึกษา ต้องถามทุกๆ สัปดาห์ ถ้าเราทำงานจริง เรื่องที่จะถามมีมากมาย ตอนผมเรียน
ไม่มีหรอก โน๊ตบุ๊ค หอบ PC นั่งมอเตอร์ไซค์ เข้า ม. เลย ทุกสัปดาห์ ไปให้อาจารย์ดู แก้โน้นปรับนี้ ขอไอเดีย แม้แต่
ให้อาจารย์ ช่วยไล่ Code ให้ จนเรียกได้ว่า สนิทกับอาจารย์ เดินผ่าน ต้องทักทักทุกครั้ง

วันสอบ ผมสอบเป็นคนที่ 2 ของรุ่น ก็ผ่านมาได้เพราะการเตียมตัว และ ตั้งใจ ได้ 94 คะแนน เต็ม 100
จัด A มาซะงั้น ^^
Date : 2012-06-22 11:21:20 By : Joe_Dev

No. 16

Guest

ขอบคุณคำเสนอแนะของพี่ๆทุกคนคะ ตอนนี้ก็กำัลังทำตามที่พี่ๆบอกคะ หนูเข้าใจคะ
Date : 2012-06-23 08:06:58 By : อ้อม

No. 17

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

ตอบความคิดเห็นที่ : 13 เขียนโดย : ikikkok เมื่อวันที่ 2012-06-22 08:09:34
ผมน้อมรับความเห็นคุณปลากิมนะ
แต่ถ้าพูดอะไรมากก็จะเป็นการซ้ำเติมน้องเค้า
และถ้าการแนะนำของผมไม่ถูกต้องก็ขออภัย ขอโทษมา ณ ที่นี้นะครับ

Date : 2012-06-24 12:15:41 By : apisitp

No. 18

โพสกระทู้ ( 32 )

ถ้าอยากเป็นจริงๆ นะคับ
หนึ่งเลย ต้องทำตัวให้โง่ ไว้ก่อน ก็คือว่า อย่าคิดว่าตัวเองเก่ง เมื่อเรารู้เรื่องอะไรซักอย่าง ถ้าเราคิดว่าเราเก่ง แน่นอนคุณจะหยุดการเรียนรู้เพิ่มเติมสิ่งที่อาจจะดีกว่าที่เรารู้อีกแน่นอน แหล่งเรียนรู้มีเยอะมากครับ ทุกคนมีสมองเหมือนกันหมด ผิดแต่ว่า เราจะทำตัวให้โง่ กว่าคนอื่นได้หรือป่าว

สอง ก็คือ ให้เราขี้เกียจเข้าไว้ ก็คือว่า แรกๆ เราอาจจะเขียนโค๊ดที่เยอะมากๆ จนเวลาแก้ไขเนี่ยหาที่แก้ลำบาก สั้นๆ ก็คือ ถ้าเราขี้เกียจจริงๆ เราก็ทำอะไรที่ให้มันง่ายขึ้นสิ เขียนอะไรให้มันสั้นลง จะได้ไ่ม่ต้องเขียนเยอะๆ แต่ข้อนี้ก็ต้องอาศัยประสบการณ์อยู่เหมือนกัน ต้องโง่ไว้ก่อน ความขี้เกียจก็จะเป็นผลสำเร็จ
Date : 2012-06-25 00:09:50 By : osiris2k

No. 19

โพสกระทู้ ( 206 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

osiris2k จริงเหรอคะ .. สาธุ .. !! ชาบู ชาบูความคิดค่ะ
Date : 2012-06-25 06:36:14 By : Th@iDev

No. 20

Guest

พี่ๆคะ ถ้าเราจะให้รายการที่เบิกโชว์ทุกรายการที่เบิกในใบเดียวกัน ในขณะที่เราค้นหาอุปกรณ์ที่จะเบิกต่อไปเวลาเจอแล้วเรา double click อะไหล่ที่ต้องการ แล้วมันไปขึ้นให้ในรายการเลยอะคะ เราจะเขียนโค๊ดยังไงอะคะ
รบกวนด้วยคะ
ขอบคุณคะ
Date : 2012-06-26 22:49:59 By : อ้อม

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : รบกวนช่วยสอนเขียน php หน่อยค่ะเนื่องจากต้องใช้ทำโปรเจคคะ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่