Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,030

HOME > PHP > PHP Forum > สอบถามเรื่องการทำเว็ป ว่าทำไม ไม่ต้องใช้ Dreamweaver ทำ

สอบถามเรื่องการทำเว็ป ว่าทำไม ไม่ต้องใช้ Dreamweaver ทำ

Topic : 080712

โพสกระทู้ ( 157 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

คือผมอยากสอบถามผุ้ที่พัฒนาเว็บเป็นอาชีพ หรือผู้ที่มีประสบการณ์ คือว่าเวลาเราจะพัฒนาเว็บ ขึ้นมาจำเป็นต้องใช้ Dreamweaver หรือไม่
หรือไม่จำเป็นต้องใช้ แค่ใช่ฏโปรแกรม Text Editter ก็พอ เพราะมีคนบอกว่า ใช้แค่ Text Editter ก็พอแล้ว เลยอยากทราบว่าทำไม่จึงไม่ใช้ Dreamweaver เพราะอะไร

Tag : PHP, HTML/CSS

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2012-07-07 17:41:09 By : sompon01 View : 1296 Reply : 18

No. 1

โพสกระทู้ ( 177 )

ภาษาเหมือนโปรแกรมเมอร์มืออาชีพ เริ่มคุยไม่รู้เรื่อง

เอาเปงว่ามันแล้วแต่ความถนัดมากกว่า
ใช่ไม่ใช้ก็ออกมาได้เหมือนกันคับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-07-07 18:00:29 By : ichiko

No. 2

โพสกระทู้ ( 145 )

เราลองใช้ Dream ทำ อย่างเดียวนะคะ แต่มันสั่งไม่ได้เหมือน text ค่ะ คือมันจะติดนู้นติดนี่ สรุปคือต้องมาแก้ใน text ก็เลย ใช้ text ดีกว่า หรือใช้รวมกันก็แจ่มเลยค่ะ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-07-07 19:08:13 By : นู๋น้อย

No. 3

โพสกระทู้ ( 1,521 )
บทความ ( 2 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Facebook

ทำใน Dream แก้ใน Edit++
Date : 2012-07-07 20:24:11 By : Krungsri

No. 4

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ ได้ความรู้มาก ครับ
Date : 2012-07-07 20:35:22 By : sompon01

No. 5

โพสกระทู้ ( 889 )
บทความ ( 11 )

Facebook Blogger

tool editor ที่ใช้ในการพัฒนาผลงานนั้นมีมากมายหลากหลายครับ จะเลือกใช้อันไหนหลักๆ ก็ดูเรื่องของ ลิชสิทธิ์เอาละกันครับอย่างถ้าอ๊อฟฟิค คุณซื้อลิขสิทธิ์ Dreamwaver ก็ใช้ทำได้ แต่ถ้าไม่ได้ก็หา tool editor ตัวอื่นๆ มาใช้ในการทำงานครับ อย่าไปยึดติดกับมันมากเพราะสุดท้ายใช้อันไหนก็ต้องนั่งเขียนเหมือนกันครับ

ตัวผมเองใช้ notepad++ เพราะ ฟรี ครับ และก็เวลาเปิดทำงานรวดเร็วครับ
Date : 2012-07-07 22:09:21 By : popnakub

No. 6

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

tools ช่วยได้แค่ autosuggestion กับ syntax highlighter ครับ นอกนั้น คุณก็ต้องพิมพ์เอง ไม่แนะนำให้ใช้ wizard ของ dream ครับ เพราะมันคือโค๊ดขยะดีๆ นี่เอง คุณทำไปคุณก็แก้มันลำบาก เขียนเองดีกว่า

ประเด็น คือ ตรงนี้ใช่ไหม แต่ถ้าเรื่องอะไรดีไม่ได้นั้น ไม่สามารถสรุปได้ครับ เพราะมันแล้วแต่ใครถนัด ทุกวันนี้ผมก็ใช้ dream เป็นแค่ text editor ธรรมดาๆ นี่แหละ แล้วก็ใช้ตัวอื่นร่วมด้วย edit plus, notepad++, notepad ธรรมดาๆ
Date : 2012-07-07 22:49:04 By : ikikkok

No. 7

Guest

เราก็ใช้ แต่ dreamweaver นี่ละเพราะติดที่ตอน ออกแบบหน้าเว็บตลอด ถ้าเขียนโค้ตอย่างเดียวนี้ texteditor อย่างเดียวก็ได้
แต่พอเป็น design ต้องกลับมาลงที่ dreamweaver ทุกที
Date : 2012-07-07 23:00:10 By : นกนก

No. 8

ปกติถ้าใช้ dream ทำ จะใช้ทำอะไรเหรอครับ
Date : 2012-07-08 00:07:05 By : sompon01

No. 9

โพสกระทู้ ( 321 )
บทความ ( 5 )

Twitter Facebook

ผมเลิกใช้ Dream ไปแล้วครับ เพราะถ้าทำเว็บจริงๆ เราต้องการโค้ดทุกอย่างออกมาตามความต้องการของเราเป๊ะๆ
แน่นอน Dream มันง่ายในการดีไซน์ แต่พอไปมองโค้ดที่ได้ อาจจะต้องคิดกันอีกที

อีกอย่าง เรื่องความเร็วของโปรแกรม Text Editor ดีกว่าอยู่แล้ว สลับไปมาสะดวกครับ ต้องลองใช้จริงๆซักเดือน แล้วจะติดครับ

แต่ถ้าว่าอันไหนถูกอันไหนผิด ตอบไม่ได้ครับ แล้วแต่ความถนัดครับ ใช้อะไรก็ได้ ขอให้งานออกมาดี
Date : 2012-07-08 00:07:32 By : kenessar

No. 10

โพสกระทู้ ( 206 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

หนูเอา Dream ไว้ทำ Interface ส่วนโค้ด ก็มาใช้ Editplus + Dream เอาค่ะ

ไม่อยากเทพ จนทำให้ตัวเองมีปัญหาหรอกค่ะ แต่เพราะว่ามันจำเป็นต้องใช้

มีหลาย ๆคนบอกว่า ใช้ Dream แล้วไม่เทพ แล้วจะเทพไปใหนเหรอคะ ? หนูงง.
ถ้าคิดจะเทพ แล้วทำให้ตัวเองงง ก็ไม่ต้องเทพดีกว่า ทำให้ตัวเองสบายในการทำงาน แล้วทำงานออกมาให้ได้ตามที่ต้องการ

แค่นี้ .. หนูก็พอใจแล้วนะคะ
Date : 2012-07-08 01:27:39 By : Th@iDev

No. 11

โพสกระทู้ ( 4,721 )
บทความ ( 8 )

netbeans ครับ อย่างเดียวเลย
Date : 2012-07-08 01:49:13 By : mr.v

No. 12

โพสกระทู้ ( 105 )

ผมชอบนะครับ

แต่เสียอย่างเดียวเวลากด enter ในหน้า code มันเป็น spacebar แทนที่จะเป็น tab เลยใช้ Editplus

แล้วใช้ดรีมทำ CSS
Date : 2012-07-08 02:00:20 By : Pine

No. 13

Guest

Dream เอาไว้ออกแบบกับทำ template แค่นี้น่ะ ส่วนเรื่องเขียนโค้ดใช้ notepad ก็พอน่ะ ขีเกียจลงโปรแกรมหลายตัว (เพราะต้องเอาพื้นที่ไว้เก็บหนัง ทุก km มีความสำคัญ อิอิ)
Date : 2012-07-08 08:21:42 By : บังเอิญผ่านมาเห็น

No. 14

โพสกระทู้ ( 48 )

Facebook

ส่วนตัวผมใช้ dream ทำทุกอย่าง โดยเฉพาะการใช้งานเรื่อง CSS ทำให้ทำงานได้ง่ายมาก
Date : 2012-07-08 11:45:08 By : benservice

No. 15

โพสกระทู้ ( 316 )

Facebook

ผมว่าใช้ dream น่าจะง่ายกว่า Tool อื่นน่ะครับ จากที่เขียนมา dream ก็ไม่มีปัญหาไรน่ะคับ
Date : 2012-07-08 12:08:21 By : jumloon2005

No. 16

โพสกระทู้ ( 60 )

Facebook

ใช้ dream บ่อยๆๆ จะ coding เองไม่เป็นครับเพราะจะติดนิสัย อันนี้เจอเองกับตัวครับ ตอนเรียน ทำงานใช้แต่ดรีม พอมาทำงานที่ บ.
เค้าใช้ os ubuntu กัน ลงดรีมไม่ได้ ละก็เค้าห้ามใช้ ทีนี้ งงเป็นไก่ตาแตกเลย ไม่รู้จะเริ่มยังไง เพราะติดนิสัย แนะนำนะครับ พยายามอย่าใช้ให้มากครับ เดียวจะไม่โต อิอิ
Date : 2012-07-08 14:07:09 By : joesimikung

No. 17

โพสกระทู้ ( 48 )

Facebook

ผมใช้ dream มาตั้งแต่เริ่มรู้จักการพัฒนาเว็บจนถึงปัจจุบัน หากคุุณบอกว่าใช้ dreamแล้วจะไม่โต แสดงว่า dream เขาพัฒนามาให้เด็กๆใช้เหรอครับ
Date : 2012-08-04 23:43:47 By : benservice

No. 18

โพสกระทู้ ( 1,095 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

ก็เหมือนกับการกินอาหารแหล่ะคับ
บางคนชอบข้าวเหนียว
บางคนชอบข้าวสวย
บางคนชอบขนมปัง

ไม่รู้ว่าผมเปรียบถูกอะป่าว
Date : 2012-08-05 16:17:40 By : compiak

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : สอบถามเรื่องการทำเว็ป ว่าทำไม ไม่ต้องใช้ Dreamweaver ทำ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 01
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่