Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > รบกวนช่วยแนะนำโค้ดในการวนลูปบันทึกข้อมูลลงฐานข้อมูลและในฟิวด์เดียวกันค่ะ

รบกวนช่วยแนะนำโค้ดในการวนลูปบันทึกข้อมูลลงฐานข้อมูลและในฟิวด์เดียวกันค่ะ

Topic : 081592

Guest

คือต้องการจะใช้การวนลูปอะค่ะในการบันทึกข้อมูลลงในฐานข้อมูล คืองี้ค่ะ เวลามีคนกดsubmitปุ๊บ ก็จะเอาlevelของคนนั้นไปcheckว่า มีค่าน้อยกว่าmaxไหมถ้าน้อยกว่า ให้วนลูปหาNext_ID แล้วเอาNext_IDไปเทียบว่าตรงกับEmp_IDไหนแล้วบันทึกEmp_ID แล้วก็checkว่าlevelของEmp_IDนี้มีค่าน้อยกว่าmaxไหมถ้าน้อยกว่าก็วนอีกเหมือนเดิม แต่ตอนบันทึกEmp_IDลงฐานข้อมูลรอบต่อไปให้บันทึกต่อกันไปเลยในฟิวด์เดียวกัน จนกว่าlevelของคนสุดท้ายจะเท่ากับหรือมากกว่าmaxก็หยุดวนค่ะ ไม่รู้จะใช้คำสั่งไหนวนและcheckดีค่ะ ส่วนที่ยากที่สุดคือวนบันทึกอะค่ะ ให้บันทึกต่อกันกันในฟิวด์เดียวกันอะค่ะ ไม่รู้จะใช้insert หรือupdateดี แล้วใช้ยังไงให้มันต่อกันค่ะ ใช้ . ได้ไหมคะ

Tag : PHP, MySQL

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2012-07-26 17:03:34 By : ปัท View : 1242 Reply : 9

No. 1

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

สถานะออฟไลน์

แนะนำ
Code (PHP)
<?PHP
$level = $_POST['level'];
	if($level < $max) //ค่า max มาจากตารางไหนก็ไปคิวรี่ออกมาก่อน หรือ กำหนดค่าตายตัว
			{
include  "config.php" ;
mysql_connect($host,$user,$pw) or die("ติดต่อ Host ไม่ได้");
mysql_select_db($dbname) or die("ติดต่อฐานข้อมูลไม่ได้");

$sql = "select * from ตารางเก็บID";
$sqlquery=mysql_db_query($dbname, $sql); 
$total = mysql_num_rows($sqlquery);

// หาจำนวน record ทั้งหมดของตาราง เช่นได้ 10 ก็กำหนดให้ ID ถัดไปเป็น 11
$Next_ID = $total + 1 ; //เพิ่ม ID ทีละ 1

//จากนั้นก็เอาค่าไป update ที่ ฟิลด์ที่มี Emp_ID = $Next_ID
$sql = "UPDATE ตารางEmp_ID SET ฟิลด์ที่1 = '$ตัวแปรที่1', ฟิลด์ที่1 = '$ตัวแปรที่1' WHERE Emp_ID = $Next_ID";
$sqlquery=mysql_db_query($dbname, $sql); 

}

?>

ประวัติการแก้ไข
2012-07-26 19:56:31
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-07-26 19:55:54 By : apisitp

No. 2

Guest

คือ NEXT_ID ไม่ได้เป็นตัวเลขต่อกันอะค่ะ NEXT_ID คือรหัสพนักงานของหัวหน้าคนนั้นค่ะ
เช่น record แรก
EMP_ID คือ 234567
level คือ 02
NEXT_ID คือ 956453
MAX คือ 09
ก็เอาnext_id ไปเทียบหา ว่าตรงกับ recordไหน แล้วบันทึก รหัสพนักงาน
จากนั้นก็เอาlevelของคนนี้ ไปเทียบmaxถ้ายังน้อยกว่า ก็ดูว่าnext_idของคนนี้เปงใคร
พอได้record แล้วก้อบันทึก มันจะบันทึกต่อกันเรื่อยๆค่ะ

เช่น หาคนแรกได้ บันทึกได้งี้ค่ะ 956453
พอคนที่ 2 ก้อบันทึกงี้ค่ะ 956453678432
พอคนที่ 3 ก้อบันทึกงี้ค่ะ 956453678432157389
ทำงี้ไปเรื่อยๆจนกว่าlevelของคนล่าสุดจะเท่ากับหรือมากกว่าmaxค่ะ อันนี้เก็บค่าในฟิลด์ช่องเดียวกันนะคะไม่ได้บันทึกเพิ่มrecordใหม่ค่ะ
เลยอยากได้ว่าใช้คำสั่งไรวนดีอะค่ะ แล้วจะให้มันต่อกันเหมือนข้างบนทำไงดีคะ ตารางที่เทียบรหัสพนักงานกับตารางมราบันทึกลำดับคนละตารางค่ะ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-07-30 10:10:40 By : ปัท

No. 3

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

นึก concept ไม่ออกครับ ใครนึกได้ช่วยหน่อย
ฐานข้อมูลเป็นความลับหรือเปล่าครับ ถ้าไม่เป็นขอมาลองสร้าง ขอ code มาลองทดสอบหน่อยได้มั้ย ไม่งั้นนึกไม่ออก -*-

ประวัติการแก้ไข
2012-07-30 10:39:04
Date : 2012-07-30 10:36:10 By : apisitp

No. 4

Guest

ฐานข้อมูลเปงความลับค่ะ ขอบคุณค่ะ^^
Date : 2012-07-30 11:59:40 By : ปัท

No. 5

Guest

งี้ก้อได้ค่ะ ถ้าต้องการจะบันทึกข้อมูลลงฐานข้อมูลต่อกันในฟิลด์เดียวกันอะค่ะ
เช่น ฟิลด์ชื่อ res เพิ่มข้อมูลครั้งแรก คือ 345897
พอเพิ่มข้อมูลรอบ2 ฟิลด์เดิม ช่องเดิม recordเดิมให้เป็น 345897789231 จะเขียนโค้ดยังไงคะ คือเพิ่มโดยเอาข้อมูลมาต่อหลังอะค่ะ
Date : 2012-07-30 14:01:43 By : ปัท

No. 6

Code (PHP)
<?php
$x = "49925588";
$y = "52631117";
$t = $x +$y ;
echo $code_name."<br>";
echo $code_sum."<br>";
?>
<form action="mix.php">
<input type="text" name="code_name" value="<?php echo $x.$y ?>"><br>
<input type="text" name="code_sum" value="<?php echo $t ?>">
<input type="submit" value="   send   ">
</form>

Date : 2012-07-30 14:39:45 By : apisitp

No. 7

Guest

mix.php คืออะไรคะ^^
Date : 2012-07-31 09:50:59 By : ปัท

No. 8

ตอบความคิดเห็นที่ : 7 เขียนโดย : ปัท เมื่อวันที่ 2012-07-31 09:50:59
รายละเอียดของการตอบ ::
Code ที่ให้มาผมตั้งชื่อว่าไฟล์ mix.php พอกด submit ค่ามันก็จะมาแสดงที่เพจเดิม ลองดูแล้วกันครับ
ถ้าเอาไปประยุกต์ คุณก็เปลี่ยน mix.php ของผมเป็นเพจที่ต้องการส่งค่าไปครับ

Date : 2012-07-31 12:30:52 By : apisitp

No. 9

โพสกระทู้ ( 178 )
บทความ ( 0 )

ตัวแปรที่ส่งค่ามาเป็น Array ป่าวครับ ถ้าเป็นก็ใช้ foreach ได้เลย
Date : 2012-07-31 14:19:54 By : keng_ds

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : รบกวนช่วยแนะนำโค้ดในการวนลูปบันทึกข้อมูลลงฐานข้อมูลและในฟิวด์เดียวกันค่ะ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่