Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ขอสอบถามเกี่ยวกับการตั้งค่าฐานข้อมูลครับ....คือฐานข้อมูลของผมเป็นอย่างนี้น่ะครับ

ขอสอบถามเกี่ยวกับการตั้งค่าฐานข้อมูลครับ....คือฐานข้อมูลของผมเป็นอย่างนี้น่ะครับ

Topic : 082966

โพสกระทู้ ( 471 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

คือฐานข้อมูลของผมเป็นอย่างนี้น่ะครับ

Code
CREATE TABLE product
(id int(10) auto increatement,
products name char(50),
price int(10),

เวลามี user มาใส่สินค้าเพิ่ม ตรง id ก็จะเพิ่มขึ้นมาเองอัติโนมัติ

แล้วผมต้องการจะแก้ไขฐานข้อมูลใหม่ให้เป็นแบบนี้น่ะครับ

Code
CREATE TABLE product
(id int(10) auto increatement,
idmd5 char(50),
products name char(50),
price int(10),

โดยผมจะทำการเพิ่มคอลัมน์ idmd5 char(50) โดยให้คอลัมน์ idmd5 char(50) มีค่าเดียวกับ id แต่มีการถอดรหัสแบบ md5 ไม่ทราบว่าจะต้องสร้างคอลัมน์นี้อย่างไรดีครับ ถึงจะให้คอลัมน์นี้รับค่าจาก id แล้วถอดรหัสเป็น md5 ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ

( เท่าที่ดูในโค๊ดตรงหน้าสำหรับเพิ่มสินค้า จะไม่มีการ insert ค่า id เข้าฐานข้อมูลเลยครับ สงสัยค่า id จะ auto increatement เข้าฐานข้อมูลไปเลย จะมีแค่การ insert products และ price เข้าฐานข้อมูลครับ เลยไม่รู้ว่าจะเอาค่า id ที่ไหนมาเข้ารหัส md5 ครับ )

Tag : PHP, MySQL

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2012-08-27 09:41:59 By : peap View : 968 Reply : 3

No. 1

โพสกระทู้ ( 2,249 )
บทความ ( 5 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook Hi5 Blogger

เอาง่ายๆก็คือ SELECT MAX ID ออกมาเราจะได้ ID ที่สูงที่สุด ตอน INSERT ขอมูล เราก็ MD5 (ID) นั้น เข้าไปในคอลัมน์ idmd5

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-08-27 09:51:19 By : Manussawin

No. 2

โพสกระทู้ ( 471 )
บทความ ( 0 )

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : Manussawin เมื่อวันที่ 2012-08-27 09:51:19
รายละเอียดของการตอบ ::
ขอสอบถามคุณ GuEmboy เพิ่มเติมนะครับ

1. select max id จาก table product
2. นำค่า max id ไว้ในตัวแปล $id_old
3. แล้ว เอา 1 + $id_old เก็บไว้ในตัวแปล $id_new
4. นำตัวแปล $id_new มาแปลงเป็น md5 แล้วเก็บไว้ในตัวแปล $idmd5
5. insert $idmd5 to product table column idmd5

ไม่ทราบว่าถ้าผมจะทำตามขั้นตอนนี้ต้องเขียนโค๊ดอย่างไรครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-08-27 11:06:32 By : peap

No. 3

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Concept ดีมากครับ ลงมือเขียนดูก่อนไหมครับ ที่ว่ามาทั้ง 5 ข้อ มีกระทู้เก่า ๆ และบทความเยอะครับ ติดยังไงเด๋วเอามาดูช่วยกัน
Date : 2012-08-27 11:14:15 By : apisitp

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ขอสอบถามเกี่ยวกับการตั้งค่าฐานข้อมูลครับ....คือฐานข้อมูลของผมเป็นอย่างนี้น่ะครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 01
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่