Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > สอบถามเกี่ยวกับการทํางานบริษัท ของเพื่อนๆพี่ สายงานPHP Webmaster Programer Developer

สอบถามเกี่ยวกับการทํางานบริษัท ของเพื่อนๆพี่ สายงานPHP Webmaster Programer Developer

Topic : 087349

โพสกระทู้ ( 1,195 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

คือว่าผมเมื่อวานได้ไปสัมภาษณ์งานมาโดยที่ผู้สัมภาษณ์ค่อนข้างกดดัน เลยเป็นประเด็นที่จะต้องขอคําชี้แนะจากผู้ที่มีประสบการณ์ทางด้านนี้มาก่อนและทํางานให้กับบริษัทได้ ผมตั้งแต่เรียนจบก็ฝึกเขียนPHPทั่วไป ไม่เคยทํางานกับบริษัททางด้านนี้มาก่อน ตําแหน่งคือPHP Webmaster เอาตามที่เค้าเขียนเลยนะครับ ตอนสัมภาษณ์ที่โดนและเจ็บมมากที่สุดคือ "ถ้าน้องทํางานให้บริษัทเราไม่ได้ภายใน 1อาทิตย์หรืออาจจะถึงโปร ก็อาจจะไล่ออกก่อนเลยก็ได้ แต่1อาทิตย์ก็น่าจะรู้แล้ว" เลยเป็นปัญหาของผู้ที่ไม่เคยทํางานทางสายงานนี้มาก่อน กับบริษํท คือ ไม่รู้ว่าเข้าไปตอนแรกจะต้องเริ่มยังไง แล้วถ้าเกิดงานมันมียากเกินเข้ามาล่ะ (ซวยตู เพราะเป็นคนเขียนPHPคนเดียว)

ขอคําชี้แนะนําจากเพื่อนๆพี่ที่เคย ผ่านจุดนี้มาแล้ว ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

Tag : PHP, MySQL, HTML/CSS, JavaScript, Ajax, jQuery

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2012-11-28 10:08:25 By : kenghockey View : 850 Reply : 9

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

มั่นใจตัวเองไว้ก่อนครับ ทำไม่่ได้ก็ออกแค่นั้นครับ อย่าไปคิดมากครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-11-28 10:20:23 By : mr.win

No. 2

คือเรื่องของเรื่องผมมีงานอยู่แล้วไงพี่ แต่มันเป็นสายแก้ไขปัญฆาใช้งานอินเทอร์เน็ตทั่วไปเลยไม่ชอบแต่อยู่ได้ตลอด
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-11-28 10:24:04 By : kenghockey

No. 3

โพสกระทู้ ( 937 )
บทความ ( 2 )

Facebook

"ไม่รู้ว่าเข้าไปตอนแรกจะต้องเริ่มยังไง"

ไม่ต้องคิดมากค่ะ ทำตัวปกติ เข้าแรกๆอย่าเพิ่งพูดไรมากเพราะเราไม่รู้ว่าแต่ละคนที่นั่นเป้นอย่างไร
พูดคุยได้แต่พอสมควร แสดงความสามารถ active ให้เค้าเห็นว่าเราทำได้นะ

" แล้วถ้าเกิดงานมันมียากเกินเข้ามาล่ะ (ซวยตู เพราะเป็นคนเขียนPHPคนเดียว)"

ทำให้สุดความสามารถพอค่ะ ทางที่ดีหาความรู้เพิ่มเติมถ้าหากยังไม่มีงานเข้ามา และหากงานเข้ามากยากมากเราไม่เคยทำลองทำดูตะลุยกับมันค้นคว้าถามในบอร์ดก็ได้นะพี่ๆมาตอบให้เสมอ แต่ถ้าพยายามสุดๆแล้วยังไม่ได้อย่างน้อยหัวหน้าเราก็ได้รู้ว่าเราทำมันเต็มที่แล้วจิงๆ

อย่าไปกัวว่าฉันจะถูกออกไหม ถ้าเราทำดีที่สุดแล้ว และถูกออกก็อย่าไปคิดมากบริษัทมีเยอะแยะมากมาย แต่ต้องพยายามให้ดีที่สุดแล้วนะอย่าปล่อยเวลาที่เค้าให้เราพิสูจน์ตัว เสียเวลาไปป่าวๆนะ
Date : 2012-11-28 10:35:25 By : LuckyStar

No. 4

โพสกระทู้ ( 3,155 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ไม่มีปัญหาอะไรที่แก้ไม่ได้ คนเก่งๆที่นี่มีเยอะ ไม่ต้องกลัวครับ
สร้างความมั่นใจให้ตัวเอง เอกสารหรือความรู้ก็ค้นเอาจากอินเตอร์เน็ตนี่แหล่ะ
Date : 2012-11-28 11:52:08 By : sakuraei

No. 5

โพสกระทู้ ( 752 )
บทความ ( 3 )

Blogger

งั้นผมขอยกตัวอย่างนะครับ ผมมาทำงานเขียน PHP แบบที่เขียนไม่เป็นเลย แล้วก็เจ๋อหน้ามาสมัคร แล้วบอกว่าทำได้ ช่วงแรกกดดันน่าดูเพราะเขียนไม่เป็นเลย แต่โชคดีที่พอจะมีงานของคนก่อนมาให้อ่านเล่น ศึกษา และขอความรู้จากพี่ๆ ใน Thaicreate และไล่อ่าน บทความใน Thaicreate ที่เกี่ยวข้องทั้งหมดครับ

จนตอนนี้ ทำงานสายนี้ได้แล้ว แต่อาจจะยังไม่ได้เก่งมาก ไม่หวือหวา ครับ เพราะงั้นอย่าไปกังวลครับ คุณยังดีที่มีพื้นมาบ้าง
อย่าไปกลัวเลยครับ นอกจากเสียแต่ว่าจะไม่ชอบสไตล์งาน และบริษัทก็ออกครับ อย่าได้แคร์
Date : 2012-11-28 12:45:51 By : ALTELMA

No. 6

โพสกระทู้ ( 1,095 )

มันใจในตัวเอง

เพราะโปรแกรมต้องพัฒนาตลอดเวลา
Date : 2012-11-28 15:43:08 By : compiak

No. 7

ขอบคุณเพื่อนและพี่ Thaicreate ทุกคนมากครับ
Date : 2012-11-28 16:49:08 By : kenghockey

No. 8

โพสกระทู้ ( 752 )
บทความ ( 3 )

Blogger

ถูกต้องครับ ต้องพัฒนา และตามยุคสมัยตลอดเวลา
Date : 2012-11-28 17:45:03 By : ALTELMA

No. 9

โพสกระทู้ ( 1,463 )
บทความ ( 1 )

Twitter Blogger

หาที่ปรึกษาดีๆ สักคนครับ ถ้าคนที่วิเคราะห์เก่งๆ แค่คุยทางโทรศัพท์/chat สามารถแก้ไขปัญหาได้เลยครับ

อีกทางหนึ่งก็ search เอาเองครับ ตอนแรก search ภาษาไทยก่อน
ไม่เจอก็ search ภาษาอังกฤษ เกือบทั้งหมดของปัญหาโปรแกรมมีคนเคยโพสถามไว้แล้วครับ

ที่ไม่มีก็คือการวิเคราะห์และออกแบบระบบนี่ต้องวางแผนเองหรือปรึกษาผู้ชำนาญการอีกทีครับ

นอกนั้นก็ต้องศึกษาเพิ่มเติมครับ ถ้ามีการศึกษาเพิ่มเติมได้เองก็ไม่ต้องกลัวอะไรครับ
Date : 2012-11-28 21:51:59 By : num

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : สอบถามเกี่ยวกับการทํางานบริษัท ของเพื่อนๆพี่ สายงานPHP Webmaster Programer Developer

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่