Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ช่วยด้วยครับการ while ข้อมูลอีกตารางมาบันทึกลงอีกตาราง

ช่วยด้วยครับการ while ข้อมูลอีกตารางมาบันทึกลงอีกตาราง

Topic : 088451

Guest

สอบถามครับ พอดีว่าทำการจองอ่ะครับ ผมออกแบบแบบมาเป็นแบบนี้ครับ คือเลือกสนามที่ต้องการจอง เข้ามาแร้วให้เลือกวันที่พอกดวันที่เข้ามา จะมีตารางเวลาให้เลือกครับ ซึ่งตอนที่กดวันที่เข้าผมจะให้เช็ค วันที่ที่กดเข้า และ สนามที่กดเข้ามา ในฐานข้อมูลการจอง ซึ่งในฐานข้อมูลการจองนั้นจะมีวันที่ที่กด และสนามเข้ามาหลายอันครับผมต้อง while($row1 = mysql_fetch_array($result1))ออกมาทั้งหมด เพื่อจะทำเงื่อนไขที่ตารางเวลาว่าถ้ามีเวลานี้อยู่แร้วไม่ได้สามารถกดจองได้ ผมอยากรู้วิธี การเอาข้อมูลที่while มาinsert ลงอีกตารางหนึ่ง ให้มันอยู่แถวเดียวกัน

Tag : PHP, HTML/CSS, CakePHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2012-12-24 09:59:06 By : Estrellas View : 1035 Reply : 2

No. 1

โพสกระทู้ ( 178 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์
Facebook

จากที่เขียนมา

ผมจะอธิบายคร่าวๆ ให้นึภาพตามนะครับ

เราจะมี Table ที่ชื่อ เวลาการจอง และ Table ที่ชื่อ สนาม

ใน เวลาการจอง จะเก็บ ID ของ สนามไว้ครับ

เมื่อเราเลือกเวลา เราก็จะรู้ว่าในเวลานี้ เรามีสนามใดใช้อยู่บ้าง

หากไม่มีก็ ทำการ เลือกแล้ว เซฟลงใช่ไหมครับ

ตรงนี้ก้ เริ่มจากการ While ข้อมูลออกมาจาก Table เวลาการจอง

จากนั้น ก็ บันทึก ด้วยคำสั่ง Update ลงไปใน ID ตัวเดิมของ เวลาการจอง

เท่านี้ก็จองได้แล้วครับ

หรือเราจะเลือกจากสนามก็ได้ครับ

ให้สนามเก็บ ID ของ เวลา ก็ได้ครับ

เมื่อเลือกสนาม เราก็จะมองเห็น เวลาที่ สนามถูกใช้ไปแล้ว ที่เหลือจะเป็นเวลาว่างที่เราสามารถจองได้ครับ

เรื่องการ เรียกข้อมูลมาจาก 2 Table ก็ใช้ คำสั่งการ Join ก็ได้ครับ

ไม่ยากครับผม ลองศึกษาดูครับผม ^ ^

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-12-24 10:18:44 By : INTz

No. 2

Guest

นี้โค้ดครับ
<?php
require_once("connect.php"); // เรียก file เชื่อมโยงฐานข้อมูล
$conn1 = connect_db("sportdb"); // เปิดฐานข้อมูล sportdb
$Boo_Date = $_POST['Boo_Date']; //วันที่ที่กดเข้ามา
$Sid = $_SESSION['sid']; //รหัสสนาม
$TodayTime = date("H:i"."น.") ;
$TodayTime2 = date("H");
mysql_query("set charset tis620"); // set ภาษาไทย
$sql1 ="select * from booking1 where Boo_Date='$Boo_Date' and Ser_ID='$Sid' ";
$result1 = mysql_query($sql1); // run sql
$num1 = mysql_num_rows($result1);
while($row1 = mysql_fetch_array($result1)){
$Boo_Date = $row1['Boo_Date'];
$Ser_ID = $row1['Ser_ID'];
$t1 = $row1['t1'];
$t2 = $row1['t2'];
$t3 = $row1['t3'];
$t4 = $row1['t4'];
$t5 = $row1['t5'];
$t6 = $row1['t6'];
$t7 = $row1['t7'];
$t8 = $row1['t8'];
$t9 = $row1['t9'];
$t10 = $row1['t10'];
$t11 = $row1['t11'];
}

?>
พอรับค่าวันที่เข้ามา และมีSESSION ของรหัสสนามเข้ามาครบแร้ว select เลือกในตารางการจอง
นี้ตารางการจองครับ
ตารางการจอง

ผมอยากให้ t1 ถึง t11 ไป insert ลงอีกตารางอ่ะ ครับ จะทำนอก while ก็ไม่ได้ มันจะไม่วนลูป
ตารางที่อยากให้ insert ลงอีกตารางเพื่อให้วันที่นี้ สนามนี้อยู่บรรทัดเดียวกันครับ
ตารางที่อยากให้ insert

นี้หน้าเว็บครับ
หน้าเว็บ

ที่ทำอย่างเพื่อ จะให้check bok ตรวจสอบว่า ถ้า วันที่นี้ สนามนี้มี เวลานี้มีการจองอยู่แล้ว ให้กด checkbok ไม่ได้
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-12-24 10:43:20 By : Estrellas

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ช่วยด้วยครับการ while ข้อมูลอีกตารางมาบันทึกลงอีกตาราง

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่