Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > สอบถามเรื่องฐานข้อมูล เมื่อมีคนใช้ฐานข้อมูลพร้อมกัน ประมาณ 6000 คน ใช้ฐานข้อมูลอะไรดีครับ ทำข้อสอบออนไลน์ครับ

สอบถามเรื่องฐานข้อมูล เมื่อมีคนใช้ฐานข้อมูลพร้อมกัน ประมาณ 6000 คน ใช้ฐานข้อมูลอะไรดีครับ ทำข้อสอบออนไลน์ครับ

Topic : 089902

Guest

สอบถามเรื่องฐานข้อมูล เมื่อมีคนใช้ฐานข้อมูลพร้อมกัน ประมาณ 6000 คน ใช้ฐานข้อมูลอะไรดีครับ ทำข้อสอบออนไลน์ครับ

Tag : PHP, PostgreSQL, Ajax, jQuery, Linux

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-01-28 15:02:28 By : ท้องฟ้า View : 739 Reply : 10

No. 1

โพสกระทู้ ( 4,169 )
บทความ ( 7 )

Hall of Fame 2012

สถานะออฟไลน์

ความเป็นไปได้คงยากครับเข้าพร้อมกัน 6000 คน

ฐานข้อมูลที่ใช้กัน ก็คงจะเป็นส่วนของ phpmyadmin

ข้อกังวลที่น่าจะเป็นไปได้มากกว่า ควรห่วงเรื่อง เวปล่ม เนื่องจาก Bandwidth การไหลของข้อมูลมีขีดจำกัดครับ อาจจะทำให้เวปล่มได้

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-01-28 15:19:19 By : Ex-[S]i[L]e[N]t

No. 2

Guest

ตรง Bandwidth ได้แก้ไขแล้วครับ แต่รอบเมื่อกี้ เข้าได้แค่ประมาณ 500 คน mysql ก็บอก error ครับ ก็เลยคิดว่าควรจะเปลี่ยนจาก mysql เป็นอะไรดีครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-01-28 17:48:35 By : ท้องฟ้า

No. 3

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ในความเป็นจริง Request จะไม่ได้เกิดขึ้นพร้อมกัน 6,000 คนครับ แต่ถ้าเกิดพร้อมกัน คงจะจัดการ Process ดี ๆ ครับ เช่น Query ใน MySQL ให้น้อบที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ และจัดการพวก Query ดี ๆ ก็รับได้ครับ ทั้งนี้อยู่ที่ Server ด้วยครับ
Date : 2013-01-28 19:14:11 By : mr.win

No. 4

Guest

ประมาณนี้นะครับ
ตอนแรก ผมเอา คำถาม และตัวเลือก จำนวน 100 ข้อ เก็บไว้ใน อาร์เรย์ เพื่อจะได้รวดเร็วในการทำข้อสอบ
แต่ มันเก็บแล้ว มันเกิด error ครับ ประมาณว่า มันสามารถเก็บตรงคำถาม ได้แค่ 40 ข้อ
ผมก็เลย ให้เก็บเฉพาะ ตัวเลือก ส่วนคำถาม เมื่อกดข้อต่อไป ก็ให้ไป select โดยให้สุ่มข้อต่อไป เอาคำถามมาแสดง
ก็เลยให้เวลาคนมาทำข้อสอบ ทำให้ mysql ต้องทำงานตลอดครับผม แก้ยังไงครับ
Date : 2013-01-28 20:02:06 By : ท้องฟ้า

No. 5

โพสกระทู้ ( 5,146 )
บทความ ( 26 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

อันนี้ขอออกตัวก่อนว่า ไม่เทพ

โจทย์ : สอบถามเรื่องฐานข้อมูล เมื่อมีคนใช้ฐานข้อมูลพร้อมกัน ประมาณ 6000 คน ใช้ฐานข้อมูลอะไรดีครับ ทำข้อสอบออนไลน์ครับ

จากโจทย์ และปัญหาที่เจอนะครับ
ออกแบบ network link ไว้ก่อน

ดังตัวอย่าง

http://jsfiddle.net/deawx/7WqWQ/

การคำนวนการใช้ทรัพยากรเป็นสิ่งสำคัญครับ .. เมื่อมีการเข้ามา access พร้อม ๆ กันเยอะ ๆ แน่นอนครับ SERVER ต้องรองรับการ request ข้อมูล มหาศาล สเปคเครื่อง ก็สำคัญ สเปคการวางเน็ตเวิร์คก็สำคัญ ไม่ใช่ปัญหาเฉพาะ Software อย่างเดียว

และหากต้องรองรับ การใช้งานพร้อม ๆ กับแบบนั้น ต้องใช้เครื่องแยกออกมาเฉพาะ และเอามา tuning ใหม่ เพื่อรองรับงานนี้โดยเฉพาะเช่นกันครับ

OS แนะนำให้ใช้ LINUX
LAN แนะนำให้ใช้แบบ GIGABIT นะครับ ใส่ไปเลยสองสามตัว ก็ว่าไป แล้วทำ bounding interface ให้เห็นเป็นการ์ดเดียว เพิ่มช่องทางวิ่งของข้อมูล
RAM ขอให้เยอะไว้ครับ
HUB ใช้ตัวที่มีพอร์ต Gigabit นะครับ

ฝั่ง Software

mysql ต้อง tuning ให้เหมาะสมกับการใช้งาน
Apache ต้อง tuning ให้เหมาะสมกับการใช้งาน
PHP CODING อันนี้ต้องเขียนและวาง Logic การใช้งานให้ดี
การวนลูปโดยไม่จำเป็น มีส่วนทำให้ Server หน่วงได้เวลาเข้า Access เยอะ ๆ ดูรายงานพวก log ไฟล์ได้ครับว่าแต่ละช่วงมีการใช้งาน แล้ว Server มันโหลดที่เท่าใหร่ยังไง

ขอให้โชคดีครับผม นั่งร่ายซะยาว
Date : 2013-01-29 07:04:02 By : deawx

No. 6

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

หากยั งรับโหลดไม่พอ ต้องเพิ่ม การทำ mysql cluster กับตัว web server

หรืออาจทำ Cloud Server ไปเลยครับ
Date : 2013-01-29 07:10:35 By : deawx

No. 7

Guest

มันมีวิธีแก้หลายแบบ

ข้อสอบเป็นแบบไหนล่ะครับ

ถ้าเป็นแบบช้อยส์ ก็ส่งข้อมูลข้อสอบออกมาให้ฝั่ง client จะเป็นรูปแบบไหนก็ได้ (XML, JSON etc)
ซึ่งข้อมูลข้อสอบอาจจะไม่จำเป็นต้องเรียกผ่าน mysql เลยก็ได้ เพราะเราสามารถสร้าง cache เป็นรูปแบบที่เราต้องการไว้ได้ก่อน

แล้วใช้ฝั่ง client นี่แหละ จัดการ จะเป็น Flash เป็น Javascript อะไรก็ว่าไป การสุ่มหรือเรียงข้อสอบ หรือเรียงคำตอบจะเกิดขึ้นตรงนี้
ผู้เข้าสอบ ตอบข้อสอบเรียบร้อยแล้วก็ค่อยส่งคำตอบกลับไป

เอาจริงๆ ส่วนใหญ่ปัญหาจะเกิดขึ้นเพราะผู้โปรแกรมออกแบบลอจิกสคริปต์ฝั่งเซิร์ฟเวอร์ไม่ดี หรือไม่ก็เขียนสคริปต์โดยใช้ทรัพยากรเปลืองมากกว่า
Date : 2013-01-29 08:04:53 By : น้องเปรม

No. 8

กด LIKE น้องเปรม ครับ
Date : 2013-01-29 08:47:42 By : deawx

No. 9

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

Date : 2013-01-29 09:12:29 By : mr.win

No. 10

Guest

ขอบคุณทุกท่านที่สนับการศึกษาไทย
Date : 2013-01-30 18:37:51 By : ท้องฟ้า

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : สอบถามเรื่องฐานข้อมูล เมื่อมีคนใช้ฐานข้อมูลพร้อมกัน ประมาณ 6000 คน ใช้ฐานข้อมูลอะไรดีครับ ทำข้อสอบออนไลน์ครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่