Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > phpMyAdmin Datebase Export file Excel ออกมาแล้ว อ่านภาษาไทยไม่ได้

phpMyAdmin Datebase Export file Excel ออกมาแล้ว อ่านภาษาไทยไม่ได้

Topic : 090147

โพสกระทู้ ( 38 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์
Facebook

สอบถามเกี่ยวกับ เรื่องการ export หรือ ส่งออก ไฟล์ จาก phpmyadmin เป็นไฟล์ excel นะค่ะ

เวลา ส่งออก มาแล้ว มันไม่เป็นภาษไทยนะค่ะ ออกมาอ่านไม่ออกเลย นอกจากตัวเลขที่อ่านได้

อยากทราบว่ามันเกี่ยวกับการตั้งค่าโปรแกรมในserver หรือป่าวค่ะ

มีวีธีที่จะทำให้มัน ส่งออกเป็น excel แล้วเป็นภาษาไทย ได้ไหมค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Tag : PHP, MySQL, Excel (Excel.Application), Report Others, Windows

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-02-01 15:06:36 By : wongkhajang View : 19504 Reply : 21

No. 1

โพสกระทู้ ( 1,095 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

ก่อน export

ตรง

Export Method:

เลือกที่

Custom - display all possible options

มันจะปรากฎหน้ารายการให้เราเลือกอีก

ตรง Character set of the file: ค่าเดิมมันน่าจะเป็น Utf-8

ให้เปลี่ยนเป็น tis-620 ครับ

แล้วลอง Export ใหม่โดยเลือก Format: เป็น csv for Ms excel

ลองดูครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-02-01 15:25:24 By : ไวยวิทย์

No. 2

Facebook

มีอยู่ไหนค่ะ ตามรูปมีแค่นี้

export
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-02-01 15:50:11 By : wongkhajang

No. 3

Facebook

exls
Date : 2013-02-01 15:53:59 By : wongkhajang

No. 4

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

Twitter Facebook

ลืมตัวนี้ไปได้ยังไงครับ

Code
$objConnect = mysql_connect("localhost","root","root") or die("Error Connect to Database");
$objDB = mysql_select_db("mydatabase");
mysql_query("SET NAMES UTF8");

Go to : แก้ปัญหาภาษาไทย php กับ MySQL (TIS-620 กับ UTF-8)
Date : 2013-02-01 16:01:36 By : mr.win

No. 5

โพสกระทู้ ( 1,095 )

ของผม phpmyadmin 3.4.10.1

เมนูไม่เหมือนกัน
Date : 2013-02-01 16:04:37 By : ไวยวิทย์

No. 6

Facebook

โค้ด ที่พี่วินให้มา เอาไปใช้ยังไงค่ะ

แล้วจะทำงัยดี

อย่างไรก็ขอบคุณ พี่ๆ นะค่ะ มี่เข้ามาตอบ
Date : 2013-02-01 16:13:36 By : wongkhajang

No. 7

น้องเขียนไว้ยังไงบ้างครับ
Date : 2013-02-01 16:18:54 By : mr.win

No. 8

Facebook

น้องใช้ export จาก phpmyadmin นะค่ะ ไม่มีโค้ด
Date : 2013-02-01 17:15:21 By : wongkhajang

No. 9

Database ตอนนี้เป็นภาษาไทยอยู่หรือเปล่าครับ
Date : 2013-02-01 17:16:22 By : mr.win

No. 10

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : wongkhajang เมื่อวันที่ 2013-02-01 15:53:59
รายละเอียดของการตอบ ::
.ใน PHPmyadmin เป็นภาษไทยค่ะ แต่พอ export ออกมา อ่านไม่ออก

Date : 2013-02-02 21:40:29 By : wongkhajang

No. 11

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ลองเอา .sql ที่ได้เปิดจาก Notepad หรือ Editplus ดูครับว่าภาษาไทยไหม
Date : 2013-02-03 01:17:26 By : apisitp

No. 12

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 11 เขียนโดย : apisitp เมื่อวันที่ 2013-02-03 01:17:26
...... ถ้า export sql ออกมาเปิดด้วย edit plus ก็อ่านได้ค่ะ แต่อยากให้ออกมาเป็น excel ค่ะ

Date : 2013-02-03 11:08:38 By : wongkhajang

No. 13

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ผมลองทำแล้วที่ phpmyadmin ครับ (ผมใช้ภาษาไทยนะ)
1. คลิกที่ ส่งออก เลือก DB หรือ Table ที่เราจะส่งออก (ตามต้องการ ถ้าเลือกทั้ง DB ข้อมูลจะออกมาต่อกันแนะทำเลือกทีละตารางดีกว่า)
2. ในกรอบส่งออกมันจะมี Option ในเลือก "ข้อมูล CSV สำหรับไมโครซอฟต์เอ็กเซล" ผมเลือกที่ตัวนี้
3. คลิก CheckBox เลือก "ส่งมาเป็นไฟล์"
4. การบีบอัดผมเลือก "ไม่มี" ครับ
5. กด"ลงมือ"

เราจะได้ไฟล์(สมมุติ) ชื่อ student.csv (ถ้าเอาไปเปิดใน Excel เลยจะเป็นภาษาต่างด้าว)
จากนั้น
1. คลิกขวาที่ไฟล์ Open with ด้วย Notepad หรือ Editplus (จะเห็นเป็นภาษาไทย)
2. เลือกที่ File > Save As...
3. ตรง File name ก็ใส่ไปถ้าไม่เปลี่ยนมันก็ Save ทับ
4. ***สำคัญ ตรง Encoding น่าจะเป็น UTF-8 ให้เปลี่ยนเป็น "ANSI"

สมมุติว่า Save ทับแล้วกัน
คลิกที่ไฟล์นี้โดยเปิดจาก Excel ลองดูครับ
Date : 2013-02-03 11:27:44 By : apisitp

No. 14

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 13 เขียนโดย : apisitp เมื่อวันที่ 2013-02-03 11:27:44
สุดยอดเลยค่ะ ได้แล้ว ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ แต่พอดีเล็กอย่างได้ (เรื่องมากจัง) ให้มันเป็น แบบตารางข้อมูล ที่เราสามารถเพิ่มเติมข้อมูลได้ มีหลายคอลัมเป็นตารางข้อมูล จะได้เพิ่มเติม แก้ไขได้ แล้ว import ไป update ได้ด้วยนะค่ะ

ขอบคุณพี่ๆมากนะค่ะ ที่ต้องเสียเวลา ค่ะ

excelex

พอ export มาแล้ว มันerror ขึ้นมาตามรูปนะค่ะ

ประวัติการแก้ไข
2013-02-03 11:44:51
Date : 2013-02-03 11:39:24 By : wongkhajang

No. 15

ตอบความคิดเห็นที่ : 13 เขียนโดย : apisitp เมื่อวันที่ 2013-02-03 11:27:44
แจ่มมากครับ

Date : 2013-02-03 11:43:52 By : mr.win

No. 16

ตอบความคิดเห็นที่ : 14 เขียนโดย : wongkhajang เมื่อวันที่ 2013-02-03 11:39:24
ถ้าทำแบบที่ว่าก็มีนะครับ มันก็มีขั้นตอนว่า
1. สร้างไฟล์ Excel ธรรมดา
2. Save ไฟล์ให้อยู่ในรูปแบบ CSV
3. ส่งเข้า DB โดยใช้ Code PHP

มันก็มีตัวนี้ PHP Import Excel to MySQL Database (Excel.Application) แต่ไม่เคยใช้ น้องต้องลองเอง

ที่เคยใช้
exceltodb.php
<!DOCTYPE html PUBLIC "-//W3C//DTD XHTML 1.0 Transitional//EN" "http://www.w3.org/TR/xhtml1/DTD/xhtml1-transitional.dtd">
<html xmlns="http://www.w3.org/1999/xhtml">
<head>
<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=windows-874" />
<title>Untitled Document</title>
</head>
<?
$FILE = fopen( "xxx.csv", "r"); //เปลี่ยนชื่อไฟล์ xxx.csv เป็น csv ที่เราสร้างขึ้นจาก excel
//ต้อง copy ไฟล์มาเก็บไว้ที่ path เดียวกับ Code นี้นะครับ
$data = fgetcsv( $FILE , 1024 );
$i=1;
do
{
if ($i == 1){
$data = fgetcsv( $FILE , 1024 );
$i++;
}
else{
$host="localhost"; 
$user="root"; //ใส่ user ของ DB ปกติน่าจะเป็น root
$password="xxxxxxxx";// ใส่ password
$dbname="db_xxxxx"; //แก้เป็น db ที่ต้องการ import เข้าไป
$conetion=mysql_connect($host,$user,$password) or die("ตาย ตาย ตาย ต่อ Host ไม่ติด ");
$db=mysql_select_db($dbname) or die("ต่อ DB ไม่ได้");
/* ตรงนี้เป็นความเชื่อส่วนตัวในการแก้ปัญหาภาษาไทย ด้านบนผมใช้ windows-874 ตรงผมใช้ tis620 ผมไม่เคยใช้ utf-8 เลย*/
	mysql_query("SET character_set_results=tis620");
	mysql_query("SET character_set_client='tis620'");
	mysql_query("SET character_set_connection='tis620'");
	mysql_query("collation_connection = tis620_thai_ci");
	mysql_query("collation_database = tis620_thai_ci");
	mysql_query("collation_server = tis620_thai_ci");
//แก้ your_table เอาค่า ฟิลด์ปกติมามาเขียนทั้งหมด
//จาก ตย. ผมมี sql ทั้งหมด 12 ฟิลด์ การเตียมไฟล์ตรงนี้ก็ใส่ไว้ที่หัว Excel ให้เหมือนกันตรงกันครับ
//สำคัญครับฟิลด์ต้องตรงกัน
// ค่าตัวแปรที่จะส่งก็เป็นตั้งแต่ array 0-11 ตามนั้นครับ
$sql="INSERT INTO your_table (id,card,pass,titleName,firstName,lastName,major,faculty,institute,uProvince,locate,status) VALUES ('$data[0]', '$data[1]', '$data[2]', '$data[3]', '$data[4]', '$data[5]', '$data[6]', '$data[7]', '$data[8]', '$data[9]', '$data[10]', '$data[11]');";

$dbquery=mysql_db_query($dbname,$sql);
mysql_close();
$i++;
}}while ( !feof( $FILE ) );
echo "บันทึกได้";//จะรันอย่างไรคำว่า "บันทึกได้" จะโชว์ทุกครั้ง เพราะฉนั้นกำหนด ฟลิด์ของตารางตรงคิวรี่ให้ถูกไม่งั้นข้อมูลไม่เข้า
?>
<body>
</body>
</html>

เมื่อแก้ไขข้อมูลให้ตรงกับ Excel ให้ตรงกับ DB แล้วเวลาใช้ก็ RUN Code นี้ตามปกติเป็นอันจบ
ลองดูครับ เป็นแบบที่ต้องการหรือเปล่า ไม่แน่ใจ
ที่มา เครดิต จำไม่ได้ว่าเอามาจากไหน ต้องขออภัยด้วยครับ
Date : 2013-02-03 12:13:50 By : apisitp

No. 17

Facebook

เรื่อง import ถ้าเราสร้างไฟล์ excel ปกติ ก็ import เข้าได้ค่ะ แต่ปัญหาเล็ก อยู่ที่ การ export file ให้ ออกเป็น ตาราง ข้อมูล ที่สามารถแก้ไขข้อมูลได้ ค่ะ

เรื่องมากจริงเรา อิอิ

Date : 2013-02-03 14:29:28 By : wongkhajang

No. 18

ออกมาแล้วแก้ไขได้เลย ถ้าเท่าที่ดูก็คงติดปัญหาเรื่องภาษาล่ะ....
ยังไม่เคยทำด้วย ไม่แน่ใจ นึกไม่ออกจริง ๆ
Date : 2013-02-03 17:23:11 By : apisitp

No. 19

Facebook

ต้องขอบคุณพี่ ๆ ทุกคนอีกครั้งนะค่ะ

ที่ถามไป ตอนนี้ได้ที่เป็นภาษาไทยแล้ว แต่ตอนแรกมันจะเป็นคอลัมท์เดี่ยวกันอยู่ เลยอยากจะแยกคอมลัมท์ออก
ก็ได้วิิิธีทำตามนี้ + กับข้อมูลที่เพ่ๆให้มา

เลยทำให้สมบูรณ์ ตอนนี้กำลัง update ข้อมูลลง excel อยู่ เสดแล้วจะเอาลง phpmyadmin ดู ว่าจะมีข้อผิดพลาดอะไรหรือป่าวค่ะ

ยังงัยแล้วจะมา บอกอีกทีนะค่ะ

วีธีแยกคอมลัมท์ตามนี้เลยค่ะ http://www.youtube.com/watch?v=UfFKyPOsVek

Date : 2013-02-04 10:46:17 By : wongkhajang

No. 20

Date : 2013-02-04 11:00:02 By : apisitp

No. 21

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : ไวยวิทย์ เมื่อวันที่ 2013-02-01 15:25:24
... ใส่ความคิดเห็นตรงนี้.......ได้ลองทำตามแล้วใช้ได้ครับเป็นภาษาไทยครับ แต่ถ้าใครที่ทำตามแล้วใช้ไม่ได้ลองดูก่อนนะครับว่าได้เซ็ตค่าให้อ่านภาษาไทยได้หรือยัง ในความคิดเห็นด่านล่างมีสอนอยู่ครับ

Date : 2018-01-31 14:54:46 By : เบล

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : phpMyAdmin Datebase Export file Excel ออกมาแล้ว อ่านภาษาไทยไม่ได้

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่