Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > สอบถามการแจ้งเบาะแสผ่าน เว็บไซด์ ครับ ให้มีความเหมาะสมต่อหน่วยงานที่เราเขียนให้กับเขา

สอบถามการแจ้งเบาะแสผ่าน เว็บไซด์ ครับ ให้มีความเหมาะสมต่อหน่วยงานที่เราเขียนให้กับเขา

Topic : 090150

โพสกระทู้ ( 53 )
บทความ ( 0 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

สถานะออฟไลน์

ผมเขียนเว็บไซด์ เกี่ยวกับการแสดงข้อมูลผู้ต้องหาที่ถูกหมายจับ อะครับ
แล้วคราวนี้ผมจะให้มี การแจ้งเบาะแสผ่านเว็บได้ด้วย แต่สำหรับผมเองยังไม่ทราบ
ว่าต้องทำอย่างไรแบบไหนถึงจะดูแล้วง่ายต่อการใช้งาน

ปล.ช่วยแนะนำหน่อยครับ

Tag : PHP, MySQL

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-02-01 16:03:54 By : sakchai.chai View : 939 Reply : 14

No. 1

โพสกระทู้ ( 3,844 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Twitter Facebook

การแสดงข้อมูลผู้ต้องหาที่ถูกหมายจับ
ทำได้หรอครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นความลับของทางราชการหรือเปล่า
เพราะมันต้องติดต่อฐานข้อมูลผู้ถูกหมายจับของ สนง.ตำรวจแห่งชาติเลยมั้ง

แต่ถ้าทำให้เค้า(เจ้าของโครงการ) ก็ต้องไปปรึกษาษาเค้า(เจ้าของโครงการ) นั่นแหล่ะครับ ไม่ถูกใจ User ก็ไม่ผ่านอยู่ดี จริงไม๊

ประวัติการแก้ไข
2013-02-01 16:29:41
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-02-01 16:27:21 By : mangkunzo

No. 2

โพสกระทู้ ( 4,169 )
บทความ ( 7 )

Hall of Fame 2012

อันนี้คือ จะทำของ สน. หรือว่าทำเองเล่นๆครับ จะได้แนะนำถูก
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-02-01 16:43:31 By : Ex-[S]i[L]e[N]t

No. 3

อ๋อ ขณะนี้ ผมกำลังใช้ข้อมูลปลอมแปลงขึ้นมาครับ เพื่อทดสอบการทำงานผ่านเว็บไซด์อยู่นะครับ
(เรื่อง การติดต่อฐานข้อมูลนั้น ทางหน่วยงานขอให้ ทางนักศึกษาที่รับเขียนโครงการ ใช้ข้อมูลหลอกไปก่อน)
และตอนนี้ผมติดที่ว่า จะให้แจ้งเบาะแสผ่านเว็บอย่างไรเท่านั้นเอง ง่าย ๆ คือ ไม่รู้จะเขียนโค๊ดอย่างไรดี"ด้วย"
Date : 2013-02-01 16:48:09 By : sakchai.chai

No. 4

ไม่ใช่ สน. ครับ ทำให้ กับ DSI
Date : 2013-02-01 16:48:41 By : sakchai.chai

No. 5

โพสกระทู้ ( 4,169 )
บทความ ( 7 )

Hall of Fame 2012

ข้อจำกัดของ DSI ณ ขณะนี้นะครับ
คดีที่อยู่ในความรับผิดชอบ
1. คดีความผิดตามกฎหมายว่าด้วยการกู้ยืมเงินที่เป็นการฉ้อโกงประชาชน
2. คดีความผิดตามกฎหมายว่าด้วยการแข่งขันทางการค้า
3. คดีความผิดตามกฎหมายว่าด้วยการธนาคารพาณิชย์
4. คดีความผิดตามกฎหมายว่าด้วยการประกอบธุรกิจเงินทุน ธุรกิจหลักทรัพย์และธุรกิจเครดิตฟองซิเอร์
5. คดีความผิดตามกฎหมายว่าด้วยการเล่นแชร์
6. คดีความผิดตามกฎหมายว่าด้วยการควบคุมการแลกเปลี่ยนเงิน
7. คดีความผิดตามกฎหมายว่าด้วยความผิดเกี่ยวกับการเสนอราคาต่อหน่วยงานของรัฐ
8. คดีความผิดตามกฎหมายว่าด้วยการคุ้มครองแบบผังภูมิของวงจรรวม
9. คดีความผิดตามกฎหมายว่าด้วยการคุ้มครองผู้บริโภค
10. คดีความผิดตามกฎหมายว่าด้วยเครื่องหมายการค้า
11. คดีความผิดตามกฎหมายว่าด้วยเงินตรา
12. คดีความผิดตามกฎหมายว่าด้วยการชดเชยค่าภาษีอากรสินค้าส่งออกที่ผลิตในราชอาณาจักร
13. คดีความผิดตามกฎหมายว่าด้วยดอกเบี้ยเงินให้กู้ยืมของสถาบันการเงิน
14. คดีความผิดตามกฎหมายว่าด้วยธนาคารแห่งประเทศไทย
15. คดีความผิดตามกฎหมายว่าด้วยบริษัทมหาชนจำกัด
16. คดีความผิดตามกฎหมายว่าด้วยการป้องกันและปราบปรามการฟอกเงิน
17. คดีความผิดตามกฎหมายว่าด้วยมาตรฐานผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรม
18. คดีความผิดตามกฎหมายว่าด้วยลิขสิทธิ์
19. คดีความผิดตามกฎหมายว่าด้วยการส่งเสริมการลงทุน
20. คดีความผิดตามกฎหมายว่าด้วยการส่งเสริมและรักษาคุณภาพสิ่งแวดล้อม
21. คดีความผิดตามกฎหมายว่าด้วยสิทธิบัตร
22. คดีความผิดตามกฎหมายว่าด้วยหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์
* สร้างฟอร์มเกี่ยวกับคดีความกดหมาย เพิ่ม แก้ไข ลบ อาจจะมีเพิ่มเติมอีก

2.ประวัติผู้ต้องหา หรือ แทน สำมโนประชากร
* สร้างฟอร์มเกี่ยวกับ ประวัติผู้ต้องหา อ้างจากสำมโนประชากร

3.หมายจับ ซึ่งเดินตามเอกสารหมายเลขอยู่แล้วเช่น ที่ 17601/2556
* สร้างฟอร์ม เพิ่ม ลบ แก้ไข
- โดยดึงข้อมูลจากสำมะโนประชากร
- วันที่ออกหมาย
- ข้อกล่าวหา

ในเรื่องแจ้งแบะแส ส่วนมากใช้แบบฟอร์มส่งเข้า email ครับ แต่เป็น email ของ DSI หรือหน่วยงานที่รับผิดชอบ ห้ามใช้ Freemail โดยเด็ดขาด เพื่อป้องกันข้อมูล และข้อผิดพลาดครับ

ข้างต้นมีแค่นี้ครับ

2013-02-01 17:05:11
2013-02-01 17:05:28
2013-02-01 17:28:02
Date : 2013-02-01 17:04:23 By : Ex-[S]i[L]e[N]t

No. 6

ขอบคุณครับมากครับ

งั้นผมก็จะทำ การแจ้งเบาะแส แบบฟอร์มส่งเข้า email แล้วกัน

ในการทดสอบ ผมจำเป็นต้องใช้ email แบบ freemail ไปก่อน เพื่อทำการทดสอบความเสถียนของ โครงงานของผม

อีกอย่างแบบฟอร์มการส่งเข้า mail ต้องเขียนโค๊ด อย่างไรครับ**
Date : 2013-02-01 18:09:04 By : sakchai.chai

No. 7

งั้นผม รบกวนการเขียนโค๊ด php แบบฟอร์มการส่งเข้า mail ได้มั้ยครับ
Date : 2013-02-01 18:13:26 By : sakchai.chai

No. 8

โพสกระทู้ ( 5,146 )
บทความ ( 26 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

การทำงานใช้ในระบบปิดนั้นนะครับ
จากประสบการณ์ในการทำงาน ให้กับหน่วยงานราชการนั้น ต้องศึกษารายละเอียดให้ครบก่อนการเริ่มดำเนินการครับ
ศึกษาจากระบบเดิม เพิ่มเติมจากระบบเก่า หรือเขียนขึ้นใหม่ ก็ดี ต้องรู้รายละเอียดเกี่ยวกับเรื่องนั้น ๆ ให้มากพอสมควร
แล้วเราค่อยมาออกแบบระบบครับ.

กรณีนี้ ผมจะยกตตัวอย่าง สำหรับการเขียนขึ้นใหม่เลยนะครับ.
เท่าที่อ่านดู ผมว่า ระบบนี้ จะต้องมี
1. ระบบเก็บทะเบียนผู้ต้องหา
ระบบนี้ทาง หน่วยงาน ต้นสังกัด เขาจะมีอยู่แล้ว และใช้งานกันอยู่แล้ว ร่วมกับหน่วยงานความมั่นคง และข้อมูลจากกระทรวงมหาดไทย
ถ้าเราทำใหม่ ก็จะไปซ้ำซ้อนกับเขา สิ่งที่เราต้องทำคือดึงข้อมูลพวกนั้นมาใช้ร่วมกันกับโปรแกรมของเรา

2. ระบบแจ้งเบาะแสผ่านเว็บไซต์
ข้อมูลหมายจับ .. ไม่ได้เป็นความลับของทางราชการครับ เพราะ จะเห็นได้จาก ข้อมูลที่เจ้าหน้าที่เอามากาง เป็นแผนผัง ออกสื่ออยู่บ่อย ๆ
หากเป็นความลับ .. ใครจะแจ้งจับได้เหรอครับ เพราะไม่รู้หน้าค่าตาของผู้ร้าย

การแจ้งเบาะแส .. เมื่อมีการแจ้งแล้ว เราจะให้ระบบทำยังไงต่อ เพื่อจะให้ไปถึงผู้รับผิดชอบงานโดยตรงได้รวดเร็วที่สุดและเป็นความลับที่สุด
และหากเกิดกรณี มีการแจ้งหลอก ๆ เอามันส์ เราจะดำเนินการอย่างไร

สรุป เรื่องทั้งหมด ให้ลองศึกษาจากระบบงานจริง ปรึกษาผู้รับผิดชอบโครงการ และสอบถามความต้องการจากเจ้าของโปรเจค จะได้รับแนวทางการใช้งานจริง ๆ เพื่อแก้ไขปัญหาในการปฏิบัติงานที่เกิดขึ้นจริง ๆ ทั้งหมดครับ

คำนึงไว้อีกอย่าง ระบบ ถึงจะีีดีเพียงใด ถ้าคนใช้ ใช้ไม่เป็นหรือยุ่งยากในการใช้งาน ก็ไร้ประโยชน์นะครับ
ให้ศึกษา หาแนวทาง นำเทคโนโลยีปัจจุบัน ให้เข้ามามีบทบาท ช่วยเหลือในการใช้งานให้มากที่สุดครับ
แนวทางพวกนี้ ผมได้ตอนผมทำงานลับให้กับ สขช. ครับ

2013-02-01 18:30:12
Date : 2013-02-01 18:29:20 By : deawx

No. 9

ขอบคุณครับ พี่ deawx ;

1.ระบบเก็บทะเบียนผู้ต้องหา ; ขณะนี้ ผมได้เชื่อมต่อกับฐานข้อมูลที่ผมสร้างขึ้นมาและฐานข้อมูลที่สร้างก็ตรงกับฐานข้อมูลที่ทางหน่วยงาน DSI ต้องการ เพราะไปสอบถามอยู่ และทางเข้าก็แนะนำมาแล้วครับ...

2.ระบบแจ้งเบาะแสผ่านเว็บไซต์ ; ขณะนี้ผมติดส่วนนี้อยู่ ไม่รู้จะเขียนโค๊ดอย่างไรดี จึงมาขอคำแนะำนำครับ***

เรื่องการใช้งานง่ายหรือไม่นั้น คิดว่าใช้งานง่าย ๆ นะ เพราะโปรเจคนี้ผมเองเป็นนักศึกษาที่กำลังจะจบ (โปรเจคนี้เป็นโปรเจคจบผม) คงใช้งานได้ง่ายจริง ๆ เข้าใจง่ายมาก ๆ
Date : 2013-02-02 12:02:40 By : sakchai.chai

No. 10

โพสกระทู้ ( 3,844 )

Twitter Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : sakchai.chai เมื่อวันที่ 2013-02-02 12:02:40
รายละเอียดของการตอบ ::
ตัวอย่างในนี้มีเพียบครับ เขียนมาก่อน ติดอะไรก็เอามาถามครับ

Date : 2013-02-02 12:56:19 By : mangkunzo

No. 11

ผมเองไม่รู้จะเริ่มยังไง เช่น หน้าตา form
Date : 2013-02-02 14:45:53 By : sakchai.chai

No. 12

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

ลองไปดูตามเว็บ ร้องทุกข์ ของหน่วยงาน กรม กระทรวงต่าง ๆ เค้าทำกันแบบไหน จะได้มาปรับฟอร์มตามที่เราต้องการ....
จะ Design ออกต้องท่องเว็บ(ที่เกี่ยวข้องเยอะๆ) มันจะออกมาเองครับ
Date : 2013-02-02 16:53:36 By : apisitp

No. 13

ผมสร้าง form แล้วนะครับ แต่จะให้เชื่อมต่อการส่งเมล์ได้ไง ครับ

Code (PHP)
<form action="" name="form1"  method="post">
	<table width="400" border="0" cellpadding="2" cellspacing="0" bgcolor="#666600" align="center">
		<tbody>
			<tr><td colspan="2" align="center"><font color="#FFFFFF"><strong>แบบฟอร์มแจ้งเบาะแส</strong></font></td></tr>
			<tr>
				<td>
				<table width="100%" border="0" cellpadding="2" cellspacing="0" bgcolor="#FFFFFF" style="font-family:'ms Sans Serif'; font-size: 13px" scope="col">
					<tbody>
						<tr>
							<td align="right" width="20%">ชื่อผู้แจ้ง&nbsp;:&nbsp;</td>
							<td width="80%"><input name="fullname" type="text" size="40"><font color="#CC0000">&nbsp;*</font></td>
						</tr>
						<tr>
							<td align="right">E-mail&nbsp;:&nbsp;</td>
							<td><input name="email" type="text" size="40"><font color="#CC0000">&nbsp;*</font></td>
						</tr>
						<tr>
							<td align="right">เบอร์โทรศัพท์&nbsp;:&nbsp;</td>
							<td><input name="telephone" type="text" size="40"  maxlength="10"><font color="#CC0000">&nbsp;*</font></td>
						</tr>
						<tr>
							<td align="right" valign="top">รายละเอียด&nbsp;:&nbsp;<font color="#CC0000">&nbsp;*</font></td>
							<td><textarea name="comment" rows="8" cols="40" style="margin: 2px; width: 263px; height: 134px;"></textarea></td>
						</tr>
						<tr>
							<td align="right" valign="top"><strong>หมายเหตุ</strong>&nbsp;:&nbsp;</td>
							<td valign="top">
							<font color="#CC0000">*&nbsp;&nbsp;</font>แสดงในหัวข้อที่จำเป็นต้องกรอก เพื่อประกอบการทำงานต่อไป หัวข้ออื่น ๆ มีไว้สำหรับติดต่อกลับในกรณีที่ต้องการ</td>
						</tr>
						<tr>
							<td colspan="2">&nbsp;</td>
						</tr>
						<tr>
							<td colspan="2"><p align="center"><input type="submit" value="ส่งข้อมูล"></p></td>
						</tr>
						<tr>
							<td colspan="2">&nbsp;</td>
						</tr>
					</tbody>
				</table>
			</td>
			</tr>
		</tbody>
	</table>
</form>

2013-02-03 17:16:32
2013-02-03 17:23:36
Date : 2013-02-03 17:15:24 By : sakchai.chai

No. 14

โพสกระทู้ ( 5,146 )
บทความ ( 26 )

ผมส่งตัวอย่างไปให้แล้วนะครับ คุณ sakchai

แล้วขยันเขียนนเองนะครับ หมั่นศึกษา จะได้ความรู้เพิ่มเยอะจากเว็บ thaicreate.com ครับ

เพราะที่นี่ เป็นคลังแสงข้อมูลด้าน PHP และ ภาษาอื่น ๆ ในการเขียนโปรแกรม เลยครับ

2013-02-06 21:08:44
Date : 2013-02-06 21:07:47 By : deawx

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : สอบถามการแจ้งเบาะแสผ่าน เว็บไซด์ ครับ ให้มีความเหมาะสมต่อหน่วยงานที่เราเขียนให้กับเขา

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่