Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > PHP > PHP Forum > PHP สงสัยว่า OOP ต่างจาก function ปกติยังไงหรอคับ ? (เข้ามาหน่อยครับ)

PHP สงสัยว่า OOP ต่างจาก function ปกติยังไงหรอคับ ? (เข้ามาหน่อยครับ)

Topic : 090839

Guest

ก็คือว่า มันต่างกันยังไงครับ ? ซึ่งในเว็บนี้ผมก็เห็นหลายคนถามไปแล้วนะครับ แต่ว่ามันไม่เครียครับ

ผมเลยไปนั่งดูว่ามันต่างกันยังไง

เรามาดู OOP กันก่อนนะครับ

จากกระทู้นี้ https://www.thaicreate.com/php/forum/044746.html#9 คอมเม้นที่ 9

ว่าไว้ว่า

Quote:

Code (PHP)
<?php
class human {
var $name = “human”;// default name = “human”
var $sex = 1; // default = 1 and 1 = male, 2 = female
var $height = 0; // height > 0
var $weight = 0; // weight > 0
var $age = 0; // age > 0
function showName(){
return $this->name;
}
function showSex(){
return $this->sex;
}
function showHeight(){
return $this->height;
}
function showWeight(){
return ($this->sex == 2 ? 'No Answer' : $this->weight);
}
function showAge(){
return ($this->sex == 2 ? 'No Answer' : $this->age);
}
}
$somsak = new human();
$somsak->name = 'Somsak';
$somsak->sex = 1;
$somsak->height = 178;
$somsak->weight = 65;
$somsak->age = 28;
echo 'Name : '.$somsak->showName().'<br />';
echo 'Sex : '.$somsak->showSex().'<br />';
echo 'Height : '.$somsak->showHeight().'<br />';
echo 'Weight : '.$somsak->showWeight().'<br />';
echo 'Age : '.$somsak->showAge().'<br />';
$somying = new human();
$somying->name = 'Somying';
$somying->sex = 2;
$somying->height = 168;
$somying->weight = 48;
$somying->age = 25;
echo 'Name : '.$somying->showName().'<br />';
echo 'Sex : '.$somying->showSex().'<br />';
echo 'Height : '.$somying->showHeight().'<br />';
echo 'Weight : '.$somying->showWeight().'<br />';
echo 'Age : '.$somying->showAge().'<br />';
?>

ผมก็ได้ไปลองเขียนดูเองปรากฎว่าได้ code มาตามนี้

Code (PHP)
<?php
function human($name,$sex,$hight,$weight,$age){
if (!empty($name) and !empty($sex) and !empty($hight) and !empty($weight)) {
($sex == 2 ? $weight=$age="No Answer" : 1 ); 
($sex == 1 ? $sex = "male" : $sex = "female");
$o = array("name" => $name,
			"sex" => $sex,
			"hight" => $hight,
			"weight" => $weight,
			"age" => $age
			);
return $o;
}
}
$r = human("Somsak",1,178,65,28);
echo 'Name : '. $r["name"] .'<br />';
echo 'Sex : '. $r["sex"] .'<br />';
echo 'Height : '. $r["hight"] .'<br />';
echo 'Weight : '. $r["weight"] .'<br />';
echo 'Age : '. $r["age"] .'<br />';
$r = human("Somying",2,158,48,25);
echo 'Name : '. $r["name"] .'<br />';
echo 'Sex : '. $r["sex"] .'<br />';
echo 'Height : '. $r["hight"] .'<br />';
echo 'Weight : '. $r["weight"] .'<br />';
echo 'Age : '. $r["age"] .'<br />';

?>

ผมก็เลยสงสัยว่ามันต่างกันยังไงครับ

ช่วยอธิบายทีครับ

Tag : PHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-02-13 21:52:16 By : Gr34nMaster View : 3635 Reply : 7

No. 1

โพสกระทู้ ( 1,819 )
บทความ ( 20 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

สถานะออฟไลน์
Facebook

พอจะลองหาบทความสอน OOP ของที่นี่ กลับไม่มีแฮะ

มีแต่วีดีโอคลิป

ผมไม่รู้ว่าอันนี้ช่วยอธิบายได้หรือเปล่า เพราะผมก็ไม่เคยดู

https://www.thaicreate.com/php/php-oop-vdo-clip.html

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-02-13 21:58:21 By : cookiephp

No. 2

โพสกระทู้ ( 342 )
บทความ ( 0 )

เอาความรู้เดิมที่มี ยัดใส่กล่องไว้ก่อนครับ อย่าเพิ่งเอามาใช้

OO คือการอิงวัตถุครับ มองและให้ความสำคัญกับสิ่งที่เรียกว่า "พฤติกรรม" ซึ่งต่างจาก
Procedural แบบดั้งเดิม ที่มองและเน้นในเรื่องขั้นตอนหรือกกระบวนการทำงาน โดยการแยกโปรแกรมเป็นบล็อกๆ (function)

ผมเห็นรูปแล้ว อืม ขออธิบายตามรูปแล้วกันนะครับ

แม่แบบ = class
คุณสมบัติ = variable
พฤติกรรม = method ( function )

เมื่อมองให้เป็น OO จะเห็นว่า สิ่งที่มันเหมือนๆ หรือสัมพันธ์กัน มักจะมาจากลักษณะพื้นฐานที่คล้ายกัน
คือ มีคุณสมบัติ มี พฤติกรรม ที่คล้ายกันครับ

ไอ้คุณสมบัติ และพฤติกรรมที่คล้ายกันเนี่ย จึงเอามารวมกันไว้เป็นพื้นฐาน แล้วเรียกมันว่า แม่แบบ หรือก class

ทำไมบอกว่า คล้ายกัน

จากตัวอย่าง

จะเห็นว่า คน 2 คน มีคุณสมบัติที่คล้ายๆกัน คือ ชื่อ มีเหมือนกัน และอื่นๆ
มีพฤติกรรมที่มีเหมือนกัน คือ เดิน

พอก่อนครับ

มาถึงตรงนี้ จะงงไปใหญ่ แล้วมันจะดียังไง ต่างจากแบบเดิมยัง
ขออธิบายแค่ พฤติกรรมการ"เดิน" ก่อนแล้วกันนะครับ

ต้น อาจจะเดิน ปกติ
ฝน อาจจะเดิน ขาถ่างๆหน่อย
น้อย อาจจะเดิน คล้ายๆ เป็ด
หอย อาจจะเดิน ปกติ

ต่างคนต่างมีพฤติกรรมการ "เดิน" เหมือนกัน
แต่ว่า แต่ละคนอาจเดินไม่เหมือนกัน จึงทำให้เกิดการ override ขึ้นมา คือ หากเขียนโปรแกรม ก็คือการกำหนดพฤติกรรมขึ้นใหม่

งงละสิ ผมรู้ว่าผมอธิบายไม่เข้าใจ พิมพ์คล่อง แต่ร่ายให้เข้าใจไม่เก่ง
แต่ไม่รู้จะบอกยังไง อยากจะนั่งสังคายนากับ จขกท ซัก 1 วัน รับรอง กระจ่าง ครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-02-13 22:59:24 By : triplea

No. 3

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 2 เขียนโดย : triplea เมื่อวันที่ 2013-02-13 22:59:24
รายละเอียดของการตอบ ::
เอาความรู้เดิมที่มี ยัดใส่กล่องไว้ก่อนครับ อย่าเพิ่งเอามาใช้

OO คือการอิงวัตถุครับ มองและให้ความสำคัญกับสิ่งที่เรียกว่า "พฤติกรรม" ซึ่งต่างจาก
Procedural แบบดั้งเดิม ที่มองและเน้นในเรื่องขั้นตอนหรือกกระบวนการทำงาน โดยการแยกโปรแกรมเป็นบล็อกๆ (function)

ผมเห็นรูปแล้ว อืม ขออธิบายตามรูปแล้วกันนะครับ

แม่แบบ = class
คุณสมบัติ = variable
พฤติกรรม = method ( function )

เมื่อมองให้เป็น OO จะเห็นว่า สิ่งที่มันเหมือนๆ หรือสัมพันธ์กัน มักจะมาจากลักษณะพื้นฐานที่คล้ายกัน
คือ มีคุณสมบัติ มี พฤติกรรม ที่คล้ายกันครับ

ไอ้คุณสมบัติ และพฤติกรรมที่คล้ายกันเนี่ย จึงเอามารวมกันไว้เป็นพื้นฐาน แล้วเรียกมันว่า แม่แบบ หรือก class

ทำไมบอกว่า คล้ายกัน

จากตัวอย่าง

จะเห็นว่า คน 2 คน มีคุณสมบัติที่คล้ายๆกัน คือ ชื่อ มีเหมือนกัน และอื่นๆ
มีพฤติกรรมที่มีเหมือนกัน คือ เดิน

พอก่อนครับ

มาถึงตรงนี้ จะงงไปใหญ่ แล้วมันจะดียังไง ต่างจากแบบเดิมยัง
ขออธิบายแค่ พฤติกรรมการ"เดิน" ก่อนแล้วกันนะครับ

ต้น อาจจะเดิน ปกติ
ฝน อาจจะเดิน ขาถ่างๆหน่อย
น้อย อาจจะเดิน คล้ายๆ เป็ด
หอย อาจจะเดิน ปกติ

ต่างคนต่างมีพฤติกรรมการ "เดิน" เหมือนกัน
แต่ว่า แต่ละคนอาจเดินไม่เหมือนกัน จึงทำให้เกิดการ override ขึ้นมา คือ หากเขียนโปรแกรม ก็คือการกำหนดพฤติกรรมขึ้นใหม่

งงละสิ ผมรู้ว่าผมอธิบายไม่เข้าใจ พิมพ์คล่อง แต่ร่ายให้เข้าใจไม่เก่ง
แต่ไม่รู้จะบอกยังไง อยากจะนั่งสังคายนากับ จขกท ซัก 1 วัน รับรอง กระจ่าง ครับ

อธิบายได้ดีเลยครับ ถึงจะงงๆก็เถอะ แต่ผมจะพยายามกลับไปอ่านให้หลายๆรอบจนเข้าใจนะคับ

555555

ผมเชื่อว่าคนที่ไม่ได้โดนสอนมาแบบ oop แต่แรกแบบผมเนี้ยจะมีคำถามนึงอยู่ในใจว่า

"อะไรที่การเขียนแบบ function ธรรมดาทำไม่ได้แล้วอะไรที่การเขียนแบบ oop ทำได้"

เท่าที่ผมไปอ่านๆมา คุณสมบัติเด่นมันคือ พิมพ์เขียว ที่ประมาณว่า

class มนุษย์ {

function กิน {
.......กิน.......
}
function เดิน {
.......เดิน......
}
function ขี้ {
.......ขี้.......
}
function ปี้ {
......ปี๊.......
}
function นอน{
.....นอน....
}
}

นี้คือมนุษย์ปกติคนนึงแล้วถ้าเราจะสร้างมนุษย์ต่างดาวปล่อยแสงได้ก็แค่ทำแบบนี้

class มนุษย์ต่างดาวปล่อยแสง extends มนุษย์ {
function ปล่อยแสง {
......ปล่อยแสง......
}
}

คือไอ้มนุษย์ต่างดาวปล่อยแสง ของผมเนี้ยมันก็จะเหมือน มนุษย์ทุกอย่างเลย แต่มันสามารถที่จะปล่อยแสงได้ แค่นั้นใช้ไหมครับ

เพราะฉะนั้นการที่ผมสร้างเผ่าพันธุ์มนุษย์ต่างดาวปล่อยแสง ขึ้นมาใหม่ เผ่าพันธุ์มนุษย์ก็ยังคงอยู่ใช่ไหมครับ?

ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ ? ถ้าไม่ถูกผมจะได้ทำความเข้าใจใหม่เลย ฮ่าๆ

(เห็นชอบยกตัวอย่างเป็น วัตถุกันเลยเอาให้หลุดโลกเลย 5555555)
Date : 2013-02-14 01:43:57 By : Gr34nMaster

No. 4

ใช่ครับ เข้าใจถูกต้องแล้ว

สิ่งที่สืบทอดไปจากแม่แบบเดิม จะมีคุณสมบัติและพฤติกรรมที่เหมือนแม่แบบทุกอย่าง (จริงๆ ไม่ทุกอย่างครับ มีข้อยกเว้นอยู่ แต่เอาไว้ก่อน)
หากมีคุณสมบัติใหม่ๆ ก็สามารถเขียนเพิ่มเข้าไปได้ เช่น พฤติกรรม ปล่อยแสง ดังท่านว่า

สมมตินะครับ
สมมติว่ามนุษย์ "นอน" โดยทิ้งตัวราบไปกับพื้น
สมมติมนุษย์ต่างดาวที่สืบทอดไปจากมนุษย์ปกตินั้น "นอน" โดยการห้อยหัว เอาหางไปเกี่ยวไว้ (มีคุณสมบัติ หาง เพิ่มมา)

จะสังเกตครับว่า มนุษย์ต่างดาว มี "หาง" ซึ่ง มนุษย์ ธรรมดา ไม่มี

ดังนั้น มันจะเป็นแบบนี้ ครับ

Code (PHP)
class มนุษย์ต่างดาวปล่อยแสง extends มนุษย์ {
//มีหาง (ใช้ var ก่อนนะครับ อยากรู้ลึกเดี๋ยวมาต่อใหม่)
var หาง;
function ปล่อยแสง {
......ปล่อยแสง......
}
function นอน(){
 //เอาหางห้อยกิ่งไม้ ห้อยหัวลงมา
}
}

มันคืออะไรครับ นี่แหล่ะ สิ่งที่ function ธรรมดา หรือ procedural ที่จขกท ว่ามามันทำไม่ได้

การแก้ไขพฤติกรรมการนอนของมนุษย์ต่างดาวนี้ มีผลกระทบแค่ในแม่แบบของมนุษย์ต่างดาวเท่านั้น ไม่เกี่ยวกับมนุษย์ครับ
ซึ่ง มนุษย์ ยังนอนปกติ อยู่ ไม่ได้ห้อยหัวตามมนุษย์ต่างดาว แต่อย่างใด

มองกลับไปครับ
ถ้าเป็น function(procedural) ธรรมดา จะทำยังไง
จะเขียน function นอนใหม่ มันก็ทับกับของเดิม จะทำให้มนุษย์ นอนห้อยหัวตามไปด้วย
จะเขียน function การนอนแบบพิเศษขึ้นมา ก็ไม่จบไม่สิ้น เพราะหากมี มนุษย์บ้าบอคอแตกขึ้นมาอีกประเภทนึง จะทำยังไง

นี่คือตัวอย่างบางตอนครับ ที่จะเห็นว่า OO มันมีข้อดีที่พอจะยกตัวอย่างได้ง่ายๆ

ไม่ใช่ไม่มีข้อเสียนะครับ ข้อเสียมันก็เยอะเหมือนกัน
Date : 2013-02-14 08:55:28 By : triplea

No. 5

Guest

พี่ TripleA อธิบายได้กระจ่างมากเลยครับ +10 ๆ

ฮ่าๆ

แล้วถ้ามี

class มนุษย์บ้าบอคอแตก {
}
ขึ้นมา เราก็ต้องแยกออกไป เหมือนมนุษย์ต่างดาวปล่อยแสงใช่ไหมครับ ?

อ่อคับ แล้วเรายังสามารถ กำหนดความสามาถพิเศษให้ class นั้นๆ ได้ด้วยใช่ไหมครับ ?

เช่น

Code (PHP)
private function นอน {
.....มุดดินนอน.....
}
}

ซึ่งถ้าเราทำแบบนี้ class อื่นๆ ก็จะไม่สามารถลอกเลียนแบบได้ใช่ไหมครับ ?

ผมเข้าใจถูกไหมคับ ?

ฮ่าๆ ว่าแต่พี่ TripleA ช่วยบอกข้อเสียของมันด้วยนะครับ (หาในเน็ตไม่เจอ หรือผมโง่หาไม่เจอเองหว่า 555)
Date : 2013-02-14 16:37:15 By : Gr34nMaster

No. 6

เราก็ต้องแยกออกไป เหมือนมนุษย์ต่างดาวปล่อยแสงใช่ไหมครับ ?
อ่อคับ แล้วเรายังสามารถ กำหนดความสามาถพิเศษให้ class นั้นๆ ได้ด้วยใช่ไหมครับ ?

จะแยกเป็นคลาสใหม่ หรือไม่ ?

ขึ้นกับคุณสมบัติ และ พฤติกรรมครับ

หาก มนุษย์บ้าบอคอแตก นั้น ต้องนอนโดยการมุดดินนอน ก็ต้องแยกครับ
เพราะจะเห็นว่า มันไม่สามารถ นอนปกติเหมือนมนุษย์ธรรมดาได้

เนื่องจาก ข้างบน เรามีแล้ว 2 คลาส คือ มนุษย์ กับ มนุษย์ต่างดาวปล่อยแสง

คลาส มนุษย์ต่างดาวปล่อยแสง นั้น มีพิเศษขึ้นมาหน่อย คือ มีหาง และ นอนด้วยการ ห้อยหัวนอน โดยเอาหางเกี่ยวอะไรซักอย่างไว้

เมื่อจะมี มนุษย์บ้าบอคอแตกขึ้นมา ก็ต้องดูว่า มนุษย์บ้าบอคอแตก เนี่ย ควรจะรับคุณสมบัติและพฤติกรรมไปจากใคร (จาก มนุษย์ หรือ มนุษย์ต่างดาวปล่อยแสง ? )

หาก มนุษย์บ้าบอคอแตก มีหางด้วย ก็ควรจะสืบทอดไปจาก มนุษย์ต่างดาวปล่อยแสง ใช่มั้ยครับ
แต่ถ้า มนุษย์บ้าบอคอแตก ไม่มีหาง ก็ควรจะไปสืบทอดมาจาก มนุษย์

การสืบทอด = extends
การกำหนดพฤติกรรมให้ใหม่ (กำหนด การนอนใหม่) = override

ทีนี้ ดูตรงนี้ครับ (ยังไม่เอ่ยถึง visibility นะ)

}
}

ท่านเขียนโค้ดมา ไม่มี extends คือ ไม่มีการสืบทอดคุณสมบัติมาจากใคร แสดงว่า มนุษย์บ้าบอคอแตกนี้ จะไม่สามารถ กิน ขี้ ปี้ นอน ได้เหมือนกับ 2 มนุษย์ ด้านบน

หากท่าน
class มนุษย์บ้าบอคอแตก extends มนุษย์ {
}
}

มนุษย์บ้าบอคอแตก ของท่าน ก็จะ กินขี้ปี้นอน ได้ปกติ แต่มุดดินนอน เท่านั้น ที่ต่างออกไป

การมุดดินนอน จึงไม่เรียกว่าเป็นความสามารถพิเศษครับ แต่เป็นพฤติกรรมการนอน ที่มีเหมือนกัน แต่นอนไม่เหมือนกัน เรียกมันว่า override ครับ
เรียกเต็มๆ คือ
พฤติกรรมการนอนของมนุษย์บ้าบอคอแตก ได้ override พฤติกรรมการนอน ของ มนุษย์
หรือ
พฤติกรรมการนอนของมนุษย์ ถูก override โดย มนุษย์บ้าบอคอแตก

จะเรียกว่าความสามารถพิเศษจริงๆ ต้องมีพฤติกรรมมาใหม่ครับ
เช่น มนุษย์บ้าบอคอแตก สามารถ เหาะเหินเดินอากาศได้ด้วย แบบนี้จะเรียกว่ามีความสามารถพิเศษครับ

ซึ่งถ้าเราทำแบบนี้ class อื่นๆ ก็จะไม่สามารถลอกเลียนแบบได้ใช่ไหมครับ ?

ผมเข้าใจถูกไหมคับ ?

หากมองในลักษณะที่ไม่ใช่ copy & paste โค้ดมาเลย จะถูกครับ ไม่สามารถลอกเลียนแบบได้ เพราะท่านกำหนด private ไว้ แม้จะมี มนุษย์สุดสวาท มาสืบทอดไปก็ตาม

ฮ่าๆ ว่าแต่พี่ TripleA ช่วยบอกข้อเสียของมันด้วยนะครับ (หาในเน็ตไม่เจอ หรือผมโง่หาไม่เจอเองหว่า 555)

อันนี้ขออุบไว้ก่อนครับ ให้ท่านได้ศึกษา OOP ก่อน
เพราะหากท่านเข้าใจกระบวนการ OOP แบบ ลึกซึ้ง แล้ว
ท่านจะเห็นข้อดี และข้อเสีย ของมันเองครับ โดยอัตโนเมติก

ประวัติการแก้ไข
2013-02-14 17:28:19
2013-02-14 17:32:14
2013-02-14 17:38:15
Date : 2013-02-14 17:26:37 By : triplea

No. 7

Guest

อ๊อครับ กระจ่างแล้วครับ เดี๊ยวสมัคร สมาชิกมากด + ให้นะครับ ฮ่าๆ

พี่ TripleA ขอบคุณจริงๆ ครับ ^^

admin ควรปักหมุดความเห็นพี่ TripleA นะครับ อธิบายได้เข้าใจมากๆ เลยครับ

ผมจะไปหัดเขียน oop แบบจิงๆจังๆ แล้วครับ *0*

คงจะหายไปซักพัก(ใหญ่ๆ)

ขอบคุณอีกครั้งครับ พี่ TripleA
Date : 2013-02-14 18:42:18 By : Gr34nMaster

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : PHP สงสัยว่า OOP ต่างจาก function ปกติยังไงหรอคับ ? (เข้ามาหน่อยครับ)

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่