Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > การตั้งคำถาม - การตอบคำถาม .... ผู้ถาม (ไม่ว่าจะ รู้น้อย รู้มาก มือใหม่ มือเก่า )

การตั้งคำถาม - การตอบคำถาม .... ผู้ถาม (ไม่ว่าจะ รู้น้อย รู้มาก มือใหม่ มือเก่า )

Topic : 090911

โพสกระทู้ ( 342 )
บทความ ( 0 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

สถานะออฟไลน์

ผู้ถาม (ไม่ว่าจะ รู้น้อย รู้มาก มือใหม่ มือเก่า )

- มักจะตั้งคำถามสั้นๆ ห้วนๆ ไม่ได้ใจความ

การตั้งคำถาม ต้องเคลียร์ ชัดเจน สื่อถึงเจตนาในสิ่งที่อยากจะรู้ ไม่ใช่อารมณ์แบบว่า แบบนี้ทำไง? แบบนี้ อย่าถามดีกว่าครับ
คำถามลักษณะนี้ คนที่จะตอบ เค้าก็ขี้เกียจตอบครับ อารมณ์ไม่ให้ เช่น ผมนี่แหล่ะ
อยากรู้ ต้องให้ข้อมูลเพียงพอต่อการตอบคำถาม ยิ่งมาก ยิ่งดี

- บางทีก็ตั้งยาวเกินไป แทนที่จะใส่ไว้ในรายละเอียด

คำถามมันควรจะกระชับครับ แต่ชัดเจน ว่าจะสื่อถึงอะไร
หากมีรายละเอียด ที่จำเป็นต้องสื่อถึงที่มา เอามาพิมพ์เพิ่มบรรยายในภายหลังจะดีกว่าครับ

- คำถามพวก แบบนี้ทำไง อยากได้ผลลัพธ์แบบนี้ ต้องเขียนโค้ดยังไง

คำถามแบบนี้ ถึงมีคนตอบ ท่านก็จะไม่ได้ความรู้ที่ถูกต้อง
ต่อให้คนที่ตอบไป ทำถูก โดนใจท่าน ตามที่ท่านต้องการทุกอย่าง ท่านจะได้อะไร?
ถ้าเป็นการบ้าน ก็แค่ได้ส่ง แต่ไม่ได้ความรู้ เพราะขาดความเข้าใจครับ

- การใช้คำ หลายท่าน ทั้งคนถาม ทั้งคนตอบ ไม่เข้าใจ หรือจะเรียกแทนกันยังไงก็ไม่ทราบ หรือจะเข้าใจว่ามันเป็นตัวเดียวกันก็ไม่รู้

- java คือ java จะใช้แทน javascript ไม่ได้
- base, เบส มันคือ base ที่แปลว่าฐาน แปลว่าพื้นฐาน ไม่ใช่ Dababase ที่แปลว่าฐานข้อมูล
- phpmyadmin คือ โปรแกรมที่ใช้ในการจัดการฐานข้อมูล MySQL ไม่ใช่ ฐานข้อมูล
- ฯลฯ

- ถามการบ้าน ถามข้อสอบสัมภาษณ์งาน

เท่าที่สังเกตดู หลายๆท่านในบอร์ด จะค่อนข้างไม่อยากจะตอบ ด้วยเหตุผลอันใดก็แล้วแต่
แต่สำหรับผม ตรงกันข้ามครับ อยากจะตอบมาก ถ้าคำถามนั้น อธิบายชัด บอกชัดเจน ว่าเพื่ออะไร
ได้ศึกษาและลงมือไปก่อนแล้ว แต่ยังไม่ได้คำตอบ หรือได้คำตอบ แต่ยังไม่เข้าใจ อันนี้ถามมาครับ
ถ้าไม่มีคนตอบ ผมจะตอบท่านเอง

ผู้ตอบ (จะมือใหม่หัดตอบ มือเก่า มือเก๋าในจากไหน หรือมือเก๋าจากบอร์ดก็ตาม)

- ตอบคำถามโดยไม่อธิบาย

สำหรับคำถามที่ถามห้วนๆ งงๆ ไม่ได้ใจความ ถามเหมือนไม่อยากได้คำตอบ
อันนี้ โอเคครับ รับได้กับการตอบแบบนี้

คนถาม อาจขอบคุณสำหรับน้ำใจของท่าน
แต่อารมณ์ copy & paste มันทำให้ไม่ได้เอ่ยคำว่าขอบคุณอย่างแท้จริง มันจะเป็นขอบคุณแบบผ่านๆ
ดังนั้น อธิบายให้ด้วยน่าจะดีกว่า คนถามจะรู้สึกว่าท่าน เป็นผู้มีพระคุณ ต่อเค้าครับ

- พวกที่บอกว่าง่ายๆ แต่ไม่บอกว่าง่ายยังไง

อารมณ์หวงวิชา อย่าตอบดีกว่าครับ

หากมันง่ายจริง และท่านไม่อยากจะตอบ ณ ตอนนั้น ท่านควรแนะนำแนวทางให้กับผู้ถามบ้าง เพื่อจะให้เค้าได้เอาไปเป็นแนวทางหาคำตอบต่อไป
ไม่ใช่มาอ่านแล้วเหมือนไม่ได้อ่าน แบบนี้ มันรกบอร์ดครับ

- กองเชียร์ และ กองทับถม

ทำให้บอร์ดครึกครื้นดีครับ

- ตอบคำถาม เชิงทฤษฏี vs เชิงปฏิบัติ

หลายท่าน อาจมีฝีไม้ลายมือแพรวพราว เจนจัดในวงการโปรแกรมมิ่ง ไม่ว่าจะรู้ทฤษฎีหรือไม่
ควรจะแนะนำออกมาด้วยครับ ว่าไอ้ที่ตอบไปเนี่ย ได้มายังไง เพราะอะไร หรืออิงทฤษฎีตัวใด

จริงๆ มันไม่สำคัญหรอกครับ
แต่กรุณาดูหัวข้อคำถามบ้าง ว่าควรจะตอบไปแค่โค้ดอย่างเดียวรึเปล่า หรือควรจะเสริมเกร็ดเล็ก เกร็ดน้อยอะไรบ้างมั้ย

มีอีกเยอะครับ ถ้าจะให้พิมพ์ในนี้ คงบ่ายยันเย็น ไม่ได้ทำงานเป็นแน่
ยังไงขอฝากไปถึง ผู้ที่จะตั้งคำถาม และผู้ที่จะกรุณาตอบคำถามครับ
ผมไม่อยากเอาไปเทียบกับบอร์ดโปรแกรมมิ่งอื่นๆ แต่มันก็อดไม่ได้ครับ
โดยส่วนตัว ผมสมัครสมาชิกเว็บนี้มา น่าจะราวๆ ปี 2546 พร้อมกับบอร์ดโปรแกรมมิ่งใหญ่เมืองไทย (ทุกคนน่าจะรู้)
กฎกติกา การตั้งกระทู้ การตอบกระทู้จะเข้มงวดเอาเรื่อง
บางทีจะตั้งคำถาม คิดแล้วคิดอีก จนแก้ปัญหาได้ก่อน ก็มี

ผมเองเล่นบอร์ดโปรแกรมมิ่ง(ใหญ่)ต่างประเทศด้วย ในช่วงเวลากลางคืน
เพราะกลางคืนบ้านเรา มันคือกลางวันบ้านเค้า ทำให้ได้ศึกษาและหาความรู้จากบอร์ดได้ตลอด (กลางคืนบอร์ดบ้านเราจะเงียบ)

และผมเอง ไม่ได้เป็นคนรู้คนเก่งอะไร แชร์ได้ ตอบได้เท่าที่ตัวเองรู้เท่านั้น
บางคำถาม แสนง่าย อย่างที่หลายๆคนตอบ แต่ผมก็ไม่ตอบ เพราะว่าคำถามไม่ชวนตอบ คนตั้งคำถาม เหมือนไม่อยากได้คำตอบ
จะเห็นว่ามันมีส่วนครับ
ถึงผมจะเป็นคนส่วนน้อย 1 ใน สมาชิกหลายหมื่นคนที่นี่ เหมือนจะไม่กระทบบอร์ดอะไร
แต่ทำให้ความน่าเชื่อถือ ของบอร์ดมันลดลงไปด้วยแน่นอนครับ

สุดท้าย ผมโพสต์กระทู้นี้ไปแล้ว
ใครไม่พอใจ จะด่า ด่าได้เลยครับ จะด่าออกสื่อที่นี่ หรือ PM มาด่า ก็ได้ ไม่ว่ากัน
ใครเห็นด้วย ก็ยินดีครับ จะได้ช่วยกันยกระดับบอร์ด

ฝาก พี่ mr.win ดูแลเรื่องกฎระเบียบของบอร์ด ด้วยครับ

ปล. ขออภัยที่คำถามแบบนี้อยู่ในห้อง php เพราะผมอยู่แต่ในห้องนี้ครับ

Tag : PHP

ประวัติการแก้ไข
2013-02-15 12:10:42
Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-02-15 12:09:04 By : triplea View : 931 Reply : 12

No. 1

โพสกระทู้ ( 1,819 )
บทความ ( 20 )

Facebook

ตรงใจมากครับ

โดยเฉพาะเรื่องการตอบแบบห้วนๆ โดยไม่อธิบาย

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-02-15 12:17:02 By : cookiephp

No. 2

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

Twitter Facebook

เรื่องตั้งคำถาม/ตอบกระทุ้ ผมยอมรับค่อนข้างจะเป็นปัญหาในบอร์ดเหมือนกันครับ เพราะหลาย ๆ กระทู้ คนมักจะถามก่อนที่จะคิด ว่าจะเขียนหรือพิมพ์อะไรลงไป ตอนนี้ผมก็ได้แค่เขียน คำแนะนำ ก่อนตั้งกระทู้ครับ ว่าควรตั้งชื่อกระทู้ให้ได้ใจความ บางกระทู้ ผมจะใช้การตามแก้ไขชื่อเรื่อง เพื่อให้อ่านแล้วเข้าใจง่าย ครับ

ยังไงจะลองไปปรับดูครับ ตอนนี้้ขอคิดก่อน มี Comment อื่น ๆ ก็แนะนำมาได้ครับ

Cheer !
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-02-15 12:21:43 By : mr.win

No. 3

ผมเป็นคนที่มีอีโก้สูงพอตัว โลกส่วนตัวสูง ใจดี แต่ดุ

ผมตอบคำถามเกือบจะ 100% ด้วยการอธิบาย และชี้นำแนวทางที่คิดว่า ง่าย และดีที่สุด(ในความง่าย) เสมอๆ
และพยายามอย่างมาก ที่จะไม่ตอบด้วยการให้ผลลัพธ์ตรงๆ

อยู่ๆ ตอนนี้ ผมรู้สึกไม่อยากตอบแล้วครับ

แต่ผมก็ยังอยากจะแบ่งปันความรู้ที่มี

จากนี้ไป ผมจะตอบคำถามน้อยลงแล้วครับ จากเดิมที่ตอบน้อยอยู่แล้ว
เพราะว่า ผมรู้สึกไม่ชอบ รู้สึกไม่โอเค กับการตั้งคำถาม การถาม และการแสดงความคิดเห็น ของคนในนี้
ซึ่งเป็นคนส่วนน้อย โดยเฉพาะ guest

คนถามไม่ผิดหรอกครับ ที่ไม่รู้
แต่โปรดแสดงความจริงใจ ในความกระหายใคร่รู้ของท่านมา
ไม่ใช่มาถาม หรือมาทำอะไร เพียงเพราะว่าที่นี่ เราไม่รู้จักมักคุ้นกัน
จะถาม จะพิมพ์อะไร จึงไม่จำเป็นต้องแสร้งทำเป็นดี

ผมเชื่อว่าหลายคนเป็น guest เพียงเพราะไม่อยากจะเสียฟอร์ม จึงถอดล็อกอินออกไป

แต่ก็คงจะมีคนที่เป็น guest เพราะมาเล่นในบอร์ดน้อยจริงๆ

ขออภัยสำหรับความเห็นนี้

แต่ผมจะไม่ตอบคำถาม guest อีก ถ้าหาก ผมรับรู้ไม่ได้ถึงความจริงใจ

สำหรับสมาชิก หรือท่านใด ที่ไม่เห็นด้วยกับความคิดเห็นของผม
จะหาว่าผมกั๊กหรืออย่างไร ก็ไม่รู้ได้
บอกมาได้เลยตรงๆ ครับ ผมจะได้พิจารณาตนเอง ว่าไม่สมควรจะตอบทุกคำถามที่นี่อีก

เพราะจุดประสงค์ของผมคือ เพื่อให้ความรู้ ความกระจ่าง ซึ่งจะนำไปสู่การหาคำตอบได้อย่างถูกทาง และได้โดยง่าย
ไม่ใช่การให้คำตอบ(ถ้าไม่จำเป็น)

ขอบคุณ
Date : 2013-02-21 14:47:03 By : triplea

No. 4

Facebook

ก่อนหน้านี้ผมก็ไม่โอเคเหมือนคุณล่ะครับ จนแบบเก็บนิสัยเสียเอาไว้ไม่อยู่
เผลอต่อว่า หรือตอบประชดไปหลายครั้ง จนเริ่มมีคนเกลียดผมแล้ว

แต่ไม่เป็นไร ตอบในนี้น้อยลง แต่มาช่วยเขียนบทความก็ได้ครับ

มาลองสังเกตกันดีกว่า ว่าคนในนี้ถามเรื่องอะไรกันบ่อยๆ
มาเขียนเรื่องนั้นเป็นบทความที่อธิบายโดยละเอียดกันดีกว่าครับ จะได้ไม่ต้องตอบซ้ำๆ กันบ่อยๆ
เพราะว่ากันจริงๆ คำถามในบอร์ดนี้ส่วนใหญ่มีแต่เรื่องซ้ำๆ เดิมๆ
แต่อยู่ในการประยุกต์ใช้งานที่ต่างกันแค่นั้นเอง
ผมว่า ด้วยความรู้ และการอธิบายในเชิงวิชาการโดยละเอียดของคุณ คงจะได้บทความที่มีคุณภาพสูงหลายเรื่องแน่ๆ ครับ

เมื่อคุณเขียนบทความอย่างเดียว คุณก็ตอบน้อยลง จะได้ไม่ต้องมานั่งกังวลว่า
เกสท์ (หรือโกสท์) คนไหนจะเป็นสมาชิกคนใด
เพราะพอเป็นให้ความรู้เป็นบทความ เราก็ไม่รู้เลยว่าใครจะมาอ่านบ้าง
แต่เอาจริงๆ ผมไม่เคยคิดประเด็นนี้เลยนะครับ ใครจะเอาความรู้ก็เอาไป
ใครจะไม่จริงใจ ตอนล็อกอินอยู่ก็อวดรู้
แต่ตอนไม่รู้ถอดล็อกอินมาเป็นคนขอความรู้ ก็ปล่อยเขาทำไปเถอะครับ

มาช่วยกันดีกว่าครับ อย่าเพิ่งท้อ ถ้าคุณอยากจะให้ความรู้คนอื่นอย่างจริงจัง และยั่งยืน

ขนาดผมตอนนี้รู้ว่ามีคนเกลียด ผมยังไม่ท้อเลย สู้ๆ ครับ
Date : 2013-02-21 15:30:45 By : cookiephp

No. 5

Facebook

ขอเสริมอีกนิดนะครับ
ที่อยากชักชวนคุณ TripleA มาเขียนบทความเพราะคำพูดนี้ด้วย

เพราะจุดประสงค์ของผมคือ เพื่อให้ความรู้ ความกระจ่าง ซึ่งจะนำไปสู่การหาคำตอบได้อย่างถูกทาง และได้โดยง่าย
ไม่ใช่การให้คำตอบ(ถ้าไม่จำเป็น)

ซึ่งผมมองว่า ปัญหาที่ถามๆ กันอยู่ทุกวันนี้ เกิดมาจากการไม่มีความรู้พื้นฐานครับ
ถ้าทุกคนมีความรู้พื้นฐาน บอร์ดนี้อาจจะโล่งไปถนัดตาเลยก็ได้
และถ้าคุณ TripleA มีจุดประสงค์อย่างนั้นจริงๆ ก็ขอมาช่วยกันดีกว่านะครับ

สำหรับสมาชิก หรือท่านใด ที่ไม่เห็นด้วยกับความคิดเห็นของผม
จะหาว่าผมกั๊กหรืออย่างไร ก็ไม่รู้ได้

จะไม่มีคนเห็นเป็นอย่างนั้นแน่ครับ ถ้าเขียนบทความแม้จะไม่ตอบคำถามในบอร์ดก็ตาม
เพราะถ้าหายไปแบบนี้ มันต้องมีคนคิดอยู่แล้วล่ะครับ
โดยเฉพาะคนประเภทที่คุณคิดว่ามีอยู่คือ สมาชิกที่ถอดล็อกอินมาถาม

ลองเขียนดูสักเรื่องนะครับ เผยแพร่ได้เยอะกว่าด้วย
แบบบทความล่าสุดของผม ได้คุณวินช่วยเผยแพร่ในเพจ
ตอนนี้ก็แชร์กันไปมากมายแล้ว รู้สึกดีใจมาก หายเหนื่อยเลยครับ อิอิ
Date : 2013-02-21 16:36:36 By : cookiephp

No. 6

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Date : 2013-02-21 16:45:59 By : apisitp

No. 7

ขอบคุณครับ ที่เข้าใจผม

ถ้าพิมพ์ไปมันต้องดราม่าแน่นอน

เหตุผลที่ผมมีโลกส่วนตัวสูง ไม่ใช่อะไรมาก
ไม่ใช่เพราะว่า โปรแกรมเมอร์ทุกคนจะต้องเป็นแบบนี้

แต่จะขอ ย้อนกลับไปเมื่อ เมื่อสมัยเรียน แม้ไม่มีใครอยากฟัง ก็จะเล่าคร่าวๆ

ผมเริ่มจาก 0 อยากศึกษาเกี่ยวกับ PHP แทบตาย
ขอร้องเพื่อนที่รู้ ขอร้องรุ่นพี่ที่รู้จัก ก็มีแต่บอกว่ามันง่ายอย่างนั้นอย่างนี้
แต่ไม่มีเพื่อนคนใด ไม่มีใครสละเวลามาช่วยอธิบาย มาช่วยสอน หรือแนะนำแนวทางให้เลยสักคน
จนผมพูดกับตัวเองขึ้นมา ว่าสักวันหนึ่ง กูจะรู้ให้มากกว่าพวกมึง

พื้นฐานที่มี ก็เพียงแต่ความรู้คณิตศาสตร์ที่คิดว่าตัวเองแน่นมากพอ ณ ขณะนั้น
บวกกับสิ่งที่อาจารย์สอนในห้องเรียนเล็กน้อย (ถือว่าสอนเล็กน้อยครับ แต่เป็นจุดเริ่มต้นที่ยิ่งใหญ่มาก)

ผมศึกษาด้วยตัวเองเสมอมา กว่า 80% ได้มาจากการอ่าน การศึกษา ด้วยตัวเองทั้งสิ้น
หนังสือ php ทุกเล่มที่เป็น ภาษาไทย ในห้องสมุดมหาลัย ณ ขณะนั้น ผมกล้ายืนยันว่าผมอ่านมาหมดทุกเล่ม
อ่านแล้ว เขียนใส่สมุด เป็นหนังสือเล่มใหม่ แล้วทวนอ่านที่ตนเองเขียน เพื่อให้เข้าใจอย่างถูกต้อง

3 เดือน ผ่านไป ผม ติด F เกือบทุกวิชาที่เรียน GPA ร่วงต่ำ ระดับ 1.X อย่างที่ไม่เคยเป็นมาก่อน
เพราะความตั้งใจจะเรียนรู้อย่างแท้จริง และประชดเพื่อนที่มันเก่งกว่า แต่ไม่สอน ไม่แนะนำ

แต่นี่คือก้าวแรกครับ 3 เดือนที่ศึกษา PHP โดยไม่เคยมีใครสอน PHP ผมมาก่อน
และ 3 เดือน ณ ตอนนั้น ผมมั่นใจว่า ผมรู้มากพอกะรุ่นพี่ ปี 4 หรือรุ่นพี่่ freelance ณ ขณะนั้นแน่ๆ
ผมจึงได้พูดคุย ปรึกษากับเค้าอีกครั้ง
จากนั้น ทำให้ผมได้งาน freelance ตั้งแต่บัดนั้นเป็นต้นมา จนปัจจุบัน
มีโอกาสได้เป็นติวเตอร์ ทั้งเพื่อน ทั้งรุ่นน้อง รุ่นพี่ ในคลาสที่เกี่ยวกับ programming

ครับ

เพราะเหตุผลแบบนี้ ผมจึงได้รู้ การเรียนรู้ด้วยตัวเอง มันลำบากขนาดไหน
ผมใฝ่หาคนแนะนำเสมอมา แต่ก็ไม่เจอใครที่จริงใจกับผมเลย

แรกเริ่ม ผมหัดเขียนโค้ด ด้วย dreamweaver เหมือนหลายๆท่าน
หัดเขียนได้แค่ตอนกำลังศึกษา php แค่นั้น ผมก็รู้สึกว่า dreamweaver จะทำให้ผมแย่ลง
จนต้องทิ้ง dreamweaver ไปในที่สุด

ผมเขียนโค้ดด้วย editplus ธรรมดาครับ (ที่ออฟฟิศใช้ windows)
แต่ผมเป็น linux user 100% เขียนโค้ดด้วย simple texteditor 100% ไม่มี GUI ไม่มี WYSIWYG
ไม่ใช้โปรแกรมรวบรวม package อย่าง Appserv, wamp, xampp

วันนี้
ผมมีความรู้ มีประสบการณ์ที่หลากหลาย
เรียนรู้ และได้มีโอกาสใช้เครื่องมือที่ทั่วโลกเค้าใช้กัน ที่เค้ายอมรับกันว่ามันเป็นแนวทางทั้งที่ดี และไม่ดี ด้านมืด ด้านสว่าง

ดังนั้นปัญหาพื้นฐานเกี่ยวกับสิ่งเหล่านี้ ผมเชื่อว่าผมสามารถที่จะตอบคำถามให้กับคนที่เพิ่งเรียนรู้ หรืออยากจะเรียนรู้ได้แน่
และเพราะผมไม่ใช้การเขียนโค้ดแบบลากวาง ผมจึงเชื่อว่าผมแม่นในเนื้อหามากพอที่จะอธิบาย

ผมจึงอยากจะมาแชร์
มาร่วมตอบคำถาม และพยายามตอบด้วยการอธิบายเสมอมา เพราะผมเจอมาก่อนว่ามันลำบาก หากไม่มีใครอธิบายให้ฟัง
ผมเองไม่ได้รู้ทุกเรื่องหรอกนะครับ บางอย่างรู้น้อย หรือไม่รู้เลยก็มี

ในโลกกลมๆ ใบใหญ่ๆ
ผมจะรู้ทาง และชำนาญพื้นที่ ก็แค่ถิ่นที่ผมอยู่เท่านั้นล่ะครับ

-------------------------------------------------
คุณน้องเปรม หรือ แมวของคุ๊กกี้ หรือ cookiephp

ผมเชื่อเสมอมาว่าตัวเองเป็นครูไม่ได้ สอนโดยที่ไม่มีคำถาม ผมค่อนข้างกังวล

ผมจะมั่นใจในตัวเอง ก็ต่อเมื่อ ได้ทำเอง เป็นงานของตัวเอง หรือ ตอบคำถามของผู้อื่น
มีประเด็นให้ถกเถียง หรือมีโจทย์ให้ทำ และรวมทั้ง ให้โจทย์คนอื่นทำครับ
Date : 2013-02-21 17:30:14 By : triplea

No. 8

Facebook

อืม พอเล่ามาแบบนี้ผมพอเข้าใจส่วนลึกของคุณแล้วล่ะครับ

ผมก็ไม่มีใครสอน ผมค้นคว้าด้วยตัวเองเหมือนกัน "แต่"
ต่างกันตรงที่ว่า ผมไม่มีอะไรเป็นปมในจิตใจ

ผมไม่เคยมีความกดดันแบบที่คุณผ่านมา เพราะผมไม่ได้เรียนมาสายนี้
ผมไม่เคยมีความรู้สึกโกรธแค้นใคร เพราะไม่มีความจำเป็นต้องขอให้ใครแนะนำ
ผมเรียนรู้สิ่งต่างๆ เพราะใจผมรัก และรู้สึกสนุกไปกับมัน
แต่ก็เพราะขาดความกดดันแบบคุณ ผมคงมีความรู้ไม่หลากหลายเท่าคุณแน่นอน

มันจึงน่าเสียดายหากคนหนุ่มไฟแรงมีความรู้ อยู่ๆ จะไม่แบ่งปันความรู้ที่มี
เพียงเพราะ "ไม่อยากให้คนอื่นที่ไม่ login ได้ความรู้ไป" และมี "ความเชื่อ" ว่ามีคนถอดล็อกอินมาถาม
ใช่มั้ยครับ ผมจับประเด็นถูกหรือเปล่า
โดยเฉพาะเรื่องความเชื่อของคุณนั้นไม่มีอะไรมายืนยันได้ว่ามันเป็นจริง
หากมันจะดราม่า ก็เพราะเรื่องนี้ล่ะครับ

ถ้า guest คนไหนมาถาม แล้วอยากให้เขาล็อกอิน อย่างที่ผมกับพี่ต้นกล้าทำ
ก็คือบอกเขาว่า สมัครสมาชิกสิ ซึ่งส่วนใหญ่ก็ทำตาม บางคนสมัครไว้แล้วก็ login
เรามาทำอย่างนั้นกันดีกว่ามั้ยครับ
Date : 2013-02-21 18:07:05 By : cookiephp

No. 9

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Date : 2013-02-21 18:55:49 By : apisitp

No. 10

โพสกระทู้ ( 59 )

คุณ TripleA สู้ๆนะครับ คุณช่วยคนได้หลายคนแน่นอน
Date : 2013-02-21 19:40:12 By : mariddew

No. 11

มีการแก้ไขหัวข้อกระทู้ด้วย
------------------------------------------
รายละเอียดของการตอบ ::
มันจึงน่าเสียดายหากคนหนุ่มไฟแรงมีความรู้ อยู่ๆ จะไม่แบ่งปันความรู้ที่มี
เพียงเพราะ "ไม่อยากให้คนอื่นที่ไม่ login ได้ความรู้ไป" และมี "ความเชื่อ" ว่ามีคนถอดล็อกอินมาถาม
ใช่มั้ยครับ ผมจับประเด็นถูกหรือเปล่า
โดยเฉพาะเรื่องความเชื่อของคุณนั้นไม่มีอะไรมายืนยันได้ว่ามันเป็นจริง
หากมันจะดราม่า ก็เพราะเรื่องนี้ล่ะครับ

- ผมไม่หนุ่มแล้วล่ะครับ 27 แล้ว
- ยังจับประเด็นไม่ถูกครับ ประเด็นของผมคือ ผู้ถาม ไม่มีความจริงใจ ไม่ว่าจะเป็น user หรือ guest

ผมจะพยายามตอบนะครับ
โดยเฉพาะ คำถามที่ผมรู้สึกได้ว่าคนถามเค้ามีความจริงใจ
Date : 2013-02-22 09:41:44 By : triplea

No. 12

โพสกระทู้ ( 11 )

Facebook

จะรับไปปฎิบัติตามคร๊าบบบบ

ประวัติการแก้ไข
2013-02-22 10:04:49
2013-02-22 10:04:58
2013-02-22 10:05:08
2013-02-22 10:05:20
2013-02-22 10:05:28
2013-02-22 10:05:37
2013-02-22 10:05:54
Date : 2013-02-22 10:03:57 By : thatcharuam

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : การตั้งคำถาม - การตอบคำถาม .... ผู้ถาม (ไม่ว่าจะ รู้น้อย รู้มาก มือใหม่ มือเก่า )

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่