Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ช่วยดู code ที่ error ให้หน่อยครับ พอดีผมมือใหม่หัดใช้ php หนะครับ

ช่วยดู code ที่ error ให้หน่อยครับ พอดีผมมือใหม่หัดใช้ php หนะครับ

Topic : 090915

โพสกระทู้ ( 7 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์
Facebook

เป็น code เพิ่มลบแก้ไขข้อมูลของ admin หนะครับ ผมลองทำตามในหนังสือแต่มันก็ error ใน while($row = mysql_fetch_array( $query )) หมายความว่าไงครับช่วยดูให้ทีนะครับ

File Error

Code
<?include("header.php"); include("menuleft.php") ?> <?switch($page){ case 'delete': { $sql = "delete from `admin` where id_admin='$id'"; $dbquery = mysql_db_query($dbname, $sql); echo "<meta http-equiv='refresh' content='0; url=admin_admin.php'>" ; break; } case 'saveedit': { $sql = "update `admin` set username='$username',password='$password',name='$name',surname='$surname',tel='$tel',`e-mail`='$email' where id_admin='$id'"; $dbquery = mysql_db_query($dbname, $sql); echo "<meta http-equiv='refresh' content='0; url=admin_admin.php'>" ; break; } case 'edit': { $sql = "select * from admin where id_admin='$id'"; $query = mysql_query( $sql ); $row = mysql_fetch_array( $query );?> <form action="?page=saveedit&id=<?=$id;?>" method="post" name="form" onSubmit="return check_form();"> <TABLE align="center" width="500" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"> <TR align="center"><TD colspan="2">เพิ่มข้อมูล</TD></TR> <TR><TD align="left">ชื่อผู้ใช้</TD> <TD align="left"> <INPUT TYPE="text" NAME="username" value="<?=$row["username"];?>"> </TD></TR> <TR><TD align="left">รหัสผ่าน</TD> <TD align="left"> <INPUT TYPE="password" NAME="password" value="<?=$row["password"];?>"> </TD></TR><TR><TD align="left">ชื่อ</TD> <TD align="left"> <INPUT TYPE="text" NAME="name" value="<?=$row["name"];?>" onKeyPress="check_name()"> </TD></TR><TR><TD align="left">นามสกุล</TD> <TD align="left"> <INPUT TYPE="text" NAME="surname" value="<?=$row["surname"];?>" onKeyPress="check_name()"> </TD></TR><TR><TD align="left">เบอร์โทรศัพท์</TD> <TD align="left"> <INPUT TYPE="text" NAME="tel" value="<?=$row["tel"];?>" onKeyPress="check_number()"> </TD></TR><TR><TD align="left">E-mail</TD> <TD align="left"> <INPUT TYPE="text" NAME="email" value="<?=$row["e-mail"];?>"> </TD></TR> <TR><TD align="left"></TD> <TD align="left"> <INPUT TYPE="submit" value="ยืนยัน"> <INPUT TYPE="reset" value="ยกเลิก"> </TD></TR> </TABLE> </form> <?break; } case 'adddb': { $sql = "insert into `admin` (username,password,name,surname,tel,`e-mail`)values('$username','$password','$name','$surname','$tel','$email')"; $dbquery = mysql_db_query($dbname, $sql); echo "<meta http-equiv='refresh' content='0; url=admin_admin.php'>" ; break; } case 'new': { ?> <form action="?page=adddb" method="post" name="form" onSubmit="return check_form();"> <TABLE align="center" width="500" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"> <TR align="center"><TD colspan="2">เพิ่มข้อมูล</TD></TR> <TR><TD align="left">ชื่อผู้ใช้</TD> <TD align="left"> <INPUT TYPE="text" NAME="username"> </TD></TR> <TR><TD align="left">รหัสผ่าน</TD> <TD align="left"> <INPUT TYPE="password" NAME="password"> </TD></TR><TR><TD align="left">ชื่อ</TD> <TD align="left"> <INPUT TYPE="text" NAME="name" onKeyPress="check_name()"> </TD></TR><TR><TD align="left">นามสกุล</TD> <TD align="left"> <INPUT TYPE="text" NAME="surname" onKeyPress="check_name()"> </TD></TR><TR><TD align="left">เบอร์โทรศัพท์</TD> <TD align="left"> <INPUT TYPE="text" NAME="tel" onKeyPress="check_number()"> </TD></TR><TR><TD align="left">E-mail</TD> <TD align="left"> <INPUT TYPE="text" NAME="email"> </TD></TR> <TR><TD align="left"></TD> <TD align="left"> <INPUT TYPE="submit" value="ยืนยัน"> <INPUT TYPE="reset" value="ยกเลิก"> </TD></TR> </TABLE> </form> <?break; } default : ?> <BR> <CENTER><a href="?page=new">เพิ่มข้อมูล</a> </CENTER> <TABLE align="center" width="780" border="1" cellpadding="1" cellspacing="1"> <TR align="center"> <TD>ชื่อผู้ใช้</TD> <TD>รหัสผ่าน</TD> <TD>ชื่อ</TD> <TD>นามสกุล</TD> <TD>เบอร์โทรศัพท์</TD> <TD>E-mail</TD> <TD>แก้ไข</TD> <TD>ลบ</TD> </TR> <? $sql = "select * from admin order by id_admin asc"; $query = mysql_query( $sql ); while($row = mysql_fetch_array( $query )){ ?> <TR align="left"> <TD><?=$row[username];?></TD> <TD>****</TD> <TD><?=$row[name];?></TD> <TD><?=$row[surname];?></TD> <TD><?=$row[tel];?></TD> <TD><?=$row["e-mail"];?></TD> <TD><a href="?page=edit&id=<?=$row[id_admin];?>">แก้ไข</a></TD> <TD> <A HREF=# onClick=rusure('?page=delete&id=<?=$row[id_admin];?>');>ลบ</a> </TD> </TR> <?}?> </TABLE> <?}?> <script> function check_form(){ var Myform=document.form; var txt=""; if (Myform.username.value==""){ txt=txt+"- ชื่อผู้ใช้ \n";} if (Myform.password.value==""){ txt=txt+"- รหัสผ่าน \n";} if (Myform.name.value==""){ txt=txt+"- ชื่อ \n";} if (Myform.surname.value==""){ txt=txt+"- นามสกุล \n";} if (Myform.tel.value==""){ txt=txt+"- เบอร์โทรศัพท์ \n";} if (Myform.email.value==""){ txt=txt+"- อีเมล์ \n";} else{if (checkEmailValid(Myform.email.value) !="0") { txt=txt+"- อีเมล์ไม่ถูกต้อง\n"; }} if(txt!=""){alert('กรุณากรอกข้อมูลเหล่านี้\n'+txt);return false;}return true;} </script>

Tag : PHP, CakePHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-02-15 13:25:47 By : bakuryu View : 966 Reply : 13

No. 1

Facebook

พอดีผมเป็นมืิิอใหม่หัดโพสหนะครับ ส่วนที่ error ผมทำตัวหนังสือสีแดงให้แล้วนะครับ ช่วยดูให้หน่อยนะครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-02-15 13:27:52 By : bakuryu

No. 2

โพสกระทู้ ( 336 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

ลองใส่ดูตรงส่วนที่ Error หน่อยคับ
Code (PHP)
mysql_query($strSQL) or die(mysql_error());

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-02-15 13:35:04 By : nukedonut1

No. 3

Facebook

มันขึ้นมาเป็น Query was empty หนะครับ แต่เวลาผมลองเพิ่มข้อมูลมันไม่ยอมขึ้นมาหนะครับและมันไม่ยอมเก็บลงฐานข้อมูลด้วยหนะครับ พี่ช่วยดูให้หน่อยนะครับ ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมเป็นแบบนี้

ประวัติการแก้ไข
2013-02-15 13:44:32
Date : 2013-02-15 13:43:11 By : bakuryu

No. 4

โพสกระทู้ ( 1,819 )
บทความ ( 20 )

Facebook

ด้วยคิวรี่นี้

select * from admin order by id_admin asc

ถ้าจะผิดมีเหตุผลได้สองประการครับ

คือไม่มีตาราง admin อยู่ในฐานข้อมูล

สองคือ ตาราง admin นั้น ไม่มีฟิลด์ id_admin อยู่

คุณทำตามหนังสือครบหรือเปล่าครับ (สร้างฐานข้อมูลและตารางหรือยัง)
Date : 2013-02-15 13:45:43 By : cookiephp

No. 5

โพสกระทู้ ( 336 )

ตรวจสอบ ฟิวครับ Query was empty คือมันไม่มีข้อมูลในฐานข้อมูล หรือใส่ที่อยู่ผิด
Date : 2013-02-15 13:47:29 By : nukedonut1

No. 6

Facebook

เอิ่ม มันขึ้นว่า Query was empty เพราะคุณก็อปโค้ดของคุณ -OJชาE- ไปใส่ใช่มั้ยครับ

ต้องใช้ตัวแปรของคุณสิครับครับ $sql น่ะ ไม่ใช่ $strSQL

Code (PHP)
if (!($query = mysql_query($sql))) {
    die(mysql_error());
}

Date : 2013-02-15 13:48:46 By : cookiephp

No. 7

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 5 เขียนโดย : nukedonut1 เมื่อวันที่ 2013-02-15 13:47:29
รายละเอียดของการตอบ ::
Query was empty ไม่ได้หมายความว่า ไม่มีข้อมูลในฐานข้อมูลครับ

แต่หมายความว่า ค่าที่ส่งให้ mysql_query() เนี่ย เป็นสตริงว่าง

mysql_query('');
echo mysql_error(); // Query was empty

Date : 2013-02-15 13:52:52 By : cookiephp

No. 8

Facebook

ขอบคุณผู้รอบรู้ทั้งหลายมากเลยนะครับ ขอบคุณมากครับ
Date : 2013-02-15 16:22:59 By : bakuryu

No. 9

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 6 เขียนโดย : cookiephp เมื่อวันที่ 2013-02-15 13:48:46
มันสามารถบันทึกในฐานข้อมูลได้แต่มันไม่สามารถโชว์ข้อมูลขึ้นมาหน้าเว็บเพจได้ แล้วที่คุณบอกว่าผม
copy code ของคุณ -OJชาE- ไปใส่คุณ -OJชาE- เขาประกาศตัวแปร while($row = mysql_fetch_array( $query )){ แบบนี้หรือปล่าว
ครับถ้าเขาไม่ได้ประกาศตัวแปรนี้ คุณก็จะมาว่าผม copy code ของเขาไม่ได้นะครับ แล้วเว็บนี้ผมก็พึ่งเข้ามา แล้วcode ที่ผมได้มาก็มาจาก
ในหนังสือ web application อย่างมืออาชีพด้วย php ฉบับ Workshop เล่ม1 ของคุณ อดิศักดิ์ จันทร์มิน แล้วก็มีรุ่นพี่ที่ผมรู้จักเขาสร้างcode ขึ้นมาแล้วส่งให้ผม แต่ตอนนี้มันติดตรงที่รุ่นพี่ผมรันเขาใช้ appserv 2.5.10 (set names tis620) มันรันได้ไม่มีปัญหา เขาใช้code while($row = mysql_fetch_array( $query )){ ได้โดยไม่ติด error ใดๆ แต่ว่าทำไมผมลองเอามารันข้ามappserv ที่เวอร์ชันใหม่กว่า หรือว่าทำไมผมลองสร้างไฟล์ใหม่ขึ้นมา(charset=utf-8)แล้วเอา code อันเดิมใส่ไปเซฟใหม่ แล้วรันอีกถึงมีปัญหา ข้อนี้ผมอยากรู้มาก ท่านผู้รู้ช่วยตอบให้ผมได้รึปล่าวหละครับ
ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Date : 2013-02-15 19:59:47 By : bakuryu

No. 10

Facebook

เป็นอะไรมากหรือเปล่าครับ

ผมหมายถึงคุณก็อบอันนี้

Code (PHP)
mysql_query($strSQL) or die(mysql_error());

ไปทดสอบทั้งดุ้นเลยหรือเปล่า มันถึงได้ผล Query was empty

เพราะในโค้ดของคุณเอง มันไม่มีทางจะได้ error นี้

ฟังไม่ได้ศัพท์จับไปกระเดียดอีกนะครับ คนเรา

แล้วถามจริง นี่โค้ดของมืออาชีพเหรอครับ เหอๆ
Date : 2013-02-15 21:54:31 By : cookiephp

No. 11

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 10 เขียนโดย : cookiephp เมื่อวันที่ 2013-02-15 21:54:31
ผมขอโทษนะครับพี่...ที่เข้าใจผิด ผมลองcopy code mysql_query($strSQL) or die(mysql_error()); ไปใ่ส่ทั้งดุ้นมันติด Query was empty แต่ถ้าผมเอาแค่ mysql_query($strSQL) ไปใส่มันไม่ติด Query was empty แต่เวลาผมกรอกข้อมูลลงไปในส่วนเพิ่มข้อมูลมันไปเพิ่มในฐานข้อมูล แต่มันไม่โชว์ในหน้าเว็บ
แล้วที่พี่บอกว่า code นี้มืออาชีพจริงๆเหรอ ผมตอบให้เลยนะว่าผมไม่รู้ ผมไม่สนด้วยซ้ำว่า code ที่ได้ลองมาศึกษาจะเป็นมืออาชีพ หรือว่าเซียนขั้นเทพแค่ไหน แต่สิ่งที่ผมสนใจคือความรู้ที่ได้จากการศึกษา code php ผมยอมรับว่าผมเป็นมือใหม่หัดใช้ Php ผมก็แค่อยากมีความ
รู้ที่ว่าทำไมรันใน Appserv ในเครื่องของเขาถึงไม่มีปัญหาในการใช้ตัวแปร while($row = mysql_fetch_array( $query )) แต่เวลามาสร้างใหม่แล้วเอามารันในเครื่องของเราถึงมีปัญหา นี้เป็นสิ่งที่ผมอยากรู้มาก ถ้าเกิดปัญหานี้เราควรแก้ปัญหายังไง พี่พอจะแนะผมได้รึปล่าวหละครับ ผมก็เป็นแค่คนคนหนึ่งที่กระหายอยากได้ความรู้ในเรื่องนี้ พี่พอจะแนะนำผมได้รึปล่าวหละครับ

Date : 2013-02-16 12:25:21 By : bakuryu

No. 12

Facebook

ผมว่าผมแนะนำไปแล้วนะครับ
ผมถามแล้วว่าคุณสร้างตารางอะไรในเครื่องคุณหรือยัง คุณก็ไม่ตอบผม
บอกแค่ว่าคุณเอาโค้ดมารันในเครื่องคุณ
ถ้าคุณเอาแค่โค้ดมารัน มันก็สมควรที่จะรันไม่ได้ เพราะมันไม่ใช่แค่โค้ดที่จะทำให้รันโปรแกรมเกี่ยวกับฐานข้อมูลได้
มันต้องมีฐานข้อมูลและตารางหรืออื่นๆ ด้วย

คำตอบผมให้ไปแล้ว แต่ไม่เข้าใจได้ว่าได้ไปแล้ว ถ้าคุณสนใจสักหน่อยว่าผมตอบอะไรไป
แล้วตอบคำถามกลับมา ให้ข้อมูลกลับมา จะได้มาช่วยคิดกันต่อไปว่ามันเพราะอะไร
แต่อยู่ๆ ก็มาว่าผม ฟังไม่ได้ศัพท์จับไปกระเดียด

ผมเลยไม่อยากแนะนำคุณอีกแล้ว เพราะขนาดนี้คุณยังเข้าใจผิดเลย ผมไม่รู้ว่าถ้าผมเหนื่อยแนะนำคุณไป คุณจะเข้าใจผิดเป็นอย่างอื่น หรืออาจจะไม่เข้าใจเลยหรือเปล่า

รอคนอื่นมาช่วยคุณล่ะกันครับ
Date : 2013-02-16 12:52:38 By : cookiephp

No. 13

Facebook

ขอบคุณครับ
Date : 2013-02-16 13:23:44 By : bakuryu

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ช่วยดู code ที่ error ให้หน่อยครับ พอดีผมมือใหม่หัดใช้ php หนะครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่