Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > สอบถามเรื่อง button กับ javascript ใน php ครับ มันสามารถทำได้หรือไม่ครับ รายละเอียดด้านในครับ

สอบถามเรื่อง button กับ javascript ใน php ครับ มันสามารถทำได้หรือไม่ครับ รายละเอียดด้านในครับ

Topic : 090968

โพสกระทู้ ( 80 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

เปิิดขึ้นมาในหน้าเวปเพจ มี textfield อยู่ 5 filed ถ้ายังไม่ได้กรอกข้อมูลครบทั้ง 5 filed จะ disable button ไว้ก่อน ถ้ากรอกข้อมูลครบทั้ง 5 field แล้ว จึงจะใช้ Enable button เพื่อบันทึกข้อมูลลงฐานข้อมูลครับ javascript สามารถทำได้รึปล่าวครับ ถ้าทำได้รบกวนขอ code พร้อมวิธีทำด้วยครับ ขอบคุณมากครับผม

มือใหม่ครับลองเขียน php อยู่ครับ ถ้าถามไม่รู้เรื่องต้องขออภัยด้วยครับ

Tag : PHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-02-16 11:16:54 By : saravutpt View : 1568 Reply : 64

No. 1

โพสกระทู้ ( 3,155 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Code (PHP)
<!DOCTYPE HTML PUBLIC "-//W3C//DTD HTML 4.01 Transitional//EN" "http://www.w3.org/TR/html4/loose.dtd">
<html>
 <head>
  <title> สอบถามเรื่อง button กับ javascript ใน php ครับ มันสามารถทำได้หรือไม่ครับ รายละเอียดด้านในครับ  </title>
  <meta name="Generator" content="EditPlus">
  <meta name="Author" content="Unidentifier">
  <meta name="Keywords" content="">
  <meta name="Description" content="">
  <script src="http://code.jquery.com/jquery-latest.js"></script>
  <meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf8" />
  <style type="text/css">
	input:disabled{
		font-style:italic;
		background-color:#808040;
		color:white;
	}
  </style>
  <script type="text/javascript">
  <!--
	$(document).ready(function(){
		$("input[type='submit']").attr({"disabled":"disabled"});
		$("input[type='text']").keyup(function(){
			var checkVal = true;
			$("input:text").each(function(){
				if($(this).val().length == 0) 
					checkVal &= false;
			});
			if(checkVal) $("input[type='submit']").removeAttr("disabled");
			else $("input[type='submit']").attr({"disabled":"disabled"});
		});
	});
  //-->
  </script>
 </head>

<body>
	<form method="post" action="">
	<input type="text" name="">
	<input type="submit" />
	</form>
 </body>
</html>

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-02-16 12:04:28 By : sakuraei

No. 2

Guest

ขอบคุณมากครับผม
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-02-16 14:30:29 By : ศราวุฒิ

No. 3

ขอบคุณมากครับผม
Date : 2013-02-16 14:31:57 By : saravutpt

No. 4

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ไม่เป็นไรครับ
Date : 2013-02-16 14:33:27 By : sakuraei

No. 5

โพสกระทู้ ( 4,169 )
บทความ ( 7 )

Hall of Fame 2012

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : sakuraei เมื่อวันที่ 2013-02-16 12:04:28
ผมสังเกตุได้ว่า ไม่ว่าจะเป็น attr หรือ class ถ้าจะมีการเปลี่ยนแปลงได้ ต้องมีการ remove ก่อนทุกครั้ง ไม่งั้นไม่สามารถ Add ส่วนนั้นเข้าไปได้ใช่ไหมครับ

Date : 2013-02-16 14:36:30 By : Ex-[S]i[L]e[N]t

No. 6

ตอบความคิดเห็นที่ : 5 เขียนโดย : Ex-[S]i[L]e[N]t เมื่อวันที่ 2013-02-16 14:36:30
รายละเอียดของการตอบ ::
ใช่ครับ ถ้าเราใช้ .attr({ x:x, b:b }) ก็ต้อง removeAttr('x')
แต่ถ้าเราใช้ .prop({x:true , b:true}) เราก็ใช้ .prop({x:false , b:false}) ทั้งนี้จะขึ้นอยู่กับ properties ของ attribute นั้นๆด้วยน่ะครับว่ารองรับ true / false หรือเปล่า ต้องกลับไปดูที่ w3c.org น่ะครับ

Date : 2013-02-16 14:44:16 By : sakuraei

No. 7

โพสกระทู้ ( 1,819 )
บทความ ( 20 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 5 เขียนโดย : Ex-[S]i[L]e[N]t เมื่อวันที่ 2013-02-16 14:36:30
ไม่จำเป็นครับ

แต่ที่ต้องใช้ removeAttr() ในกรณีนี้
เพราะ attribute disabled มันจะให้ผลตลอด ไม่ว่ามันจะเป็นค่าอะไร (แต่ค่าที่ถูกต้องคือ "disabled")

ลองแบบนี้ดูสิครับ

<input disabled="" type="text" />

มันก็ยัง disabled อยู่ดี

ดังนั้นการจะทำให้ไม่ให้ disabled คือต้องเอา attribute disabled ออกไปครับบบบบ

ประวัติการแก้ไข
2013-02-18 13:09:33
Date : 2013-02-16 14:45:35 By : cookiephp

No. 8

ตอบความคิดเห็นที่ : 7 เขียนโดย : cookiephp เมื่อวันที่ 2013-02-16 14:45:35
อ๋อเข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากครับคุณน้องเปรม

Date : 2013-02-16 14:47:31 By : Ex-[S]i[L]e[N]t

No. 9

ตอบความคิดเห็นที่ : 7 เขียนโดย : cookiephp เมื่อวันที่ 2013-02-16 14:45:35
จริงครับ ...แต่ jquery ก็ช่วยอำนวยความสะดวกให้พวกเราได้มากครับ

Code (PHP)
 <script src="http://code.jquery.com/jquery-latest.js"></script>
 <input disabled="" type="text" />
  <script>
	$("input").prop({"disabled":false});
  </script>

Date : 2013-02-16 14:51:44 By : sakuraei

No. 10

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : sakuraei เมื่อวันที่ 2013-02-16 14:51:44
อย่างนึงผมคิดว่า interface upgrade class design มายิ่งขึ้นด้วยนะครับ

คุณ 2 คนเจ๋ง ajax&jquery มาครับ นับถือ ต้องขอเป็นลูกศึษแล้วสิครับผม

Date : 2013-02-16 14:57:24 By : Ex-[S]i[L]e[N]t

No. 11

Quote:
ส่วนพวก class css เราสามารถซ้อนเข้าไปได้เลยครับ ไม่ต้อง removeClass ก่อนก็ได้ แต่ไม่ทราบผลลัพธ์น่ะครับ เพราะโค้ด css อาจจะไป conflict กันเองก็ได้

<input type="text" class="redCap shadow" />

Date : 2013-02-16 14:58:57 By : sakuraei

No. 12

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : sakuraei เมื่อวันที่ 2013-02-16 14:51:44
แต่ก็ทำให้ overkill ในหลายๆ จุดครับ ถ้าใช้ทุกสิ่งเป็น jquery หมด
บางส่วนเขียนแบบธรรมดาทำงานเร็วกว่ามาก

<!DOCTYPE HTML PUBLIC "-//W3C//DTD HTML 4.01 Transitional//EN" "http://www.w3.org/TR/html4/loose.dtd">
<html>
 <head>
  <title> สอบถามเรื่อง button กับ javascript ใน php ครับ มันสามารถทำได้หรือไม่ครับ รายละเอียดด้านในครับ  </title>
  <meta name="Generator" content="EditPlus">
  <meta name="Author" content="Unidentifier">
  <meta name="Keywords" content="">
  <meta name="Description" content="">
  <meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf8" />
	}
  </style>
  <script type="text/javascript">
  <!--
		$("input[type='submit']").attr({"disabled":"disabled"});
		$("input[type='text']").keyup(function(){
			// ดูมีบรรทัดเยอะกว่า แต่ทำงานเร็วกว่าไม่รู้กี่เท่าตัวครับ
			// เพราะเราไม่พึ่ง jquery ทั้งหมด
			var checkVal = true,
				items = $("input:text"), // การค้นหาควรพึ่งพา jq เพราะหลักๆ jq เกิดมาเพื่อสิ่งนี้
				i;
			// จัดการกับ DOM โดยตรง
			for (i = 0; i < items.length; i++) {
				if (!items[i].value) { // ถ้ามีตัวใดตัวหนึ่งกรอกไม่ครบ
					checkVal = false;
					break; // ออกเลย ไม่ต้องตรวจหมด
				}
			}
			// ใช้ตัวแปรซ้ำ items และ i
			items = $("input[type='submit']");
			for (i = 0; i < items.length; i++) {
				items[i].disabled = !checkVal;
			}
		});
	});
  //-->
  </script>
 </head>

<body>
	<form method="post" action="">
	</form>
 </body>
</html>

2013-02-16 15:04:36
2013-02-16 15:06:28
Date : 2013-02-16 15:02:15 By : cookiephp

No. 13

ผมใส่ใจเรื่อง โหลดของระบบเสมอน่ะครับ บางครั้งเป็นการเขียนเพื่อแก้ปัญหาให้ผู้ถามอย่างรวดเร็ว
ผมเป็นคนธาตุลม ชอบทำอะไรเร็วๆครับ แต่ถ้าส่วนตัวแล้วเขียนระบบใหญ่ๆ จะรอบครอบมากกว่านี้ครับ
Date : 2013-02-16 15:05:51 By : sakuraei

No. 14

Facebook

ผมก็ธาตุลมครับ
Date : 2013-02-16 15:08:26 By : cookiephp

No. 15

ผมเข้าใจน่ะครับว่า สูงสุด คืนสู่สามัญ
แต่ผมเหมือนเด็กที่ได้ของเล่นใหม่ รู้สึกสนุก ตื่นเต้นที่ได้ค้นพบอะไรใหม่ Jquery เพราะผมไม่ชอบ Javascript DOM เท่าไหร่นัก
ไม่เคยชื่นชมกับการเขียนแบบเก่าเลย
Date : 2013-02-16 15:08:59 By : sakuraei

No. 16

ตอบความคิดเห็นที่ : 14 เขียนโดย : cookiephp เมื่อวันที่ 2013-02-16 15:08:26
ฮ่าๆๆ เจอคนที่เหมือนๆกัน
ต่างคนต่างสไตล์ครับ นานาจิตตัง เรามาที่นี่เพื่อแบ่งปันและเก็บเกี่ยวความรู้ จากประสบการณ์ของท่านอื่นๆ
ผมว่าดีออก มีคนมองต่างมุม โลกจะได้ไม่น่าเบื่อ

2013-02-16 15:15:06
Date : 2013-02-16 15:11:47 By : sakuraei

No. 17

อ๋อเหมือนว่า config มันซ้อนกัน อย่างนี้ใช้มั้ย เหมือนว่าจะเคยเจอ ต้องทำการ remove ออกก่อน
Code (PHP)
<script>
function show(id){
    id.addClass('show');
}
</script>
<input type="text" id="txt" class="display-non" onclick="return show($('#txt'));">

Date : 2013-02-16 15:12:37 By : Ex-[S]i[L]e[N]t

No. 18

Facebook

แต่ถ้าคุณเข้าใจ DOM คุณจะเขียน jquery ได้ดีขึ้นครับ
รวมไปถึงทำให้โปรแกรมของคุณมีคุณภาพมากขึ้นได้ด้วย
เพราะคุณจะเลือกใช้ jquery เมื่อจำเป็น คือเมื่อต้องการความสามารถของมันจริงๆ
ส่วนทั่วๆ ไปคุณก็สามารถใช้ DOM ได้โดยตรง เพราะมันเร็วกว่า

อย่างโค้ดของคุณผมก็สามารถ optimize มันได้อีกขั้น

<html>
 <head>
	}
  </style>
  <!--
		// สร้าง jq object มาไว้ตั้งแต่แรกเลย ไม่ต้องเรียกซ้ำๆ ทุกครั้งที่พิมพ์ มันเปลืองแบตรู้ไหมเธอว์
		var inputs = $("input:text"),
			buttons = $("input[type='submit']");
		function check() {
			var checkVal = true, i;
			for (i = 0; i < inputs.length; i++) {
				if (!inputs[i].value) { // ถ้ามีตัวใดตัวหนึ่งกรอกไม่ครบ
					break; // ออกเลย ไม่ต้องตรวจหมด
				}
			}
			for (i = 0; i < buttons.length; i++) {
				buttons[i].disabled = !checkVal;
			}
		}
		inputs.keyup(check);
		check(); // ตรวจครั้งแรก
	});
  //-->
  </script>
 </head>

<body>
	</form>
 </body>
</html>

2013-02-16 15:21:58
Date : 2013-02-16 15:20:33 By : cookiephp

No. 19

ตอบความคิดเห็นที่ : 18 เขียนโดย : cookiephp เมื่อวันที่ 2013-02-16 15:20:33
อ๋อครับผม ขอบคุณมากครับ

Date : 2013-02-16 15:24:57 By : Ex-[S]i[L]e[N]t

No. 20

ตอบความคิดเห็นที่ : 18 เขียนโดย : cookiephp เมื่อวันที่ 2013-02-16 15:20:33
เยี่ยมยอดครับ ... เพราะถ้าเรามานั่งไล่โพรเซสดีๆแล้วก็ จะเห็นส่วนที่โค้ดจะมี overhead มากๆ เราก็ลดมันโดยการ reused ซะ

โค้ดส่วนนี้ผมว่า เกินมาน่ะครับ for (i = 0; i < buttons.length; i++) { buttons[i].disabled = !checkVal;}

Date : 2013-02-16 15:27:27 By : sakuraei

No. 21

มือใหม่อย่างผมนี่ คงต้อง เขียนไปเช็คไป แล้วสิครับ
Date : 2013-02-16 15:28:51 By : Ex-[S]i[L]e[N]t

No. 22

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 20 เขียนโดย : sakuraei เมื่อวันที่ 2013-02-16 15:27:27
คือผมทำให้มันเหมือนกับการใช้ jq น่ะครับ
ถ้าผมจะทำให้มันจัดการแค่ปุ่มเดียวก็ทำได้
แต่จะไม่ตรงการทำงานโค้ดคุณ (เพราะโค้ดของคุณจัดการกับปุ่ม submit ทุกปุ่มที่มี)
นี่ล่ะครับ การ optimize อิอิ

Date : 2013-02-16 15:30:15 By : cookiephp

No. 23

ตอบความคิดเห็นที่ : 22 เขียนโดย : cookiephp เมื่อวันที่ 2013-02-16 15:30:15
แหม... มีแอบกัดกันด้วย เมี้ยวๆๆ...
การจัดการปุ่มของผม มันไม่ได้อยู่ในลูป .each() ครับ
อาจเป็นไปได้ที่คุณเปรมเข้าใจผิด เพราะผมไม่ได้ระบุไอดีใดๆ ให้ปุ่มเลย ก็แค่ยกตัวอย่างสั้นๆมาให้ดูเท่านั้น

แต่ถึงอย่างไรก็ขอขอบคุณมากๆ ที่ชี้แนะแนวทางดีๆ ให้...

2013-02-16 15:39:38
Date : 2013-02-16 15:37:03 By : sakuraei

No. 24

Facebook

ไม่ได้เข้าใจผิดครับ ต่อให้ไม่ได้อยู่ในรูป .each
แต่

$("input[type='submit']").removeAttr("disabled");
และ
$("input[type='submit']").attr({"disabled":"disabled"})

เนี่ย ถ้ามีปุ่ม submit มากกว่้า 1 ปุ่ม
มันก็จัดการหมดครับ ลองเพิ่มปุ่มเข้าไปสิครับ อิอิ
Date : 2013-02-16 15:45:49 By : cookiephp

No. 25

ตอบความคิดเห็นที่ : 24 เขียนโดย : cookiephp เมื่อวันที่ 2013-02-16 15:45:49
อันนั้นทราบดีอยู่แล้ว แต่โค้ดที่ยกตัวอย่างก็ไม่ได้มีมากกว่าหนึ่ง เป็นเพราะผมไม่ได้ระบุไอดีใดๆ ให้ปุ่มเลย ก็แค่นั้นล่ะ
หนึ่งฟอร์มใครเค้าจะบ้ามีมากกว่าหนึ่งซับมิทล่ะครับ โดยเฉพาะกับน้องหัดใหม่แบบ จขกท.

2013-02-16 16:02:12
Date : 2013-02-16 15:54:05 By : sakuraei

No. 26

เราสามารถ fix textfield ไว้เลยได้ใหมครับ text ที่ 1 ไม่ต้องกรอก แต่อีก 4 text field ต้องกรอกถึงจะ Enable ปุ่ม button

ลองใช้ดูมัน เล่นเอาทั้ง page เลยครับ ถ้ามี 10 textfield ก็ต้องกรอก 10 text ถึงจะบันททึกได้ ขอคำปรึกษาหน่อยครับ มือใหม่มากๆๆๆ
Date : 2013-02-16 16:02:06 By : saravutpt

No. 27

ผมชอบสไตล์นี้ครับ
	}
  </style>
  <!--
		var submitBTN = $("input[type='submit']");
		var allInput = $("input[type='text']");

submitBTN.attr({"disabled":"disabled"});
		$(allInput).keyup(function(){
			var checkVal = true;
			$(allInput).each(function(index){
				if(index> 1 && index <5 && $(this).val().length == 0){ // กำหนด ที่บรรทัดนี้ครับ ตัวที่สองถึงสี่
					return checkVal;
				}
			});

submitBTN.prop({"disabled":!checkVal});
		});
	});
  //-->
  </script>
 </head>

<body>
	</form>

Date : 2013-02-16 16:07:53 By : sakuraei

No. 28

Facebook

ไม่ทราบว่าทำไมต้องใช้ bitwise and assignment ด้วยครับ

แล้วทำไมต้อง return ครับ ในเมื่อเราก็กำหนดค่า checkVal ไปแล้ว
return checkVal;
Date : 2013-02-16 16:13:04 By : cookiephp

No. 29

ไม่มีอะไรหรอกครับ อย่าไปคิดมาก แค่ต้องการออกจากลูปเท่านั้นเอง
ตรรกะบางตัวก็ไม่จำเป็นต้องมีคำอธิบาย อยู่ที่สุนทรีภาพของผู้เขียนครับ

2013-02-16 16:20:19
Date : 2013-02-16 16:16:44 By : sakuraei

No. 30

Facebook

ผมแนะนำอีกแนวคิดครับ

ให้ใช้ class เพื่อบอก jquery ว่า จะเลือกตัวไหนมาตรวจสอบ

เพราะถ้าเราตรวจสอบใน javascript แบบนั้น ถ้าหากเราอยากจะเพิ่มหรือลบ หรือแม้แต่เปลี่ยนแปลงตำแหน่งของ input
เราก็จะต้องแก้ javascript ด้วย

ไหนๆ จะใช้ jquery แล้ว ก็ใช้ให้มันคุ้มครับ

Code (JavaScript)
<html>
 <head>
	}
  </style>
  <!--
		// สร้าง jq object มาไว้ตั้งแต่แรกเลย ไม่ต้องเรียกซ้ำๆ ทุกครั้งที่พิมพ์ มันเปลืองแบตรู้ไหมเธอว์
		var inputs = $("input.required:text"), // หาเฉพาะ input ชนิด text ที่มี class 'required'
			buttons = $("input[type='submit']");
		function check() {
			var checkVal = true, i;
			for (i = 0; i < inputs.length; i++) {
				if (!inputs[i].value) { // ถ้ามีตัวใดตัวหนึ่งกรอกไม่ครบ
				}
			}
			for (i = 0; i < buttons.length; i++) {
				buttons[i].disabled = !checkVal;
			}
		}
		inputs.keyup(check);
		check(); // ตรวจครั้งแรก
	});
  //-->
  </script>
 </head>

<body>
	<input type="text" name="" />
	<input type="text" name="" class="required" /> 
	<input type="text" name="" class="required" /> 
	</form>
 </body>
</html>

Date : 2013-02-16 16:18:57 By : cookiephp

No. 31

ตอบความคิดเห็นที่ : 30 เขียนโดย : cookiephp เมื่อวันที่ 2013-02-16 16:18:57
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ น้องเค้าต้องเก่งขึ้นในชั่วข้ามวันแน่ๆ เห็นผู้รู้โต้ตอบกันไปมา

Date : 2013-02-16 16:21:56 By : sakuraei

No. 32

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 29 เขียนโดย : sakuraei เมื่อวันที่ 2013-02-16 16:16:44
return มันไม่ได้ทำให้ .each() หยุดการทำงานนะครับ และไม่มีทางทำให้หยุดได้ด้วย

Date : 2013-02-16 16:23:09 By : cookiephp

No. 33

ตอบความคิดเห็นที่ : 32 เขียนโดย : cookiephp เมื่อวันที่ 2013-02-16 16:23:09
The interesting part is the jQuery.each() loops. As per the documentation, returning none or false will break out of the loop

http://stackoverflow.com/questions/1799284/how-to-break-exit-from-a-each-function-in-jquery

Date : 2013-02-16 16:29:40 By : sakuraei

No. 34

Facebook

ตรรกะบางตัวก็ไม่จำเป็นต้องมีคำอธิบาย อยู่ที่สุนทรีภาพของผู้เขียนครับ

อันนี้ผมไม่เห็นด้วยนะครับ

หากมีคนจำไปใช้ล่ะครับ โดยที่ไม่เข้าใจ และคิดว่าถูกต้อง มันจะแย่นะครับ

กับ

นี่การทำงานคนละเรื่องเลยนะครับ

&= มันให้ผลคืนกลับมาเป็น Number เสมอ
มันไม่ได้เป็นการทำให้ checkVal มีค่าเป็น Boolean false ครับ
แต่ทำให้ checkVal มีค่าเป็น 0
โอเคมันได้ผลในโปรแกรมนี้ เพราะ checkVal มีประโยชน์แค่เป็น boolean flag

แต่ถ้ามีคนจำไปใช้ล่ะครับ โดยที่คิดว่าเป็นการกำหนดค่าธรรมดาเหมือนกับ =
มันไม่ดีนะครับผมว่า
Date : 2013-02-16 16:32:13 By : cookiephp

No. 35

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 33 เขียนโดย : sakuraei เมื่อวันที่ 2013-02-16 16:29:40
อ่อ โอเคครับ ถ้า return ค่า boolean ออกมาด้วย จะสั่งหยุดได้สินะครับ
เข้าใจแล้วครับ

Date : 2013-02-16 16:33:50 By : cookiephp

No. 36

ตอบความคิดเห็นที่ : 34 เขียนโดย : cookiephp เมื่อวันที่ 2013-02-16 16:32:13
ขอน้อมรับความคิดเห็นครับ

Date : 2013-02-16 16:33:50 By : sakuraei

No. 37

ตอบความคิดเห็นที่ : 35 เขียนโดย : cookiephp เมื่อวันที่ 2013-02-16 16:33:50
ผมว่าเรามาร่วมมือกันทำบทความดีสักชุดน่ะครับ ในลักษณะการซักค้าน คือมีผู้เสนอญัตติและมีผู้ซักค้าน
ผมว่ามันน่าจะมีคุณค่าทางวิชาการสำหรับคนไทยมากแน่ๆ คล้ายๆกับที่เราโต้เถียงกันอยู่ตอนนี้เลยครับ

Date : 2013-02-16 16:37:12 By : sakuraei

No. 38

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 37 เขียนโดย : sakuraei เมื่อวันที่ 2013-02-16 16:37:12
คงไปด้วยกันไม่ได้มั้งครับ 555

เพราะโดยส่วนตัวผมอยากจะทำบทความที่สอนตั้งแต่พื้นฐานมากกว่าครับ

อย่างเวลาตอบกระทู้ผมจะเล็งไปที่ ความรู้พื้นฐาน ก่อนที่จะบอกว่าควรใช้อะไร หรือทำอย่างไร
ในขณะที่ผมสังเกตว่าคุณ Unidentifier มักจะแก้ปัญหาโดยให้ใช้ตัวช่วยเลย (เช่น jquery) โดยที่ไม่ค่อยอธิบายการทำงาน (โอเค ผมเข้าใจว่ามันเสียเวลา)

อย่างกระทู้ที่ให้ปรับแก้โปรแกรมเลือกวันที่ https://www.thaicreate.com/php/forum/090938.html
แค่นั้นเราก็ต่างกันโขแล้วล่ะครับ
ผมปรับแก้ของเดิม แต่คุณเขียนขึ้นใหม่

ไม่ได้บอกว่าไม่ดีหรือแย่นะครับ เพียงแต่ว่า แนวคิดเราคนละแบบ
ผมกลัวว่า ถ้าทำอะไรร่วมกัน จะตีกันตายเสียก่อนครับ 555

Date : 2013-02-16 16:47:15 By : cookiephp

No. 39

ตอบความคิดเห็นที่ : 38 เขียนโดย : cookiephp เมื่อวันที่ 2013-02-16 16:47:15
ช่วงแรกๆที่ผมมาตอบกระทู้ ผมก็ขยันอธิบายเหมือน คุณเปรมครับ แต่นานไป เริ่มเหนื่อยกับเด็กๆที่แวะเวียนกันเข้ามา
ถามหา(คัดลอก)ความรู้ ไม่รู้จักศึกษาค้นคว้าด้วยตัวเอง ขอแบบสำเร็จรูป จึงทำให้ผมกลายเป็นแบบนี้ครับ

แต่ผมว่าน่าสนใจดีน่ะครับ ผมเหมือนเด็กรุ่นใหม่สนใจแต่การเรียนรู้ทางลัด ส่วนคุณเปรมก็ต้องการปูพื้นฐานให้ผู้อ่าน
มันเป็นทางคู่ขนานที่ไปด้วยกันได้น่ะครับ เพราะเรามุ่งเน้นให้ความรู้กับผู้อ่านเหมือนๆกัน

Date : 2013-02-16 16:55:12 By : sakuraei

No. 40

ขอถามอีกนิดนึงนะครับ ระหว่างการรับค่า 2 ทางนี้ มีข้อดีหรือข้อเสียแตกต่างกันไหมครับ หรือว่าจะใช้อย่างไรก็ได้ตามความสะดวกของผู้เขียน
Code (PHP)
$("input[type='text']") 
$("#txtUsername")

2013-02-16 16:58:26
Date : 2013-02-16 16:57:13 By : Ex-[S]i[L]e[N]t

No. 41

อย่างกระทู้ที่ให้ปรับแก้โปรแกรมเลือกวันที่ https://www.thaicreate.com/php/forum/090938.html
แค่นั้นเราก็ต่างกันโขแล้วล่ะครับ
ผมปรับแก้ของเดิม แต่คุณเขียนขึ้นใหม่

อาจเป็นจุดอ่อนของผมอีกอย่างนึง DOM นั่นแหล่ะครับ เพราะผมขีเกียจไล่โค้ด หูตาก็ไม่ค่อยดี มานั่งอ่านอะไรที่ไม่ค่อยชอบก็ทำให้ไม่อดทน
แต่พอเริ่มเขียน JQ มันรู้สึกเป็นสุขอย่างบอกไม่ถูก ยิ่งเจอโจทย์ยากเท่าไหร่ยิ่งวางมือไม่ลง .... นั่นล่ะข้อเสียผมเลย

Date : 2013-02-16 17:00:32 By : sakuraei

No. 42

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 40 เขียนโดย : Ex-[S]i[L]e[N]t เมื่อวันที่ 2013-02-16 16:57:13
อันบนทำงานช้ากว่าครับ

เพราะแบบแรก jquery จะเรียกใช้ document.querySelectorAll()
ในขณะที่แบบที่สอง jquery จะเรียกใช้ document.getElementById() ซึ่งทำงานเร็วกว่า qsa มาก
Date : 2013-02-16 17:03:03 By : cookiephp

No. 43

ตอบความคิดเห็นที่ : 40 เขียนโดย : Ex-[S]i[L]e[N]t เมื่อวันที่ 2013-02-16 16:57:13
1. $("input[type='text']") เป็นการระบุวงกว้างครับ ถ้าเรามั่นใจว่าในเอกสารของเราทั้งหน้าต้องการทำอะไรสักอย่างกับ text box ทั้งหมดก็ใช้อันนี้
2.$("#txtUsername") ส่วนข้อนี้ระบุเป็นรายตัวครับ ถ้าต้องการระบุเป็นกลุ่มก้อน อาจใช้ $(".txtClass") ครับ

Date : 2013-02-16 17:03:23 By : sakuraei

No. 44

ตอบความคิดเห็นที่ : 42,43 เขียนโดย : cookiephp & Unidentifier เมื่อวันที่ 2013-02-16 17:03:03
ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับ
ปล.ผมเพิ่มทำการศึกษา ถามเยอะหน่อยอย่าเบื่อกันก่อนนะครับ ขอบคุณครับ

Date : 2013-02-16 17:08:18 By : Ex-[S]i[L]e[N]t

No. 45

ตอบความคิดเห็นที่ : 44 เขียนโดย : Ex-[S]i[L]e[N]t เมื่อวันที่ 2013-02-16 17:08:18
ไม่หรอกครับ ดีใจด้วยซ้ำครับ

Date : 2013-02-16 17:11:20 By : sakuraei

No. 46

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 44 เขียนโดย : Ex-[S]i[L]e[N]t เมื่อวันที่ 2013-02-16 17:08:18
นอกจากการถามในนี้ ลองหาอ่านจากเว็บต่างประเทศจะช่วยได้เยอะมากครับ
โดยเฉพาะเว็บ official ของสิ่งต่างๆ ที่คุณอยากเรียนรู้

เช่น
PHP ก็ php.net หา download manual มาอ่าน
jquery ก็ jquery.com เข้าไปส่วน API documentation ดู เขาแบ่งหัวข้อไว้ชัดเจน
อยากได้อะไรก็เข้าไปอ่านดู สำคัญที่ต้องอดทนอ่านและทำความเข้าใจหน่อยอ่ะครับ

ทุกอย่างผมหาอ่านจากในเว็บมาตลอด หนังสือสอนอะไรพวกนี้ผมไม่ได้ซื้อมาสิบกว่าปีแล้วครับ

Date : 2013-02-16 17:22:17 By : cookiephp

No. 47

โพสกระทู้ ( 342 )

Code (JavaScript)
$("#txtUsername")

สมมติว่าอยู่ในห้องเรียน
พวกมึงอ่ะ ที่ input type=text นั่นแหล่ะ มานี่หน่อย

$("#$("#txtUsername")")
เฮ้ย ไอ้ #txtUsername มานี่ดิ
Date : 2013-02-17 00:17:33 By : triplea

No. 48

ขอบคุณทุกคอมเม้นะครับ ได้ความรู้ขึ้นเยอะมากเลยครับ
Date : 2013-02-17 18:52:47 By : saravutpt

No. 49

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

ขอ 3 คำนะ....

"คุย ไร กัน"

อยากจะร้องไห้ T^T ไม่รู้เรื่องเลย....

อ่าน หรือ เรียน มาอ่ะ.....

ตามไม่ทัน จริง ๆ แง ๆ ๆ ๆ ๆ

แนะนำให้อ่านบ้างจิ่
Date : 2013-02-17 19:58:10 By : apisitp

No. 50

ตอบความคิดเห็นที่ : 49 เขียนโดย : apisitp เมื่อวันที่ 2013-02-17 19:58:10
https://www.thaicreate.com/jquery/jquery-ajax-ajax.html
เราอาจจะคุ้นเคยกับคำว่า Framework กันมาบ้างนะครับ ผมจะขอแนะนำตามความเข้าใจก็แล้วกันนะครับ Framework จริงๆแล้วจะหมายถึงกรอบการทำงานของโค้ดภาษาทางโปรแกรมมิ่งที่เราเขียน หรือจะพูดว่าเป็นกรอบที่จะใช้ครอบรูปแบบการเขียนโปรแกรมก็เป็นได้ เพื่อให้การพัฒนาโปรแกรมมีรูปแบบที่สวยงาม เป็นรูปแบบเดียวกัน ทำให้โค้ดมีขนาดสั้นเล็กลง เนื่องจากว่าได้มีการนำเอาชุดของโค้ดที่ต้องเขียนซ้ำๆกัน อาจจะเปลี่ยนแค่ตัวแปลบางตัว หรือไม่ได้เปลี่ยนเลย มาเขียนไว้รวมๆกัน เพื่อให้เรียกใช้ได้สะดวก

เพราะถ้าไม่ดู พรุ่งนี้จะคุยกับเขา...ไม่...รู้...เรื่องงงงง 555+ ยืมสโลแกนเค้ามาครับ

2013-02-17 20:13:10
Date : 2013-02-17 20:09:59 By : Ex-[S]i[L]e[N]t

No. 51

ถ้าอยากจะเช็ค textarea และ list และ radio สามารถทำได้หรือไม่ครับ ขอความรู้ประดับหัวหน่อยครับ ผมมืดแปดทิศเลยครับ มีแต่ท่านเทพๆครับ ขอบคุณครับ
Date : 2013-02-17 20:10:54 By : saravutpt

No. 52

ตอบความคิดเห็นที่ : 51 เขียนโดย : saravutpt เมื่อวันที่ 2013-02-17 20:10:54
สามารถทำได้ครับ สั่งเกตุจาก code ตัวอย่าง เค้าเช็คจาก type ครับผม

Date : 2013-02-17 20:15:17 By : Ex-[S]i[L]e[N]t

No. 53

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 49 เขียนโดย : apisitp เมื่อวันที่ 2013-02-17 19:58:10
อ่านอย่างเดียวเลยพี่
แล้วก็อ่านเว็บนอกอย่างเดียวเลยพี่

แต่ถ้าถามกันจริงๆ อ่านอะไรมากสุด
อ่าน reference ครับ เว็บไม่ค่อยเท่าไหร่ ส่วนใหญ่หาอ่านวิธีแก้ปัญหา
และเมื่อเจอเว็บที่เขามีวิธีแก้ปัญหา ส่วนใหญ่ก็จะมีลิงก์ต่อไปที่อื่นอีกมากมาย
ผมก็ตามไปอ่าน บางครั้งได้ความรู้อีกเรื่องนึงไปเลย

เราใช้อะไรอยู่ ก็ควรจะต้องมี reference ของสิ่งนั้นในเครื่อง

PHP Manual Download - http://www.php.net/download-docs.php
MySQL Manual Download - http://dev.mysql.com/doc/
JQuery API Reference - http://api.jquery.com/
JQuery API Reference Download - http://jqapi.com/
Date : 2013-02-17 20:19:51 By : cookiephp

No. 54

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 50 เขียนโดย : Ex-[S]i[L]e[N]t เมื่อวันที่ 2013-02-17 20:09:59
นี่พวกผมคุยกันเรื่องเฟรมเวิร์คเหรอครับเนี่ย เพิ่งรู้ - -

Date : 2013-02-17 20:21:53 By : cookiephp

No. 55

ตอบความคิดเห็นที่ : 54 เขียนโดย : cookiephp เมื่อวันที่ 2013-02-17 20:21:53
เอ้าไม่ใช่หรอ หรือผมเข้าใจผิด

Date : 2013-02-17 20:24:46 By : Ex-[S]i[L]e[N]t

No. 56

ตอบความคิดเห็นที่ : 55 เขียนโดย : Ex-[S]i[L]e[N]t เมื่อวันที่ 2013-02-17 20:24:46
มีพลังงานบางอย่าง เกาะอยู่ข้างหลัง อิจฉา ร้อนแรง คริคริ...

Date : 2013-02-17 20:37:54 By : apisitp

No. 57

ตอบความคิดเห็นที่ : 56 เขียนโดย : apisitp เมื่อวันที่ 2013-02-17 20:37:54
สงสัยจะมีวิญญาณขี่คอผมอยู่อ่าครับพี่ต้น

Date : 2013-02-17 20:44:38 By : Ex-[S]i[L]e[N]t

No. 58

ส่วนผมเป็นประเภทบ้า อีบุ๊คครับ มีอยู่เป็นตันเลย แต่ไม่ค่อยมีเวลาอ่าน
การอ่านอีบุ๊คจะต่างกับอ่าน reference อยู่บ้างตรงที่ เราจะได้แนวความคิดในการแก้ไขปัญหาของผู้แต่ง ตามกรณีตัวอย่างที่มีในหนังสือ
แต่ reference จะเน้นหนักไปที่พื้นฐานของภาษานั้นๆ
ตัวผมเองชอบเข้าไปอ่านที่ stackoverflow.com ครับ ส่วนน้อยที่จะเข้าไปตอบ มีถามบ้างแต่ไม่บ่อย ที่นั่นมีแต่เทพเหนือเทพครับ..อิอิ
ส่วน reference ก็เหมือนคุณ คุ้กกี้ ที่เดียวกัน
Date : 2013-02-17 20:51:53 By : sakuraei

No. 59

ตอบความคิดเห็นที่ : 58 เขียนโดย : sakuraei เมื่อวันที่ 2013-02-17 20:51:53
แล้วตกลง https://www.thaicreate.com/jquery/jquery-ajax-ajax.html มันคืออะไรหรอครับพี่ เหมือนผมจาเข้าใจผิดว่าเป็น framwork -.-

Date : 2013-02-17 20:55:20 By : Ex-[S]i[L]e[N]t

No. 60

ตอบความคิดเห็นที่ : 58 เขียนโดย : sakuraei เมื่อวันที่ 2013-02-17 20:51:53
มีให้ขโมยอ่านบ้างเปล่า

Date : 2013-02-17 21:30:05 By : apisitp

No. 61

ตอบความคิดเห็นที่ : 59 เขียนโดย : Ex-[S]i[L]e[N]t เมื่อวันที่ 2013-02-17 20:55:20
JQuery / AJAX เป็น Framework ของ Javascript ครับ และยังสามารถใช้งานร่วมกับ JavaScript แบบเก่าได้เป็นอย่างดีครับ (DOM)
แต่ที่เราคุยกันอยู่ในกระทู้นี้ ไม่ได้มีแค่เรื่อง JQuery ครับ ยังมีเรื่องถึงพื้นฐานการสร้างโค้ดที่เหมาะสม(ความเร็วและลดการทำงาน) Optimize Code

ตอบความคิดเห็นที่ : 60 เขียนโดย : apisitp เมื่อวันที่ 2013-02-17 21:30:05
มีเยอะครับ อยากได้เรื่องอะไรบ้าง แล้วให้ผมส่งให้ทางไหนดี ... เขียนลง DVD แล้วส่งให้ทางไปรษรีย์ดีมั๊ย

Date : 2013-02-17 21:45:50 By : sakuraei

No. 62

Facebook

เราอยู่คนละสายกันจริงๆ ด้วยครับ

Date : 2013-02-17 22:00:30 By : cookiephp

No. 63

รบกวนหน่อยครับผมลองเขียน check พวก textarea ,list radio ที่นอกจาก textfield อ่ะครับ ผมทำไม่ได้ครับรบกวนขอแนวทางโค๊ยหน่อยนะครับ ผมมืดแปดด้านมาก
Date : 2013-02-18 09:14:49 By : saravutpt

No. 64

โพสกระทู้ ( 310 )

เพิ่งเริ่มศึกษา จาวาสคริปท์ค่ะ ผิดถูกอย่างไรช่วยชี้แนะด้วย
 <script>
  $(":radio[name='aa']").click(function(){
	  if($(this).val())
		document.getElementById('submitBTN').disabled=false;
  });

});
  </script>
<form action="" >
  <input type="radio" name="aa" value="1" /><br />
  <input type="radio" name="aa" value="2" /><br />
  <input type="radio" name="aa" value="3" /><br />
  <input type="radio" name="aa" value="4" /><br />
  <hr />
  <input type="radio" name="ba" value="1" /><br />
  <input type="radio" name="ba" value="2" /><br />
  <input type="radio" name="ba" value="3" /><br />
  <input type="radio" name="ba" value="4" /><br />
  <hr />
  <textarea id="remark" onkeyup="if(this.value != '')document.getElementById('submitBTN').disabled=false;"></textarea>
  <input type="submit" id="submitBTN" disabled="disabled" />

2013-02-18 13:19:54
Date : 2013-02-18 12:46:20 By : survivor

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : สอบถามเรื่อง button กับ javascript ใน php ครับ มันสามารถทำได้หรือไม่ครับ รายละเอียดด้านในครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่