Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > อยากทราบวิธีการแสดงรายการสินค้าตามสถานะการสั่งซื้อ จากDatabase โดยเรียงตามหัวข้อที่กำหนดดังภาพในกระทู้ครับ !!

อยากทราบวิธีการแสดงรายการสินค้าตามสถานะการสั่งซื้อ จากDatabase โดยเรียงตามหัวข้อที่กำหนดดังภาพในกระทู้ครับ !!

Topic : 090998

โพสกระทู้ ( 16 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

คือ ผมอยากแสดงรายการสินค้าตามสถานะการสั่งซื้อ โดยเรียงจาก ข้อ1-ข้อ6 ดังในภาพครับ
จากเดิมผมเรียงจากรหัสการสั่งซื้อ แต่ อ.ไม่ต้องการ อ.ให้แสดงจาก สถานะการสั่งซื้อ ไม่ทราบว่าผมควรจะทำอย่างไรครับ เพราะในดาต้าเบส สถานะของผมเก็บข้อมูลเป็นตัวอักษร จึงไม่สามารถเรียงตามที่ อ.ต้องการได้

จึงอยากขอความช่วยเหลือจากพี่ๆ ครับ (เพราะลองทำหลายรอบแล้ว ไม่ได้จริงๆเลยมาโพสกระทู้ครับ)

pic

Tag : PHP, MySQL, HTML/CSS, JavaScript

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-02-16 22:52:53 By : pongyo View : 1251 Reply : 14

No. 1

โพสกระทู้ ( 1,819 )
บทความ ( 20 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Facebook

ปัญหานี้แก้โดย

ใช้การเรียงด้วย expression หลายๆ อันครับ

โดยเงื่อนไขที่อยู่แรกสุดจะสำคัญสุด ตัวถัดไปก็รองๆ ลงไป จะมีกี่แบบก็ได้

ในตัวอย่างนี้เรียงตามสถานะที่มีค่าเป็น order, pay และ confirm ตามลำดับ

หากแถวใดไม่ได้มี status อยู่ในสามแบบนี้ก็จะเรียงตามวันที่อย่างเดียว

หมายเหตุ: ผมสมมติชื่อตารางและชื่อคอลัมน์เอง เพราะไม่รู้คุณใช้ชื่ออะไร

SELECT * FROM `products` ORDER BY (`status` = 'order') DESC, (`status` = 'pay') DESC, (`status` = 'confirm') DESC, `order_date` DESC

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-02-16 23:28:01 By : cookiephp

No. 2

โพสกระทู้ ( 3,155 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Quote:
ถึงขั้นต้องเพิ่มฟิลด์ใน เทเบิ้ลเลยครับ เพราะข้อมูลที่เก็บอยู่ในปัจจุบันมันไม่สามารถนำมา order by ได้

alter table tblorder add extension_state enum('สั่งซื้อสินค้า','รอการยืนยัน','ยืนยันชำระเงิน','จัดส่งสินค้า','มารับสินค้าเอง','ยกเลิกรายการ') null default null ,add index(extension_state)

การใช้ชนิดข้อมูลแบบ enumerate มีข้อดีหลายอย่างครับ
1.ใช้พื้นที่ในการเก็บน้อยครับ จะมีการจัดเก็บเป็นเลขลำดับเท่านั้น จะไม่มีการเก็บเป็นข้อความจริงๆครับ เช่น "รอการยืนยัน" มีค่าเท่ากับ 1
2.ไม่สามารถป้อนข้อมูลได้นอกเหนือจากสมาชิกที่กำหนดไว้ใน enum() เป็น error trap อีกประการหนึ่งครับ
3.สามารถนำมาจัดเรียงให้ได้ตามลำดับของสมาชิกใน enum() ครับ

เพราะฉะนั้นเราสามารถนำมาเรียงแบบนี้ได้เลย order by extension_state

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-02-17 00:00:53 By : sakuraei

No. 3

^^ ได้แว้ววววว มั่วๆไป ตามนี้ครับ

Code (PHP)
$order .= " ORDER BY status ='banorder' , status ='get by self' , status ='delivery' , status ='confirm' , status ='pay' , status ='order' , tblorder.order_id ";

ขอบคุณพี่ๆที่ให้คำแนะนำครับ ได้ความรู้อีก 1 เรื่องละครับ ^^
Date : 2013-02-17 00:16:52 By : pongyo

No. 4

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : pongyo เมื่อวันที่ 2013-02-17 00:16:52
รายละเอียดของการตอบ ::
ได้แล้วหรอครับแสดงว่าในตารางมีฟิลด์ status ที่เก็บ 'banorder' , 'get by self' , ... พวกนี้อยู่
หลงให้ผมเข้าใจผิด ไม่เห็นเอาตารางข้อมูลมาให้ดูเลย

Date : 2013-02-17 00:24:25 By : sakuraei

No. 5

555 คับพี่ คราวหน้าผมจะแคปดาต้าเบสมาด้วย เพื่อความเข้าใจได้ง่าย ^^
Date : 2013-02-17 00:28:42 By : pongyo

No. 6

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 4 เขียนโดย : sakuraei เมื่อวันที่ 2013-02-17 00:24:25
สำหรับผมเข้าใจนะครับ
ในรูปภาพถึงจะไม่มีรูปแบบตาราง แต่มีรูปแบบ output อยู่ และเขาก็ลิสต์ค่าที่เป็นไปได้ของ status ให้ด้วย
ทำให้พอจะเข้าใจและคิดวิธีแก้ปัญหาให้ได้ครับ

Date : 2013-02-17 00:39:40 By : cookiephp

No. 7

ตอบความคิดเห็นที่ : 6 เขียนโดย : cookiephp เมื่อวันที่ 2013-02-17 00:39:40
แต่ว่าในช่อง status น้องเค้ามีข้อมูลที่อยู่ในวงเล็บด้วย (ไม่มีค่าจัดส่ง) , (มีค่าจัดส่ง 124.00 บาท) และยังบอกอีกว่า เก็บข้อมูลแบบ string ก็เลยพาให้เข้าใจไปต่างๆนาๆ

.... เอ ผมชักสงสัยแล้วว่าคุณเปรมนี่ เป็นอาจารย์ของเด็กพวกนี้แอบมาตอบคำถามให้เด็กๆหรือป่าว ....อิอิ
เหมือนตั้งคำถามตอนเด็กไปส่งโปรแกรม แล้วแอบมาเฉลยในนี้ .....

Date : 2013-02-17 00:50:13 By : sakuraei

No. 8

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 7 เขียนโดย : sakuraei เมื่อวันที่ 2013-02-17 00:50:13
ตอนแรกผมก็เข้าใจเหมือนคุณนั่นล่ะครับ นึกว่าเก็บเป็น text ดุ้นๆ แบบนั้นเลย
แต่พอมองทางขวา อ๋อ มีค่าที่เป็นไปได้ แสดงว่าไม่ใช่ล่ะ

555 อยากจะเป็นเหมือนกันครับ อาจารย์เนี่ย

ว่าแต่ผมไม่ได้ชื่อเปรมนะครับ เข้าใจผิดจากชื่อก่อนหน้านี้กันไปหมดแล้ว 555
เรียกผมว่า แมวเหมียว ก็ได้ครับ (แบ๊วไปมั้ย)

Date : 2013-02-17 00:57:04 By : cookiephp

No. 9

ตอบความคิดเห็นที่ : 8 เขียนโดย : cookiephp เมื่อวันที่ 2013-02-17 00:57:04
สรุปใช้ชื่อว่า คุณคุ้กกี้ แล้วกันเนอะ

แล้วโปรเจ็ค Cookie PHP สำเร็จมั๊ยครับ ผมรอเชียร์อยู่น่ะครับ

Date : 2013-02-17 01:03:00 By : sakuraei

No. 10

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : sakuraei เมื่อวันที่ 2013-02-17 01:03:00
มีคนจำได้ด้วย !!!

เสร็จแล้วครับ แต่ยังไม่สมบูรณ์

ขาดฟังก์ชั่นบางอย่างที่ดีไซน์ไว้ กับคำอธิบายโค้ด

แต่ฟังก์ชั่น template engine ทั่วไป มีครบหมดแล้วครับ

ประวัติการแก้ไข
2013-02-17 01:18:59
Date : 2013-02-17 01:18:27 By : cookiephp

No. 11

หรอครับ ขอผมทดลองใช้ด้วยคนน่ะครับ syntax คงไม่ยาากมั้งครับ
เน้น performance ใช่มั๊ยครับ...
Date : 2013-02-17 01:21:34 By : sakuraei

No. 12

Facebook

ครับ เน้น performance แต่ตอนคอมไพล์อาจจะช้ากว่า template engine ทั่วๆ ไปอยู่มาก แต่หลังจากนั้น เร็วปรื๋อเลยครับ

syntax หลักเป็น XML ครับ แต่ส่วน expression หรือ script "คล้าย" php ครับ มีทั้งส่วนเพิ่มเติม และส่วนที่ขาดหาย
แต่มันใจว่าถ้าคนที่รู้ PHP ในระดับหนึ่งจะเริ่มใช้ได้ง่าย และจะชอบด้วยครับ
Date : 2013-02-17 01:40:07 By : cookiephp

No. 13

ถ้าต้องการผู้ร่วมทดสอบก็บอกน่ะครับ ผมจะ pm email ไปให้ครับ
Date : 2013-02-17 01:46:30 By : sakuraei

No. 14

Facebook

ครับ ขอบคุณมากครับ
Date : 2013-02-17 02:02:45 By : cookiephp

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : อยากทราบวิธีการแสดงรายการสินค้าตามสถานะการสั่งซื้อ จากDatabase โดยเรียงตามหัวข้อที่กำหนดดังภาพในกระทู้ครับ !!

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่