Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > โค้ดค้นหา php mysql ทำไมเมื่อ search แล้ว ไม่มีผลลัพธ์กลับมาสักตัวคะ

โค้ดค้นหา php mysql ทำไมเมื่อ search แล้ว ไม่มีผลลัพธ์กลับมาสักตัวคะ

Topic : 091040

โพสกระทู้ ( 160 )
บทความ ( 0 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

สถานะออฟไลน์
Twitter

สวัสดีค่ะพี่ๆทุกคน

ตอนนี้ทำฟอร์มค้นหาอยู่ค่ะ หลังจากที่ไม่ได้แตะโค้ดมานาน กำลังมึนกับโค้ด

จากลิงค์นี้ค่ะ https://www.thaicreate.com/php/php-mysql-search-record.html

ลองไปปรับแก้ ทำไมตอนที่ค้นหา ไม่มีผลลัพธ์กลับมาเลย

Code (PHP)
<html>
<head>
<title>ThaiCreate.Com PHP & MySQL Tutorial</title>
<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8">
</head>
<body>
<form name="frmSearch" method="get" action="<?=$_SERVER['SCRIPT_NAME'];?>" >
  <table width="599" border="1" align="center">
    <tr>
      <th>ระบุคำค้นหา
      <input name="txtKeyword" type="text" id="txtKeyword" value="<?=$_GET["txtKeyword"];?>">
      <input type="submit" value="ค้นหา"></th>
    </tr>
  </table>
</form>
<?
if($_GET["txtKeyword"] != "")
	{
	$objConnect = mysql_connect("localhost","root","1234") or die("Error Connect to Database");
	$objDB = mysql_select_db("songkhlapao");
	// Search By receive_from or receive_name
	$strSQL = "SELECT * FROM receive WHERE (receive_from LIKE '%".$_GET["txtKeyword"]."%' or receive_name LIKE '%".$_GET["txtKeyword"]."%' )";
	$objQuery = mysql_query($strSQL) or die ("Error Query [".$strSQL."]");
	?>
	<table width="1200" border="1">
	  <tr>
        <th width="100"> <div align="center">ลำดับที่</div></th>
		<th width="178"> <div align="center">เลขลำดับหนังสือส่ง</div></th>
		<th width="98"> <div align="center">วันที่</div></th>
		<th width="119"> <div align="center">จาก</div></th>
		<th width="134"> <div align="center">ถึง </div></th>
		<th width="308"> <div align="center">เรื่อง</div></th>
		<th width="105"> <div align="center">ผู้รับ</div></th>
        <th width="106"> <div align="center">หมายเหตุ</div></th>
	  </tr>
	<?
	while($objResult = mysql_fetch_array($objQuery))
	{
	?>
	  <tr>
        <td><div align="center"><?=$objResult["receive_no"];?></div></td>
		<td><div align="center"><?=$objResult["send_no"];?></div></td>
		<td><?=$objResult["receive_date"];?></td>
		<td><?=$objResult["receive_from"];?></td>
		<td><div align="center"><?=$objResult["receive_to"];?></div></td>
		<td align="right"><?=$objResult["receive_name"];?></td>
		<td align="right"><?=$objResult["receive_emp"];?></td>
        <td align="right"><?=$objResult["receive_note"];?></td>
	  </tr>
	<?
	}
	?>
	</table>
	<?
	mysql_close($objConnect);
}
?>
</body>
</html>

แบบนี้ค่ะ

ไม่มีผลลัพธ์

ต้องแก้ยังไง ช่วยบอกด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

Tag : PHP

ประวัติการแก้ไข
2013-02-18 04:45:52
2013-02-18 06:47:41
2013-02-18 11:02:42
2013-02-18 11:04:06
Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-02-18 03:49:43 By : gosling View : 1371 Reply : 13

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

Twitter Facebook

น่าจะมีปัญหาเรื่องภาษาครับ

แก้ปัญหาภาษาไทย php กับ MySQL (TIS-620 กับ UTF-8)

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-02-18 06:32:55 By : mr.win

No. 2

Twitter

พี่วิน ตรงภาษาเซ็ตเป็น utf-8 แล้วค่ะ ไฟล์connectก็ด้วย

ยังเหมือนเดิมเลยค่ะ

ประวัติการแก้ไข
2013-02-18 06:41:38
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-02-18 06:40:56 By : gosling

No. 3

Twitter

ทำยังไงดีคะ
Date : 2013-02-18 07:21:40 By : gosling

No. 4

มันก็มีอยู่แค่นั้นแหละครับ ลองไล่ดูดี ๆ ครับ ว่าได้ใส่ครบหรือเปล่าครับ
Date : 2013-02-18 08:44:27 By : mr.win

No. 5

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ได้ยังอ่ะ....ผมแนะนำว่าให้ลองไปคิวรี่ที่ phpmyadmin ตรง ๆ คิวรี่อย่างไร (ผมไม่ได้ทำรูปนะ)
1.เลือก DB ที่ต้องการ
2. เลือก table ที่ตองการ
3. พอคลิกตามที่ข้อ 2 ตารางที่เราเลือกจะอยู่ในแท็ป "โครงสร้าง/Structure" ให้เลือกไปที่แท็ป "ค้นหา/Search"
4. ในกรอบ "หรือ ทำ "คำค้นจากตัวอย่าง" (wildcard: "%") / Or Do a "query by example" (wildcard: "%")"
5. ลองค้นหาค่าตามที่น้องเขียนคิวรี่ดูว่ามีค่าออกไหม ถ้ามีคิวรี่ก็ผ่าน ถ้าไม่มีก็ต้องมาพิจารณา

หรืออีกวิธี ลองเอาคิวรี่ไปที่เขียนไปรันทดสอบ โดยเข้าไปที่แท็ป "SQL" เอา Code ที่จะคิวรี่ ใส่ลงไป เปลี่ยนตัวแปรเป็นค่าที่เราจะทดสอบ.....

ถ้าหัด test ใน phpmyadmin พอเป็น พอได้พื้นฐาน เด๋วเราจะดึงคิวรี่ไปใช้ได้เองทั้ง select insert update
สุ้ ๆ ครับ
Date : 2013-02-18 09:32:39 By : apisitp

No. 6

Twitter

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

จะลองทำดู ได้ผลยังไงจะมาบอกค่ะ
Date : 2013-02-18 09:57:41 By : gosling

No. 7

Twitter

ได้แล้วค่ะ

เป็นอย่างที่พี่วินบอก เกี่ยวกับภาษา

เพิ่มโค้ดนี้เข้าไป
mysql_query("SET NAMES UTF8");

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ
Date : 2013-02-19 05:30:20 By : gosling

No. 8

ว่าแล้ว
Date : 2013-02-19 05:58:37 By : mr.win

No. 9

Twitter

หนูไม่ค่อยเก่งอ่าค่ะ

ต้องใช้เวลาแกะโค้ดนาน

ยังไงหนูจะขอความช่วยเหลือเรื่อยๆนะคะ
Date : 2013-02-19 06:17:52 By : gosling

No. 10

Cheer !!
Date : 2013-02-19 06:27:46 By : mr.win

No. 11

Twitter

ขอบคุณค่ะ
Date : 2013-02-19 06:44:24 By : gosling

No. 12

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : gosling เมื่อวันที่ 2013-02-19 06:17:52
รายละเอียดของการตอบ ::
\(^..^)/ โย่ว ๆ

Date : 2013-02-19 07:23:49 By : apisitp

No. 13

Twitter

ตอบความคิดเห็นที่ : 12 เขียนโดย : apisitp เมื่อวันที่ 2013-02-19 07:23:49
รายละเอียดของการตอบ ::
จะมาขอความช่วยเหลือเรื่อยๆเลยนะคะ

Date : 2013-02-19 07:54:57 By : gosling

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : โค้ดค้นหา php mysql ทำไมเมื่อ search แล้ว ไม่มีผลลัพธ์กลับมาสักตัวคะ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่