Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > echo email ที่เข้ารหัสไว้ยังครับ มีวิํธี decode มั้ยครับ

echo email ที่เข้ารหัสไว้ยังครับ มีวิํธี decode มั้ยครับ

Topic : 091057

โพสกระทู้ ( 151 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ใช้ moodle lms ครับ
จะ query email ของ user ออกมา แต่ว่ามีการ เข้ารหัสไว้ ตามนี้ครับ
http://e-learning.orchidslingshot.com/email.php

ไม่ทราบว่า มีวิธีถอดรหัส ตอน query มั้ยครับ

ขอบคุณครับ...

Tag : PHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-02-18 12:45:47 By : yemenamen View : 768 Reply : 5

No. 1

โพสกระทู้ ( 342 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

32 ตัวอักษร มัน md5 ครับ

md5 เป็น การเข้ารหัสทางเดียว ไม่สามารถถอดรหัสคืนมาได้ครับ

แต่ผมสังเกตเห็นว่ามีอีเมล์ที่ไม่เข้ารหัสด้วยปนอยู่
อันนั้นคือ เค้าไ่ม่เข้ารหัส หรือว่าเป็นอีเมล์มาจากที่อื่นครับ

โดยปกติแล้ว
ถ้าไม่ใช่พวกรหัสผ่าน เค้าจะเลือกการเข้ารหัสที่สามารถ decode กลับมาได้เสมอ

จึงเกรงว่า 32 ตัวอักษรที่มั่วๆอยู่ จะไม่ใช่ email ครับ

ถ้าผมเข้าใจผิด ก็ขออภัยไว้ด้วยครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-02-18 12:58:54 By : triplea

No. 2

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

captureDB

ผมก็ ไม่เข้าใจครับ... อันนี้ เปนภาพ ใน phpmyadmin ครับ
จะมีแต่ email ที่เข้ารหัสไว้..
แต่พอ echo ออกมา มัน มีทั้ง ตัวที่เข้ารหัสและ email ที่ถอดแล้วออกมาด้วย...

ผมก็ไม่ได้ query อะไร ซับซ้อน...

Code
$sql = "select * from mdl_user";
$query = mysql_query($sql) or die("Cannot Select");
while($result=mysql_fetch_array($query)){
echo $result['email']."<br/>";
}

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-02-18 13:07:34 By : yemenamen

No. 3

ผมดูรูปแล้ว ก็ยังคิดว่าไม่น่าจะเป็นไปได้ครับ

ไม่น่าจะเป็นไปได้ที่ใน field เดียวกัน จะมีข้อมูลทั้ง 2 ลักษณะ แต่ให้ในรูปเป็นข้อมูลจริง ก็เกิดขึ้นได้ยากครับ

- เป็นไปได้หรือไม่ ที่มีการบันทึกข้อมูล ผิด field โดยคำสั่งจากที่อื่น

ลองตรวจสอบอีกทีได้มั้ยครับ
รวมทั้งตรวจสอบถึง authentication method ทั้งหมดที่อนุญาต โดย mooble ด้วยครับ ว่าเปิดใช้อะไรบ้าง
แต่ถ้าไม่มี (มีแค่ manual ซึ่งเป็น default) ผมเชื่อว่าไม่มีทางเป็นไปได้แน่ๆครับ
Date : 2013-02-18 14:01:48 By : triplea

No. 4

ข้อมูลที่ไม่ได้ถูกเข้ารหัส ผมบันทึกเองครับ แบบ manual
ส่วนข้อมูลที่เข้ารหัสนั้นเป็นข้อมูลที่ single sing on ผ่าน joomdle ครับ (plugin เชื่อม moodle+joomla) อาจจะเป็นเพระสาเหตุนี้หรือเปล่าครับ...ไม่แน่ใจครับ...
Date : 2013-02-18 15:35:55 By : yemenamen

No. 5

ถ้ามี plugin ให้ล็อกอินหลายทาง เป็นไปได้ครับ
ผมถึงให้ตรวจสอบดูไงล่ะครับ อนุญาตให้ authen ผ่านอะไรได้มั่ง

เพราะหลัก single sign on ก็ไม่มีอะไรซับซ้อน โดยทั่วไปก็เอาอะไรซักอย่าง ไปอ้างอิงกับฝั่งที่มา ก็จบ

หากมีความจำเป็นที่จะต้องใช้ email ใน field นี้
ก็จำเป็นที่จะต้องตรวจสอบที่ plug-in ครับ

แต่หากทำอะไรกับ plug-in ไม่ได้
ก็ต้องเขียนกติกาให้กับ moodle ใหม่ครับ

โดยไม่ต้องไปสนใจกับ 32 อักขระ นั่นเท่าไหร่ เก็บไว้แค่อ้างอิงอย่างเดียวก็พอครับ
พูดง่ายๆ คือ ใช้ แก้ไขที่ตัว moodle เล็กน้อย เพื่อเก็บ email ไว้ต่างหากครับ โดยอ้างอิง 32 อักขระนั่นแหล่ะครับ
Date : 2013-02-18 15:48:24 By : triplea

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : echo email ที่เข้ารหัสไว้ยังครับ มีวิํธี decode มั้ยครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่