Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > สอบถามเรื่อง Mysql หน่อยครับ ลบข้อมูลบางแถว ออก แล้วเพิ่มข้อมูลใหม่เข้าไป แทนที่จะเรียงลำดับ แต่กลับข้ามอันดับที่ลบออก

สอบถามเรื่อง Mysql หน่อยครับ ลบข้อมูลบางแถว ออก แล้วเพิ่มข้อมูลใหม่เข้าไป แทนที่จะเรียงลำดับ แต่กลับข้ามอันดับที่ลบออก

Topic : 091459

โพสกระทู้ ( 200 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์
Twitter Facebook Blogger

ผมสร้าง ตารางฐานข้อมูล ใน phpmyadmin โดยมีฟิวส์ ID เป็น primary key เซ็ต เป็น auto increment
ทดลองเพิ่มข้อมูลลงไปในตารางได้ซักพัก ที่ฟิวส์ ID มันก็เรียงลำดับข้อมูลเป็น 1 2 3 4..แต่พอลบข้อมูลบางแถว ออก
เช่น ลบ 2 3 ออก แล้วเพิ่มข้อมูลใหม่เข้าไป แทนที่จะเรียงลำดับให้ เป็น 1 2 3 4...เหมือนเดิม
แต่กลับไม่มี ลำดับ 2 3 ที่ลบไปเช่นเดิมกลับข้ามลำดับเป็น 1 4 5 6..ไปเลย ครับ ท่านใดรู้วิธี เซ็ต ค่าการเรียงลำดับ ใน
phpmyadmin ไม่ให้ข้ามลำดับที่เราลบ ไปบ้างครับ อยากให้มันเรียงลำดับ 1 2 3 4..ไปเรื่อยๆโดยไม่ข้ามลำดับที่เราลบข้อมูลออกนะครับ

รบกวนช่วยตอบข้อสงสัยทีครับ

Tag : PHP, MySQL

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-02-26 11:25:35 By : Judinho View : 7069 Reply : 14

No. 1

ช่วยหน่อยค้าบ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-02-26 12:15:25 By : Judinho

No. 2

โพสกระทู้ ( 2,311 )
บทความ ( 1 )

เอ่อ.... ปกติแล้วในการลบข้อมูลในฐานข้อมูลออก แล้วเพิ่มข้อมูลไปใหม่ระบบมันจะข้ามลำดับนั้นอยู่แล้วครับ ถ้าหากคุณต้องการให้ข้อมูลที่เพิ่มเข้าไปใหม่อยู่ในลำดับหรือ ID เดิม จะต้องทำการแก้ไข (Update) ครับ คือต้องใช้คำสั่ง UPDATE ไม่ใช่คำสั่ง DELETE ครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-02-26 14:02:57 By : arm8957

No. 3

ผมต้องอัพเดทในส่วนไหนครับ ที่ฐานข้อมูลเลย หรือ ที่ไฟล์ php ครับ ขอบคุณครับ
Date : 2013-02-26 14:19:16 By : Judinho

No. 4

คุณสามารถทำการอัพเดทข้อมูลได้ 2 ทางครับ คืออัพเดทโดยตรงใน phpMyadmin เลย หรือเขียนคำสั่ง php ให้ทำการแก้ไขข้อมูลในฐานข้อมูลครับ
Date : 2013-02-26 14:23:47 By : arm8957

No. 5

พอดียังมือใหม่ครับ รบกวน ยกตัวอย่างให้ดูได้ไหมครับ ขอบพระคุณมากครับ
Date : 2013-02-26 14:34:04 By : Judinho

No. 6

อันนี้เป็นตัวที่ผม สั่งเพิ่มยูสเซอร์ ครับ และผมต้องแก้ในส่วนไหนครับ ในการอัพเดท

Code (PHP)
<?
$tb="admin";
$admin_id = $_GET['admin_id'];
$AddEdit = $_GET['AddEdit'];
	if($AddEdit=="edit") {
		$sql2 = "SELECT * FROM $tb WHERE admin_id=$admin_id";
		$result2=mysql_query($sql2);
		$db=mysql_fetch_array($result2);
		$admin_id2=$db["admin_id"];
		$username2=$db["username"];
		$password2=$db["password"];
		$admin_name2=$db["admin_name"];
		$admin_type2=$db["admin_type"];	
	}
			if($AddEdit<>"edit"){
		$msg = "เพิ่ม";
		}else if($AddEdit=="edit"){
			$msg = "แก้ไข";
		}
?>

ขอบคุณครับ
Date : 2013-02-26 14:37:38 By : Judinho

No. 7

ขอความรู้หน่อยค้าบ ขอบคุณค้าบ
Date : 2013-02-27 10:54:09 By : Judinho

No. 8

ประมาณนี้ครับ
Code (PHP)
<?
$tb="admin";
$admin_id = $_GET['admin_id'];

//------------ค่าต่อไปนี้ผมสมมติว่าได้มาจากฟอร์ม--------------//
$User = $_POST['user'];
$Passwd = $_POST['passwd'];
$Name = $_POST['name'];
$Type = $_POST[type'];

$sql2 = "SELECT * FROM $tb WHERE admin_id=$admin_id";
		$db=mysql_fetch_array($result2);
		$admin_id2=$db["admin_id"];
		$username2=$db["username"];
		$password2=$db["password"];
		$admin_name2=$db["admin_name"];
		$admin_type2=$db["admin_type"];	
	}

if($AddEdit<>"edit"){ //เพิ่มใหม่
		$ins = "INSERT INTO ".$tb." VALUES('', '$User', '$Passwd', '$Name', '$Type') LIMIT 1";
                $Query_ins = mysql_query($ins);
	}else if($AddEdit=="edit"){ //แก้ไข
		$up = "UPDATE ".$tb." SET  username = '$User',  password = '$Passwd', admin_name = '$Name', admin_type = '$Type' WHERE admin_id = '$admin_id2' LIMIT 1";
                $Query_up = mysql_query($up);
	}
?>

Date : 2013-02-27 14:12:08 By : arm8957

No. 9

ไม่หายเลยครับท่าน แต่ก็ขอบคุณครับ เพราะมันไม่ค่อยสำคัญเท่าไหร่
แต่!ผมมีหน้าที่อยากรบกวนอีกซักหน่อยครับ

กรณีเหมือนกันครับ

Code (PHP)
<?
$tb="project";
$pro_id = $_GET['pro_id'];
		$sql2 = "SELECT * FROM $tb WHERE pro_id=$pro_id";
		$pro_id2=$db["pro_id"];
		$pro_name2=$db["pro_name"];
		$category2=$db["category"];

$pro_tel2=$db["pro_tel"];
		$pro_email2=$db["pro_email"];
		$pro_address2=$db["pro_address"];

$list_category = explode(",", $category2);
		$cat_name_en=$category2;
		$pro_detail2=$db["pro_detail"];
		$pro_pic2=$db["pro_pic"];
		$folder2=$db["folder"];	
	}
			if($AddEdit<>"edit"){
		$msg = "ชื่อ";
		}else if($AddEdit=="edit"){
			$msg = "แก้ไข";
		}
?>
<? if($AddEdit=="edit"){?>

แล้วมันจะเด้งมาที่หน้า save project ครับ เหมือนกันเลยอยากให้มันอัพเดทแบบไม่ต้องข้าม
ใน phpmyadmin โดยมีฟิวส์ ID เป็น primary key เซ็ต เป็น auto increment
ทดลองเพิ่มข้อมูลลงไปในตารางได้ซักพัก ที่ฟิวส์ ID มันก็เรียงลำดับข้อมูลเป็น 1 2 3 4..แต่พอลบข้อมูลบางแถว ออก
เช่น ลบ 2 3 ออก แล้วเพิ่มข้อมูลใหม่เข้าไป แทนที่จะเรียงลำดับให้ เป็น 1 2 3 4...เหมือนเดิม
แต่กลับไม่มี ลำดับ 2 3 ที่ลบไปเช่นเดิมกลับข้ามลำดับเป็น 1 4 5 6..ไปเลย ครับ ท่านใดรู้วิธี เซ็ต ค่าการเรียงลำดับ ใน
phpmyadmin ไม่ให้ข้ามลำดับที่เราลบ ไปบ้างครับ อยากให้มันเรียงลำดับ 1 2 3 4..ไปเรื่อยๆโดยไม่ข้ามลำดับที่เราลบข้อมูลออกนะครับ
Date : 2013-03-01 08:46:18 By : Judinho

No. 10

ช่วยหน่อยนะค้าบ
Date : 2013-03-01 14:58:29 By : Judinho

No. 11

โพสกระทู้ ( 1,819 )
บทความ ( 20 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Facebook

พูดกันตามจริงนะครับ มันต้องเป็นอย่างนั้นครับ
เพราะ id มีความหมายว่า "เลขประจำตัว" ไม่ควรมีซ้ำกัน
สมมติว่าผมเนี่ย เลขบัตรประชาชน 1 ต่อให้ผมตายไป ก็ไม่ควรมีใครได้เลข 1 เป็นเลขบัตรอีก

แต่ถ้าคุณต้องการที่จะทำแบบนั้น ผมแนะนำให้เปลี่ยนชนิดของ id เลยครับ
ผมเคยทำอยู่ คือให้ id เป็นชนิด UUID ซึ่งเป็นตัวอักษรเลขฐาน 16 แบบสุ่ม
แต่การค้นหาอะไรจะช้ากว่าการใช้ตัวเลขเป็น id มาก และเรียงลำดับตาม id ก็ไม่ได้ด้วย (แต่เราไปเรียงตามวันที่สร้างแทน)

ลองศึกษาดูครับ
Universally unique identifier
Date : 2013-03-02 05:18:01 By : cookiephp

No. 12

อ๋ออย่างนี้นี่เอง ขอบคุณครับผม
Date : 2013-03-04 16:38:08 By : Judinho

No. 13

โพสกระทู้ ( 1,819 )
บทความ ( 20 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 12 เขียนโดย : Judinho เมื่อวันที่ 2013-03-04 16:38:08
รายละเอียดของการตอบ ::

Date : 2013-03-05 05:56:20 By : cookiephp

No. 14

Guest

ใน Database phpMyadmin ไปที่ Structure ของ Table นั้น >> ติ๊ก Checkbox ที่ ID แล้ว Drop ID ทิ้งไปซะ
>> แล้ว Insert ใหม่ กดที่ At Beginning of Table ข้างล่าง >> Go
>> แล้วตั้ง ID เป็น Auto_Increment เหมือนเดิมค่ะ เหมือนตอนก่อนที่จะลบไป

เท่านี้ เรียบร้อย เลขรันใหม่ ไม่ขาดไม่แหว่งค่า ^^
Date : 2015-04-08 17:04:04 By : Athena glory

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : สอบถามเรื่อง Mysql หน่อยครับ ลบข้อมูลบางแถว ออก แล้วเพิ่มข้อมูลใหม่เข้าไป แทนที่จะเรียงลำดับ แต่กลับข้ามอันดับที่ลบออก

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่