Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ขอความช่วยเหลือ การแปลง ว/ด/ป จาก เดือน/วัน/ปี (03/20/2554) ให้เป็น ปี/เดือน/วัน (2554/03/20) ครับ

ขอความช่วยเหลือ การแปลง ว/ด/ป จาก เดือน/วัน/ปี (03/20/2554) ให้เป็น ปี/เดือน/วัน (2554/03/20) ครับ

Topic : 092291

โพสกระทู้ ( 57 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

สอบถามการแปลง รูปแบบ ว/ด/ป จาก เดือน/วัน/ปี (03/20/2554) ให้เป็น ปี/เดือน/วัน (2554/03/20) เพื่อนำไปเทียบกับ ป/ด/ว ในMySQL แล้วselect ข้อมูล แต่ตอนนี้ติดที่รูปแบบวันที่จาก DateTime Picker ที่ผมใช้ กับรูปแบบใน MySQL ไม่เหมือนกันครับ ขอบคุณมากครับ

Tag : PHP, MySQL

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-03-12 16:15:13 By : maximumoflove View : 2506 Reply : 12

No. 1

โพสกระทู้ ( 110 )

วิธีการสลับตำแหน่งครับ

Code (PHP)
$date = $_POST["invdate"];
list($da, $mo, $ye) = split("/",$date);
$date = $ye.$mo.$da; //สลับตำแหน่งจาก 02022011 เป็น 20110202

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-03-12 16:27:15 By : vissarud

No. 2

โพสกระทู้ ( 10 )

Facebook

น่าจะประมาณนี้นะครับ ผม assume เอาจาก คำถามนะครับ
Code (PHP)
$input = '12/03/2555';     // สมมติ input ที่มาจาก date picker

$input = explode('/',$input);

$input[2] -= 543;    //ปรับเป็น ค.ศ.

echo date('Y-m-d',strtotime(implode('-',$input)));  //ค่าที่ได้จากตรงนี้ ก็เอาไปทำ query ต่อ

ประวัติการแก้ไข
2013-03-12 17:16:05
2013-03-12 17:19:07
2013-03-12 17:20:09
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-03-12 17:15:00 By : pmmaster

No. 3

ขอบคุณ คุณvissarud และคุณpmmaster มากครับ ขอถามต่อนะคับ ทีแรกคิดว่ามันดึงข้อมูลจากMySQL ไม่ได้เพราะ format วันที่ไม่ตรงกัน แต่ลอง echo ค่าที่ได้จากปฏิทินมาดูแล้ว ไม่ได้ครับ รบกวนช่วยดู code การรับส่งค่าจากdatepicker ให้หน่อยนะคับ ยังมือใหม่อะคับ ขอบคุณมากครับ
Date : 2013-03-13 14:49:30 By : maximumoflove

No. 4

<?

$input = $_GET["datepicker"]; // สมมติ input ที่มาจาก date picker

//$input[2] -= 543; //ปรับเป็น ค.ศ.

echo date('Y-m-d',strtotime(implode('-',$input))); // ตรงนี้ก็จะแสดง ป/ด/ว ใช่ไหมคับ

?>

<html lang="en">
<head>
<meta charset="utf-8" />

<title>::รายงานปะจำวัน::</title>
<link rel="stylesheet" href="http://code.jquery.com/ui/1.9.2/themes/base/jquery-ui.css" />
<script src="http://code.jquery.com/jquery-1.8.3.js"></script>
<script src="http://code.jquery.com/ui/1.9.2/jquery-ui.js"></script>
<link rel="stylesheet" href="/resources/demos/style.css" />
<script>
$(function() {
$( "#datepicker" ).datepicker();
});
</script>
</head>

<body>

<form name="frmSearch" method="get" >

<p align="center" ><font size="6" ><B>ค้นหา วันที่ออกรายงาน</B></font></p>
<br> <p align="center">Date: <input name="txtdate" type="text"
id="datepicker" value="<?=$_GET["datepicker"];?>"></p> <?//=$_GET["datepicker"];?>
<p align="center"><input type="submit" value="ค้นหา" ></p>
<? echo $date; ?>
</body>
</html>
Date : 2013-03-13 15:03:52 By : maximumoflove

No. 5

Facebook

ผมอาจจะงงต่อสิ่งที่คุณ maximum ถาม ลองเรียบเรียงคำถามใหม่หน่อยครับ

ใช่แบบที่ผมคิดมั้ยครับ

1. ใช้ date picker เพื่อเลือกค่าวันที่ ที่ต้องการ

2. ส่งค่าไป query ข้อมูลโดยใช้ค่า วันที่ ที่เลือกมา

3. แสดงข้อมูลที่ตรงกับ วันที่ ที่เลือก

2013-03-13 23:48:05
Date : 2013-03-13 23:45:55 By : pmmaster

No. 6

Facebook

เท่าที่ดูจาก code และเดาจากจุดประสงค์ของคุณ maximum นะครับ แก้ code ดังนี้ครับ

1. php tag พยายามใช้
Code (PHP)
<?php  //code   ?> 
ครับ

2.ถ้าหากเป็นการส่ง request จาก form ไปยัง php ควรมีการตรวจสอบตัวแปร GET ก่อน จากนั้นค่อยนำมาใช้งานครับ

3. <form> ต้องกำหนด attribute target ด้วยครับ และปิด tag ด้วยครับ

4. ไม่ต้องนำ ค่า GET มา echo ใส่ value ของ <input> ครับ ด้วยกลไกของ datepicker พอเราเลือก value มันจะถูก set ให้อยู่แล้วครับ

5. การจะส่งค่า เมื่อ กด submit form มันจะส่งค่าผ่านตัวแปร ที่ถูกกำหนดด้วย attribute name ดังนั้น ตอนรับค่า ควรรับด้วย
$_GET['datetxt'];

6. ตรงจุดนี้ error แน่ครับ
<? echo $date; ?>

เพราะไม่มีการประกาศตัวแปรนี้มาก่อน
Date : 2013-03-14 00:33:36 By : pmmaster

No. 7

ขอบคุณ คุณ pmmaster มากครับอธิบายละเอียดเลย ตอนนี้ ผมลองแก้ แล้ว echo ออกมาดูได้แล้วคับ แปลงตำแหน่ง แปลงตำแหน่งว/ด/ป ตาม MySQL ได้แล้วครับ ส่วนที่เหลือ ที่ยังไม่ได้เป็น่การนำค่าไป เปรียบเทียบ กับ ว/ด/ป ในDB ครับ รบกวนดู code ให้อีกหน่อยนะคับ ว่าผิดตรงไหนคับ

Code (PHP)
<?php
$input = $_GET["datepicker"];     // สมมติ input ที่มาจาก date picker

$paradate= strtotime(implode('-',$input));
$dateinput=date('Y-m-d',$paradate);  // ค่าที่ได้จากตรงนี้ ก็เอาไปทำ query ต่อ

echo $dateinput;

include 'Connect2.php';

// Search By first name  or id_population
$strSQL = "SELECT * FROM pay_tax_building WHERE (pay_date LIKE '%".$dateinput."%')";
$objQuery = mysql_query($strSQL) or die ("Error Query [".$strSQL."]");
?>

Date : 2013-03-14 01:31:17 By : maximumoflove

No. 8

Facebook

บอกผมว่า เกิด error อะไรดีกว่าครับ หรือไม่ก็นำ error มาให้ผมดูจะตอบได้ตรงจุดกว่าครับ

2013-03-14 03:24:13
Date : 2013-03-14 03:21:53 By : pmmaster

No. 9

มันไม่ขึ้น error คับ คงติดตรงที่นำค่าจาก การแปลง ว/ด/ป ไปquery คับ จาก code อันล่าสุด ไม่แน่ใจผมใช้คำสั่ง SQL และ ตัวแปร ถูกหรือเปล่า คับ
Date : 2013-03-14 03:41:32 By : maximumoflove

No. 10

Facebook

ของแบบนี้ต้องลอง ครับ

ถ้าให้ผมแนะนำคงเป็น sql ครับ ใช้แบบนี้จะตรงจุดมากกว่าครับ

Code (SQL)
"SELECT * FROM `pay_tax_building` WHERE DATE(`pay_date`)='$dateinput'"

หรือ

"SELECT * FROM `pay_tax_building` WHERE `pay_date` BETWEEN '$dateinput' AND '$dateinput 23:59:59'"

2013-03-14 03:58:49
Date : 2013-03-14 03:51:03 By : pmmaster

No. 11

โพสกระทู้ ( 1,819 )
บทความ ( 20 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Facebook

วิธีแก้ที่ดีที่สุดคือ ตั้งค่า datepicker ใหม่ครับ
เพราะมันสามารถตั้งเป็น Format อื่นได้

http://api.jqueryui.com/datepicker/#option-dateFormat

ปี/เดือน/วัน
$( "#yourdatepicker" ).datepicker({ dateFormat: "yy/mm/dd" });

แต่ค่าที่ส่งไปก็ยังคงจะเป็นปี ค.ศ.อยู่ ดังนั้นต้องแปลงใน PHP
สมมติว่า datepicker ชื่อ date และตัวแปรที่จะอ่านใน PHP คือ $_POST['date']

// แยกเป็นตัวแปรส่วนต่างๆ ด้วย explode() โดยมี / เป็นตัวแยก
list($year, $month, $day) = explode('/', $_POST['date']);

// รวมกลับเป็น string ด้วย implode() โดยให้ array() เป็นค่าของส่วนที่แยกมา แต่เปลี่ยนแปลงเฉพาะปี (+543)
// โดยมี / เป็นตัวคั่น
$new_date = implode('/', array($year + 543, $month, $day));

Date : 2013-03-14 05:22:22 By : cookiephp

No. 12

ได้แล้วคับ ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำนะคับ
Date : 2013-03-14 14:47:16 By : maximumoflove

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ขอความช่วยเหลือ การแปลง ว/ด/ป จาก เดือน/วัน/ปี (03/20/2554) ให้เป็น ปี/เดือน/วัน (2554/03/20) ครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 01
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่