Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > โค๊ด session_start(); เขาเลิกใช้ตัวนี้แล้ว แล้วใช้อะไรแทนค่ะ พอดีโอนย้ายเว็บ แล้วตอนนี้เว็บล้มอยู่ ค่ะ

โค๊ด session_start(); เขาเลิกใช้ตัวนี้แล้ว แล้วใช้อะไรแทนค่ะ พอดีโอนย้ายเว็บ แล้วตอนนี้เว็บล้มอยู่ ค่ะ

Topic : 092296

โพสกระทู้ ( 64 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์
Twitter

โค๊ด session_start(); เขาเลิกใช้ตัวนี้แล้ว แล้วใช้อะไรแทนค่ะ พอดีโอนย้ายเว็บ แล้วตอนนี้เว็บล้มอยู่ ค่ะ

Tag : PHP, MySQL, HTML/CSS

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-03-12 17:19:44 By : เที่ยงจริง View : 1796 Reply : 25

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ที่ไหนเลิกใช้ครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-03-12 17:23:15 By : mr.win

No. 2

Twitter

พอดีหาลิงค์ไม่เจอค่ะ เป็นกระทู้บอร์ด เป็น Fuction บางตัว ก็เลยเผื่อมีใครพอจะทราบ เลยเข้ามาถามค่ะ

แล้วตอนนี้ก็เจอปัญหา ที่ทาง โอสติง บอกมาว่า เกิดปัญหาที่ ตัวแปร session ว่า เขาเลิกใช้แล้ว ก็เลยไม่รู้จะจับต้น ชนปลายยังไง ค่ะ

ตอนนี้เว็บก็ล้มอยู่ ยังหาทางแก้ไม่ได้ ล่มมา 2 วันแล้ว

พอจะแนะนำวิธีแก้ให้ได้ไหมค่ะ

งึม ๆ เศร้า (เว็บยังใช้ไม่ได้)
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-03-12 17:36:57 By : เที่ยงจริง

No. 3

โพสกระทู้ ( 1,819 )
บทความ ( 20 )

Facebook

น่าจะเป็นตัวแปร session อย่างที่โฮสต์ว่าล่ะครับ

แต่น่าจะเป็น $HTTP_SESSSION_VARS ครับ

ลองเช็คดู ในโค้ดคุณมีการเข้าถึงตัวนี้หรือไม่

ประวัติการแก้ไข
2013-03-12 18:04:33
Date : 2013-03-12 18:04:10 By : cookiephp

No. 4

Twitter

แล้วจะแก้ยังไงดีค่ะ

มันฟ้อง Error บันทัดปิดพอดี

<?php
mysql_close($dbh);
?> <--------------------------------------มันฟ้องว่า error ที่บรรทัดนี้
Date : 2013-03-13 08:52:54 By : เที่ยงจริง

No. 5

Facebook

เช็คตามที่ผมบอกหรือยังล่ะครับ

แล้ว error ที่มันฟ้อง เขียนว่าอะไร
Date : 2013-03-13 09:02:31 By : cookiephp

No. 6

โพสกระทู้ ( 3,748 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Facebook

เอา error มาดูครับ
Date : 2013-03-13 09:17:10 By : Dragons_first

No. 7

Twitter

พอดีเป็นเว็บเดิมที่คนเก่าเขียนไว้ แล้ว เข้ามาจังหวะที่ เปลี่ยนโฮส ไม่ได้เป็นคนเขียนโค๊ดเอง งานเข้า

error มีตามนี้ค่ะ

[Tue Mar 12 15:01:02.523417 2013] [:error] [pid 13703] [client 58.10.146.219:13839] PHP Parse error: syntax error, unexpected end of file in /home/test/domains/test.co.th/public_html/Main/main.php on line 464

ปัญหาเกิดจาก syntax error, unexpected end of file
เขาส่งมาให้อย่างนี้นะค่ะ

ลองเข้าไปเช็คก็เลยคิดว่าน่าจะเกิดจากไฟล์ connectdb
ตรงนี้หรือเปล่าไม่แน่ใจ
$username = "test_eshop";
$password = "test#1234#TTTT";

$hostname = "localhost";

ก็เลยว่าจะลองเปลี่ยนเป็นแบบนี้ ไม่รู้ว่าเข้าใจถูกไหม นี้เป็นตัวอย่างที่ไปดูมาจากลิงค์นี้ค่ะ
http://stackoverflow.com/questions/10290389/session-is-registered-and-register-session-replacement

session_register("myusername");
session_register("mypassword");
header("location:Members_Area.php");

ช่วยอธิบาย หนูหน่อยนะ่ค่ะ
Date : 2013-03-13 09:17:58 By : เที่ยงจริง

No. 8

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

Twitter Facebook

Quote:
session_register

ตัวนี้แหละครับ ที่เลิกใช้
Date : 2013-03-13 09:19:02 By : mr.win

No. 9

Facebook

ไม่ใช่ครับ มันคือ error ที่บอกว่า โปรแกรมจบแล้ว แต่ syntax ยังไม่ครบ ซึ่งปกติสาเหตุคือลืม }

ลองเช็คดูว่ามีการปิด } ครบหรือเปล่า

Date : 2013-03-13 09:20:39 By : cookiephp

No. 10

Facebook

แต่ที่โฮสต์เขาบอกก็ถูกครับ session_register() เลิกใช้กันไปแล้ว
แต่ ที่มัน error ไม่ใช่เพราะตัวนี้ครับ

Date : 2013-03-13 09:21:46 By : cookiephp

No. 11

Twitter

งานเข้า ละ
Date : 2013-03-13 09:27:17 By : เที่ยงจริง

No. 12

โพสกระทู้ ( 81 )

เท่าที่ดู code นี้ ปกติจะอยู่ส่วนบนสุด แต่ว่าทำไมถึงไม่มี session_start() ก่อนที่จะ session_register หละครับ

แต่ทว่าจะเลิกใช้ ก็หันไปคบ Cookie แทนก็ได้นี่ครับ
Date : 2013-03-13 09:32:03 By : zenix

No. 13

Twitter

กำลังพยายามค่ะ
Date : 2013-03-13 09:48:28 By : เที่ยงจริง

No. 14

Twitter

ตัวนี้ใช่ไหมค่ะ

[Tue Mar 12 15:00:46.207435 2013] [:error] [pid 13745] [client 65.55.52.108:53098] PHP Fatal error: Call to undefined function session_is_registered() in /home/test/domains/test.co.th/public_html/library/product-functions.php on line 16

ตัวนี้แหละค่ะ

น่าจะใช้ตัวปัญหา
แต่ปัญญหาใหญ่ก็คือ ต้องตามแก้ทุกไฟล์หรือเปล่า
Date : 2013-03-13 09:55:55 By : เที่ยงจริง

No. 15

Facebook

โอว แสดงโฮสต์เป็น PHP5.4 (จะใหม่ไปไหน)

ครับต้องตามแก้ทุกไฟล์ครับ แล้วผมว่าอาจจะต้องแก้กันปวดกระบาลครับ

เพราะช่องว่างเวอร์ชั่นมันเยอะมาก โค้ดที่ยังใช้ session_is_registered() เนี่ย ส่วนใหญ่มันตั้งแต่ PHP4 ครับ

Date : 2013-03-13 10:00:07 By : cookiephp

No. 16

Twitter

โค๊ด ค่ะที่เกีี่่ยว Session

Code (PHP)
<?php
	$user = "Email";
	$pass = "Password";

if(isset($_POST["txtLoginUser"]) && isset($_POST["txtLoginPass"]))
	{
		$user = $_POST["txtLoginUser"];
		$pass = $_POST["txtLoginPass"];

$result = mysql_query("SELECT * FROM member WHERE m_email = '$user' AND m_password = '$pass' and member_status=1");
		if(mysql_num_rows($result) <= 0)
		{
			echo "<script type=\"text/javascript\">alert('Email หรือ รหัสผ่าน ผิดพลาด');</script>";
		}
		else 
		{
			$dataUser = mysql_fetch_array($result);

session_register("dataUser");
?>

Date : 2013-03-13 10:00:48 By : เที่ยงจริง

No. 17

Twitter

อีกบรรทัดที่ต่อกันค่ะ

Code (PHP)
<script language="javascript">
	parent.location = parent.location;
</script>

<?php
		}
	}
	elseif(session_is_registered("dataUser"))
	{
		$dataUser = $_SESSION["dataUser"];
	}
	if(!isset($dataUser))
	{
?>

Date : 2013-03-13 10:02:03 By : เที่ยงจริง

No. 18

elseif(session_is_registered("dataUser"))

ก็เปลี่ยนเอา _is ออกอะครับ

ถามว่าไล่แก้ทุกไฟล์ไหม ผมว่าคงมีไม่กี่ไฟล์หรอกครับ ส่วนใหญ่ก็ register แค่ครั้งเดียวเอง ก็แก้ไป แล้วลองใช้
ถ้าเจอพังอีกมันก็ฟ้องว่าพังที่ไฟล์ไหน ก็ไล่ต่อครับ น่าจะมีไม่เยอะ(มั้ง)
Date : 2013-03-13 10:05:18 By : zenix

No. 19

Twitter

ขอบคุณค่ะ จะลองทำดูก่อนนะค่ะ ได้เรื่องยังไงจะมาโพสต์เรื่อยๆ ขอบคุณสำหรับน้ำใจของชาว Thaicreate ที่มีให้เสมอ
Date : 2013-03-13 10:25:32 By : เที่ยงจริง

No. 20

Twitter

Fuction ที่ถูกยกเิลิก เมื่อใช้เป็น 5.4 มีตัวอะไรบ้างค่ะ พอจะมีลิงค์ให้เข้าไปศึกษาเพิ่มเติมไหมค่ะ(เครียดกว่าตอนทำโปรเจคจบอีก )

จะได้ลองตามแก้ดู ถ้าแก้ไม่ไหว ก็คงต้องทำเว็บใหม่ไปเลย
Date : 2013-03-13 10:41:31 By : เที่ยงจริง

No. 21

Facebook

ถ้าเกี่ยวกับ session มีแค่ 3 ตัวครับ

session_register()
session_unregister()
session_is_registered()

สามารถตรวจสอบได้ใน PHP Manual ครับ

http://www.php.net/manual/en/

Date : 2013-03-13 10:49:28 By : cookiephp

No. 22

โพสกระทู้ ( 681 )

Twitter

เวอร์ชั่นของ php ที่ Host ก็มีส่วนที่ทำให้ประกาศตัวแปร บางตัวไม่ได้ ลองเช็ค version ดูด้ว

เช่น จากประสบการณ์ที่เจอมานะ
ตะก่อนโน้น ใช้ คำสั่ง split ก็ใช้มาตั้งนาน
วันหนึ่ง Host ส่งเมล์มาบอกว่า ทางโฮสจะลบ php4 ทิ้งแล้วนะ แล้วจะเปลี่ยนมาใช้ php5
ด้วยเหตุผลในการคอนฟิกที่ยากกว่า php5

ตอนนั้น อ่านเมล์ก็ไม่ได้คิดอะไร ในใจคิดว่าคงไม่มีอะไรมั้ง จากที่ โฮสลบ php4 ทิ้งแล้ว จากต่อมาเข้าไปดูเว็บ

โอ้พระเจ้า ปรากฏว่าหน้าไหนที่มีคำสั่ง split Error ที่หน้าเว็บเราเพียบ ในใจนึก ตายห่า งานเข้ากูแล้วมั้ยละ

ไปๆ มาๆ หาข้อมูล ถามพี่กูเกิ้ล ถามเพื่อน ว่าแก้ยังไง สุดท้ายกูเกิ้ลให้คำตอบมาว่า คำสั่ง split ใน php5 เค้าเลิกใช้แล้วนะ

แค่นั้นละ ตาสว่าง แก้ได้ โดยการเปลี่ยนมาใช้ preg_split แทน

จบข่าว #เล่าให้ฟัง
Date : 2013-03-13 11:03:00 By : nottpoo

No. 23

เห็นด้วยครับ คือเราต้องปรับให้เข้ากับมันอ่าครับ T__T แต่ของใหม่ย่อมดีกว่าอยู่แล้วแหละครับ แก้เถอะครับ ถ้าไม่ไหวจริงๆก็ทำใหม่โลดดด ฮ๋าๆๆ
Date : 2013-03-13 11:07:27 By : zenix

No. 24

Twitter

น้ำตาซึม (เว็บจริง มันแก้ยาก กว่าโปรเจค แรงกดดันเยอะกว่า )งึม ๆ ๆ

สู้ ๆ ขอบคุณคร๊าบ....
Date : 2013-03-13 11:20:41 By : เที่ยงจริง

No. 25

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

หาใน google ว่า how to register_globals off fix
Date : 2013-03-14 01:57:15 By : ikikkok

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : โค๊ด session_start(); เขาเลิกใช้ตัวนี้แล้ว แล้วใช้อะไรแทนค่ะ พอดีโอนย้ายเว็บ แล้วตอนนี้เว็บล้มอยู่ ค่ะ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่