Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ขอปรึกษาเรื่องการ query ข้อมูลมาแสดงหน่อยครับ รายละเอียดด้านในครับ

ขอปรึกษาเรื่องการ query ข้อมูลมาแสดงหน่อยครับ รายละเอียดด้านในครับ

Topic : 093065

โพสกระทู้ ( 80 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

หหหกดกห

จากรูปติดปัญหาที่วุฒิที่ใช้สมัครครับนอกนั้นก็ query ออกมาได้ครบครับ เช่น การประกาศรับสมัครงาน ประกาศรับวุฒิ ม.ปลายครับ ค่าตอบแทนก็ ม.ปลาย แต่คนที่สมัครเขาเอา ป.ตรีมาสมัครครับ เพราะฉนั้นจึงเก็บลงฐาณข้อมูลคือ วุฒิตามที่จ้างและวุฒิที่เขาสมัครครับ พอจะคิวรี่ข้อมูล ออกมามันผิดพลาดครับรบกวนดูให้หน่อยนะครับ

table cqualify
qcode(PK) qualify
1000 ปริญญาตรี
1001 ประโยคมัธยมศึกษาตอนปลาย สายอาชีพ แผนกพณิชยการ
1002 ประโยคมัธยมศึกษาตอนปลาย สายอาชีพ แผนกเลขานุการ
1007 จ่าอากาศเหล่าแพทย์
1009 เจ้าพนักงานวิทยาศาสตร์การแพทย์ (ปีที่ 1)
1019 ช่างวิทยุ
1023 นาฎศิลปชั้นกลาง
1027 นายสิบเหล่าแพทย์
1028 บรรณารักษ์

table employee
name qcode qcode1
วรพงษ์ 1001 1000
บุญมี 1001 1000
ปรีชา 1002 1001
มานะ 1007 1002
1009 1007
1019 1009
จากตารางก็จะมี 2 table join กันอยู่ครับ

$strSQL = "SELECT qualify.*,employee.* FROM qualify,employee WHERE cqualify.qcode=employee.qcode AND cqualify.qcode=employee.qcode1

ผลลัพออกมา ชื่อ วรพงษ์ วุฒิที่จ้าง ม.ุุ6/ปวช วุฒิที่สมัค ก็ม.ุุ6/ปวช ทั้งๆที่ วุฒิที่สมัครมันเป็น ป.ตรีนะครับ งงมากเลยยังไงช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ม ใหม่มากๆๆ เรื่องการ join ตารางยังไม่เป็นเท่าไหร่ครับกำลังศึกษากันไปครับ ขอบคุณครับ

Tag : PHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-03-27 21:39:49 By : saravutpt View : 712 Reply : 6

No. 1

โพสกระทู้ ( 350 )

Facebook

ลองเอาโค้ดไปคิวรีในฐานข้อมูลตรงๆ ดูก่อนครับว่า ออกมั้ย

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-03-27 23:30:10 By : akkaneetha

No. 2

ข้อมูลมันออกครับ แต่ออกมาไม่ตรงที่ต้องการ ของวุฒิที่สมัครอ่ะครับ มันจะเอาคนที่ วุฒิ สมัคร ตรงกับวุฒิที่จ้างออกมาครับ แต่คนที่มีวุฒิสมัครกับวุฒิที่จ้างไม่เหมือนกันจะไม่ออกมา มันต้งไปจอยกับเทเบิลใหม่รึปล่าวผมไม่แน่ใจครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-03-28 09:01:18 By : saravutpt

No. 3

Guest

ลองจอยดูครับ
Date : 2013-03-28 09:03:24 By : แค่ผ่านมา

No. 4

Facebook

ลองสลับลำดับเทียบค่าดูหน่อยมั้ยคับ
เดิม cqualify.qcode=employee.qcode AND cqualify.qcode=employee.qcode1

เปลี่ยนเป็น employee.qcode = cqualify.qcode AND employee.qcode1=cqualify.qcode

เพราะผมคิดว่ามันน่าจะให้ค่าไม่เหมอนกันครับ
น่าจะกรณีเดียวกับการให้ค่ากับตัวแปร

A=3
B=4

A=B //A ก็จะมีค่าเป็น 4
B=A //B ก็น่าจะมีค่าเป็น 3 อะไรประมาณนี้อ่ะครับ
Date : 2013-03-28 11:10:17 By : akkaneetha

No. 5

ขอบคุณมากครับ
Date : 2013-03-28 12:49:08 By : saravutpt

No. 6

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 5 เขียนโดย : saravutpt เมื่อวันที่ 2013-03-28 12:49:08
รายละเอียดของการตอบ ::
ได้ผลอย่างไรก็มาแจ้งกันด้วยนะครับ ช่วยกันกับปัญหาเล็ก ๆ น้อย ๆ เพิ่มเติมประสบการณครับ

Date : 2013-03-28 14:20:15 By : akkaneetha

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ขอปรึกษาเรื่องการ query ข้อมูลมาแสดงหน่อยครับ รายละเอียดด้านในครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่