Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > สอน+แจกโค้ด PHP ทำระบบตะกร้าสินค้าพร้อมรายงานคำสั่งซื้อ (ไว้พัฒนาต่อ) รองรับทั้งบน PC และ Tablet

สอน+แจกโค้ด PHP ทำระบบตะกร้าสินค้าพร้อมรายงานคำสั่งซื้อ (ไว้พัฒนาต่อ) รองรับทั้งบน PC และ Tablet

Topic : 095704

โพสกระทู้ ( 21 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์
Facebook

สวัสดีครับ

หากว่าท่านอยากทำระบบตะกร้าสินค้า ไว้ขายของออนไลน์ ด้วย PHP มีวิธีการดังนี้ครับ

1. ให้เข้าไป Download Sourcecode + ดูภาพประกอบ ที่ http://www.codetukyang.com/php/scripts/cartsystem.htm ก่อน

2. ให้ ไปที่ Control Panel ของเว็บไซต์ของคุณ สร้างฐานข้อมูลชื่อ cartsystem (จะเป็นชื่ออื่นก็ได้นะ)

3. ใช้โปรแกรม Notepad (อยู่ที่ Start -> All Programs -> Accessories -> Notepad) เปิด File ชื่อ dbconfig.php ครับ

4. ไปแก้ไข Code ภายในนี้ครับ (เป็นค่าที่เกี่ยวกับการเชื่อมต่อฐานข้อมูล ตั้งให้สอดคล้องกับที่สร้างไว้ในข้อ 2 นะ)

5. แก้เสร็จแล้วก็ Save ครับ (ไปที่ File --> Save นะ)

6. ทีนี้ให้คุณสร้าง Folder ชื่อ "cartsystem" เข้าไปบน SERVER ของเว็บไซต์คุณก่อน (จะเป็นชื่ออื่นก็ได้) แล้วนำไฟล์
ทั้งหมด UPLOAD ไปไว้ใน Folder ที่สร้างใหม่นี้เลย

7. ให้ใช้ BROWSE เปิดหน้าชื่อ setup.php เพื่อทำการติดตั้ง ระบบตะกร้าสินค้า จะพบหน้าแสดงผลดังภาพด้านล่าง
(ใส่ URL ของไฟล์นี้ลงใน ADDRESS BAR ตัวอย่างเช่น http://www.sitename.com/cartsystem/setup.php )

8. เป็นอันเสร็จสิ้นขั้นตอนการติดตั้งแล้วครับ นำไปประยุกต์ใช้ได้เลยครับ

>> ใครมีข้อสงสัยอะไรก็อีเมล์มาถามกันได้นะครับที่ [email protected] ครับ

Tag : PHP, MySQL, HTML/CSS, JavaScript, jQuery, iOS

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-05-26 20:27:49 By : codetukyang View : 21600 Reply : 24

No. 1

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

มีบั๊กหลายที่นะครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-05-26 21:00:06 By : PlaKriM

No. 2

โพสกระทู้ ( 1,569 )
บทความ ( 2 )

Twitter Facebook Blogger

Code
Deprecated: mysql_db_query(): This function is deprecated; use mysql_query() instead in D:\web\htdocs\cartsystem\dbconfig.php on line 18

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-05-26 21:29:11 By : itpcc

No. 3

Facebook

@PlaKriM ตัวนี้เน้นให้ศึกษาโครงสร้างก่อนครับ เรื่องเก็บ BUG กับ ความปลอดภัยค่อยว่ากันครับ ถ้าเข้าใจโครงสร้างแล้วอะไรก็ไม่ยาก

@itpcc แสดงว่า Host ใช้ PHP Version ใหม่ ให้เปลี่ยนใน dbconfig.php

จาก

mysql_select_db($dbname) ;
mysql_db_query($dbname,"SET NAMES tis620");

เป็น

mysql_query("SET NAMES tis620");
Date : 2013-05-26 21:32:20 By : codetukyang

No. 4

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

แจกมั่ง

PHP สร้างระบบตะกร้าสั่งซื้อสินค้า Shopping Cart ด้วย Session และ Array (PHP กับ MySQL)

Date : 2013-05-26 21:46:32 By : mr.win

No. 5

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : codetukyang เมื่อวันที่ 2013-05-26 21:32:20
รายละเอียดของการตอบ ::
ผมเห็นว่ามีขายด้วย เลยอยากให้แก้นะครับ เดี๋ยวคนซื้อจะไม่ประทับใจ

Date : 2013-05-26 21:59:47 By : PlaKriM

No. 6

โพสกระทู้ ( 1,819 )
บทความ ( 20 )

Facebook

@PlaKriM ตัวนี้เน้นให้ศึกษาโครงสร้างก่อนครับ เรื่องเก็บ BUG กับ ความปลอดภัยค่อยว่ากันครับ ถ้าเข้าใจโครงสร้างแล้วอะไรก็ไม่ยาก
สอนกันด้วยวิธีอื่นดีกว่ามั้ยครับ
การแจกโค้ดเพื่อให้เอามาดูหรือแก้ มันไม่ได้ทำให้มือใหม่ได้เรียนรู้และเข้าใจโครงสร้างหรอกครับ
คือผมอาจจะมองโลกในแง่ร้ายเกินไป แต่ผมมองว่าทำแบบนี้เหมือนอยากให้มือใหม่พัฒนาได้ช้าเลยครับ
การจะสอนอะไรก็ตามมันควรที่จะเริ่มตั้งแต่พื้นฐานที่ดีไม่ใช่เหรอครับ
Date : 2013-05-27 01:55:51 By : cookiephp

No. 7

Facebook

@แมวของคุ้กกี้ มี Comment ในโค้ดแล้วคร้าบบบ
Date : 2013-05-27 06:57:30 By : codetukyang

No. 8

Guest

อย่าว่าแต่ code นี้เลย ของที่แจกใน codetukyang.com ก็ตกรุ่นเกือบทั้งหมด ไม่ต่ำกว่า 5-8 ปี
Date : 2013-05-27 08:21:38 By : อิอิ

No. 9

Facebook

คือผมโหลดมาดูแล้วนะครับ
ผม comment แบบนั้นมันไม่ได้สอนอะไรนะ
อธิบายฟังก์ชั่นก็ไม่มี อธิบายคำสั่งของ PHP ก็ไม่มี
มีแต่บอกว่าตัวแปรใช้ทำอะไร ไม่มีบอกด้วยว่ารับมาจากไหนอย่างไร
แล้วมีแค่บอกคร่าวๆ ว่าโค้ดส่วนนั้นทำหน้าที่อะไร มีผลอย่างไร
ถ้าเป็น comment ที่ใช้เพื่อให้คนเอาไปพัฒนาต่อเนี่ย พอได้ แต่ถ้าเพื่อ "สอน" ผมว่าไม่ใช่

คือจะเรียกว่า "สอน" ได้เนี่ย มันก็ต้องมีการอธิบายละเอียดและเป็นขั้นตอนนะครับ

ป.ล. ติเพื่อก่อ หวังว่าคงจะไม่ว่ากันนะครับ
Date : 2013-05-27 08:46:12 By : cookiephp

No. 10

Facebook

@Guest ก็ตกรุ่นแต่ยังใช้ได้ดีนี่ครับ

@แมวของคุ้กกี้ ถ้าอธิบายหมดคงยาวเกิน เอาเป็นว่าใครมีคำถามบรรทัดไหนถามมาในกระทู้นี้ได้เลยครับ เดี๋ยวว่างจะมาตอบให้ครับ
Date : 2013-05-27 08:54:05 By : codetukyang

No. 11

Facebook

โอเคครับ งั้นผมถามล่ะกัน

Code (PHP)
         // ทำการเก็บรายการสินค้าที่สั่งซื้อเอาไว้ในตาราง orderdetails โดยใช้ order_id เป็น Foreign Key ในการจับคู่กับใบสั่งซื้อสินค้าในภายหลัง
         $insert2 = "insert into orderdetails(orderdetails_id,order_id,product_id,qty,price) VALUES ('','$order_id','$product_id','$qty','$price')";
         $result2 = mysql_query($insert2);

อยากทราบกำหนดตัวแปร $insert2 ทำไมครับ
Date : 2013-05-27 08:59:41 By : cookiephp

No. 12

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

Twitter Facebook

Go to : ช่วยดูให้หน่อยครับ Deprecated: Function mysql_db_query() is deprecated in แบบนี้ มา 4 วันแล้ว

ตามมาทันตาจริง ๆ
Date : 2013-05-27 09:06:07 By : mr.win

No. 13

Facebook

@แมวของคุ้กกี้

อ้อ ก็เป็นตัวแปรที่เก็บคำสั่ง SQL สำหรับแทรกลงตารางรายการสั่งซื้อแต่ละรายการเลยอ่ะครับ
Date : 2013-05-27 09:10:18 By : codetukyang

No. 14

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 12 เขียนโดย : mr.win เมื่อวันที่ 2013-05-27 09:06:07
อ้าว ไหนเขาบอกว่ายังใช้ได้ดีอ่ะครับ

Date : 2013-05-27 09:20:18 By : cookiephp

No. 15

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 13 เขียนโดย : codetukyang เมื่อวันที่ 2013-05-27 09:10:18
แต่ผมก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดีว่า $insert2 และ $result2 มีประโยชน์อันใด
สงสัยว่าทำไมไม่เขียนประมาณนี้ครับ

Code (PHP)
mysql_query("insert into orderdetails(orderdetails_id,order_id,product_id,qty,price) VALUES ('','$order_id','$product_id','$qty','$price')");

Date : 2013-05-27 10:07:20 By : cookiephp

No. 16

Facebook

อ้อ ได้หมดคร้าบบ ก็ผมแยกออกมาจะได้ไม่งง เฉยๆ เดี๋ยวมันจะยาวติดกันไป ศึกษายากครับ
Date : 2013-05-27 12:31:52 By : codetukyang

No. 17

Facebook

อ่อครับ แต่ระวังมือใหม่เขาไม่เข้าใจนะครับ เพราะผมมือใหม่เห็นส่วนใหญ่เขียนแบบนี้กันจนชินตาไปแล้ว
ดูเหมือนหลายๆ คนจะเข้าใจไปแล้วว่าต้องกำหนดข้อมูลลงตัวแปรก่อนถึงจะใช้ฟังก์ชั่นได้

ถ้าอยากให้อ่านง่าย คิดว่าคงทราบอยู่แล้วว่าเราก็เขียนประมาณนี้ได้

ใช้การขึ้นบรรทัดใหม่ และการจัดย่อหน้าให้เป็นประโยชน์
mysql_query("
    INSERT INTO `orderdetails`
    (
        `orderdetails_id`,
        `order_id`,
        `product_id`,
        `qty`,
        `price`
    )
    VALUES
    (
        '',
        '$order_id',
        '$product_id',
        '$qty',
        '$price'
    )
");

ป.ล. เข้าไปดูเว็บคุณ เป็นบอกว่าเว็บครบรอบ 9 ปี
9 ปีเขียนได้ขนาดนี้ สุดยอดไปเลย
Date : 2013-05-27 20:35:32 By : cookiephp

No. 18

ตอบความคิดเห็นที่ : 17 เขียนโดย : cookiephp เมื่อวันที่ 2013-05-27 20:35:32
- -"

เพิ่มเติมนิดนึงครับ สำหรับคุณเจ้าของกระทู้

อยากให้ปรับปรุงโค๊ดครับ เวลาเทสให้ปรับ environment ให้ strict ที่สุด

เช่น insert แบบด้านบน ถ้าเจอ mysql strict mode เข้าไปเดี้ยงครับ เพราะการที่ใส่ '' ให้ pk ที่เป็น auto increment แบบนี้ไม่สามารถทำได้ ถ้า mysql เป็น strict mode
Date : 2013-05-27 23:53:48 By : PlaKriM

No. 19

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 18 เขียนโดย : PlaKriM เมื่อวันที่ 2013-05-27 23:53:48
ทำไมเหรอครับ แรงไปเหรอ 555
เห็นลูกพี่เปิด ผมเลยตามนะเนี่ย

ป.ล. ยังไม่ต้องไปถึง mysql ก็ได้มั้งฮะ
เจอ PHP short_open_tag off ก็เดี้ยงแล้ว

Date : 2013-05-28 02:06:34 By : cookiephp

No. 20

Guest

คนไทยใช้ของเก่า ๆ ตกรุ่น ก็มาจากเว็บพวกนี้แหละ ใช้งานจริงก็มีปัญหา
Date : 2013-05-28 08:19:46 By : สนับสนุนของทันสมัย

No. 21

ตอบความคิดเห็นที่ : 19 เขียนโดย : cookiephp เมื่อวันที่ 2013-05-28 02:06:34
ก็แรงพอดู

Date : 2013-05-28 09:21:25 By : PlaKriM

No. 22

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 21 เขียนโดย : PlaKriM เมื่อวันที่ 2013-05-28 09:21:25
นี่ผมพยายามลดดีกรีแล้วนะฮะ

Date : 2013-05-28 16:57:43 By : cookiephp

No. 23

Guest

ชอบมาาาก ผมเข้าใจเลยครับแบบนี้
Date : 2014-04-23 13:36:56 By : นคร

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : สอน+แจกโค้ด PHP ทำระบบตะกร้าสินค้าพร้อมรายงานคำสั่งซื้อ (ไว้พัฒนาต่อ) รองรับทั้งบน PC และ Tablet

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่