Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ปรึกษาเรื่องการเขียนระบบ DB เพื่อเก็บข้อมูลสมาชิกแล้วสามารถ ส่งเมลให้สมาชิกตามเงื่อนไขครับ

ปรึกษาเรื่องการเขียนระบบ DB เพื่อเก็บข้อมูลสมาชิกแล้วสามารถ ส่งเมลให้สมาชิกตามเงื่อนไขครับ

Topic : 097028

โพสกระทู้ ( 9 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

พอดีว่าผมเพิ่งเริ่มหัด ระดับต้นๆเลยครับ ตอนนี้ได้โจทย์มาคือ ให้สร้างDataBase ไว้เป็นระบบส่ง Email อัตโนมัติ แต่มีเงื่อนไขของสมาชิกแต่ละคนครับ คือ มีระบบส่งแบบ สัปดาห์ละครั้ง กับเดือนละครั้ง
1. สัปดาห์ละครั้งเนี่ย คือกำหนดวันไว้ เช่น จ พ ศ ก้อคือระบบจะส่งเมลไปให้ทุกวันจ / พ / ศ ต่ออาทิตย์
2. เดือนละครั้ง คือ กำหนดวันที่ไว้ว่าจะให้ส่งทุกวันที่เท่าไรของเดือนครับ

คือผมมือใหม่จริงๆ รบกวนชี้แนะหน่อยนะครับ

Tag : PHP, MySQL, HTML/CSS, Outlook Tools

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-06-25 19:43:17 By : naotonarak View : 842 Reply : 6

No. 1

โพสกระทู้ ( 331 )

Facebook

https://www.thaicreate.com/php/php-send-email-attach-files.html อันนี้เป็นตัวอย่างการส่ง Email นะครับ

ส่วนเรื่อง จะกำหนดอะไรยังไง คุณต้องศึกษาพวก Date tme อะครับ เคยทำเเต่หาดูเเล้วไม่เจอ ผมก็ประยุกษ์มาจากลิงค์ข้างบน

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-06-25 23:12:14 By : biggest59

No. 2

Facebook

ไปเจอบทความนี้มาน่าสนใจครับ ลองดูนะครับ ยังไม่ว่างทดสอบเลยไม่รู้ว่าใช้ได้จริงไหม

เจ้าตัวนี้คือ "ส่งอีเมล์อัตโนมัติด้วย Cronjob" *ต้องเป็นเจ้าของเว็บไซต์สามารถทำตามได้ถูกต้องนะครับ

1.สร้างไฟล์ automatic_sendmail.php
Code (PHP)
#!/usr/local/bin/php -q 
<?php 
$to = "Example < [email protected] >"  ; 
$subject = "Send E-Mail automatic by CronJob" ; 
$headers = "MIME-Type: 1.0 rn"; 
$headers.= "Content-Type: text/html; charset=tis-620 rn"; 
$headers.= "From: Admin <admin@//domain mail ของคุณ> rn"; 
$body = "นี่เป็นอีเมล์ตอบกลับอัตโนมัติ n" ;

mail( $to, $subject, $body, $headers) ; 
} 
?>

2.อัปโหลดไปเก็บไว้บนเซิฟเวอร์ และสิ่งที่ห้ามลืมโดยเด็ดขาด ก็คือ คุณต้องเซตให้ไฟล์นี้ สามารถ execute ได้ ( mode 0777 )

3.เข้าไป Cpanel / DirectAdmin หาคำว่า "Cronjobs" ให้เจอ
1

4.ตั้งเวลาให้ CronJob excute ไฟล์ php ตามวันเวลาที่ต้องการ
2
จะให้ Run วันไหน เดือนไหน ทุกๆ กี่นาที หรือ ทุกๆ ชั่วโมง ก็ตั้งเอาครับ

/usr/bin/php พาธของไฟล์ที่จะ execute
ถ้าต้องการอยากทราบ Path ที่อยู่ สามารถดูได้จาก
phpinfo หาคำว่า " _SERVER["DOCUMENT_ROOT"] "

หลังจากนั้น คลิกปุ่ม Add ก็เป็นอันเสร็จสิ้นกระบวนการ Cronjob
จะรันไฟล์ automatic_sendmail.php ตามวันเวลาที่ตั้งไว้

อ้างอิงจากบทความ : ส่งอีเมล์อัตโนมัติด้วยCronjob
URL : http://www.select2web.com/other/automate-email-with-cronjob.html
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-06-26 10:07:56 By : biggest59

No. 3

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ตามนั้นครับ ใช้พวก cron ครับ

Go to : php กับ mysql จะส่งอีเมล์ให้สมาชิกในฐานข้อมูล โดยข้อมูลมีหลายพัน record ได้ด้วยวิธีไหนบ้างครับ

ดูกระทู้นี้เพิ่มเติมครับ
Date : 2013-06-26 10:29:19 By : mr.win

No. 4

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : biggest59 เมื่อวันที่ 2013-06-25 23:12:14
รายละเอียดของการตอบ ::
ยัง งงๆ แต่ก็จะพยายามครับ ขอบคุณมากครับครับ
รบกวนถามต่ออีกหน่อยครับ ตอนที่สร้างDB อ่ะครับ ถ้าเราจะเก็บไฟล์ที่เป็นนามสกุล .PDF ไว้ด้วยครับพอจะมีโค๊ด ตัวอย่างไหมครับ
ประมาณว่าเวลาผู้ใช้ เพิ่มข้อมูลลงเพื่อเก็บบันทึกไฟล์ PDF อ่ะครับ แล้วเขาก้อจะดึงเอาไฟล์ PDF อันนั้นส่งเมลไปให้กับสามชิกที่ยุในระบบอ่ะครับ

Date : 2013-06-26 11:18:59 By : naotonarak

No. 5

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 4 เขียนโดย : naotonarak เมื่อวันที่ 2013-06-26 11:18:59
รายละเอียดของการตอบ ::
สามารถทำได้ครับ เราก็เค่ปรับเปลี่ยนตรงนี้ได้ครับCode (PHP)
       <html>
<head>
<title>ThaiCreate.Com PHP Sending Email</title>
</head>
<body>
<?
	$strTo = "[email protected]";	
	$strSubject = "Test Send Mail";
	$strMessage = "My Body & <b>My Description</b>";

//*** Uniqid Session ***//
	$strSid = md5(uniqid(time()));

$strHeader = "";
	$strHeader .= "From: Mr.Weerachai Nukitram<[email protected]>\nReply-To: [email protected]\n";
	$strHeader .= "Cc: Mr.Surachai Sirisart<[email protected]>";
	$strHeader .= "Bcc: [email protected]";

$strHeader .= "MIME-Version: 1.0\n";
	$strHeader .= "Content-Type: multipart/mixed; boundary=\"".$strSid."\"\n\n";
	$strHeader .= "This is a multi-part message in MIME format.\n";

$strHeader .= "--".$strSid."\n";
	$strHeader .= "Content-type: text/html; charset=windows-874\n"; // or UTF-8 //
	$strHeader .= "Content-Transfer-Encoding: 7bit\n\n";
	$strHeader .= $strMessage."\n\n";

//*** Files .txt ***//
	$strFilesName1 = "thaicreate1.txt";
	$strContent1 = chunk_split(base64_encode(file_get_contents($strFilesName1))); 
	$strHeader .= "--".$strSid."\n";
	$strHeader .= "Content-Type: application/octet-stream; name=\"".$strFilesName1."\"\n"; 
	$strHeader .= "Content-Transfer-Encoding: base64\n";
	$strHeader .= "Content-Disposition: attachment; filename=\"".$strFilesName1."\"\n\n";
	$strHeader .= $strContent1."\n\n";

//*** Files .pdf ***//
	$strFilesName2 = "thaicreate2.pdf";
	$strContent2 = chunk_split(base64_encode(file_get_contents($strFilesName2))); 
	$strHeader .= "Content-Type: application/octet-stream; name=\"".$strFilesName2."\"\n"; 
	$strHeader .= "Content-Transfer-Encoding: base64\n";
	$strHeader .= "Content-Disposition: attachment; filename=\"".$strFilesName2."\"\n\n";
	$strHeader .= $strContent2."\n\n";

$flgSend = @mail($strTo,$strSubject,null,$strHeader);  // @ = No Show Error //
	if($flgSend)
	{
		echo "Email Sending.";
	}
	else
	{
		echo "Email Can Not Send.";
	}
?>
</body>
</html>

ต้องลองออกเเบบก่อนครับเเละค่อยนำพวกนี้ไปประยุกษ์อีกทีครับ ลองพยายามดูครับ

ประวัติการแก้ไข
2013-06-26 11:43:44
Date : 2013-06-26 11:42:06 By : biggest59

No. 6

ขอบคุณครับ
Date : 2013-06-26 12:57:16 By : naotonarak

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ปรึกษาเรื่องการเขียนระบบ DB เพื่อเก็บข้อมูลสมาชิกแล้วสามารถ ส่งเมลให้สมาชิกตามเงื่อนไขครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่