Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ผมเขียน php select ข้อมูลจาก Oracle ตอนรันใน localhost แสดงภาษาไทย แต่พอผมอัพขึ้นโฮสต์แล้วมัน ????? ครับ

ผมเขียน php select ข้อมูลจาก Oracle ตอนรันใน localhost แสดงภาษาไทย แต่พอผมอัพขึ้นโฮสต์แล้วมัน ????? ครับ

Topic : 097452

โพสกระทู้ ( 166 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ผมเขียน php select ข้อมูลจาก Oracle ตอนรันใน localhost แสดงภาษาไทย แต่พอผมอัพขึ้นโฮสต์แล้วมัน ????? ครับ ไม่ทราบว่าต้องแก้ยังไงครับ พอดีกำลังหัดใช้ Oracle อยู่ครับ ผมเซ็ต charset เป็น tis-620 และลองเปลี่ยนเป็น utf-8 ก็ไม่หายครับ

รบก่วนหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

Tag : PHP, MySQL, Oracle, HTML/CSS

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-07-05 15:05:50 By : Mr.mee View : 2039 Reply : 12

No. 1

Guest

ลองใส่

Code
$ServerName = "localhost"; $UserName = "root"; $Password = ""; $DatabaseName = ""; $TableName = ""; $con = mysql_connect($ServerName, $UserName, $Password); if (!$con) { die("ติดต่อฐานข้อมูล ไม่ได้ เพราะ :".mysql_error()); } mysql_select_db($DatabaseName, $con); mysql_query("SET NAMES 'UTF8'"); // ตัวนี้กำหนดให้อ่านเป็นภาษาไทยได้ครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-07-06 14:56:58 By : กุ้ง

No. 2

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ผมลองใส่แล้วครับ มันไม่ได้ครับ ยังเป็นเหมือนเดิมครับ (แต่ว่าฐานที่ผม select มันเป็น Oracle ครับใช้คำสั่ง mysql_query("SET NAMES 'UTF8'"); ได้หรอครับ) ผมพึ่งหัดใช้ oracle ครับ ก็เลยไม่ค่อยเข้าใจเท่าไรครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-07-07 14:35:46 By : Mr.mee

No. 3

ตัวอย่างจากที่ทำทำมาครับ

ที่แสดงจาก localhost

local

ที่แสดงจากฐาน oracle

base
Date : 2013-07-07 14:44:10 By : Mr.mee

No. 4

โพสกระทู้ ( 286 )

ใน sql ใส่ utf8_general_ci ยังครับถ้ายังลองดูนะ
Date : 2013-07-07 15:34:01 By : aibot

No. 5

Guest

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

ผมลองแล้วยังไม่ได้ครับ มึนกับ Oracle จริงๆ
Date : 2013-07-08 10:14:05 By : Mr.mee

No. 6

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ได้กำหนด TH8TISASCII แล้วใช่ไหม๊ครับ

Code
<meta http-equiv=Content-Type content="text/html; charset=tis-620">

Go to : php/oracle มีปัญหาเรืองภาษาครับ ช่วยที คือ ตอนแอดข้อมูลลง database ข้อความภาษาไทยจะกลายเป็นต่าวดาว (utf-8)
Date : 2013-07-08 10:16:37 By : mr.win

No. 7

ผมได้กำหนดแบบนี้ลงในโค๊ดครับ

Code
// แบบที่ 1
putenv("ORACLE_SID=orcl");
putenv("ORACLE_HOME=/app/oracle/product/11.2.0/db_1");
putenv("TNS_ADMIN=/app/oracle/product/11.2.0/db_1/network/admin");

// แบบที่ 2
putenv("ORACLE_SID=ZEAL");
putenv("ORACLE_HOME=/Oracle/Ora81");
putenv("NLS_LANG=AMERICAN_AMERCIA.TH8TISASCII");

เพราะว่าได้สิทธ์แค่อัพไฟล์อย่างเดียวครับ ไม่สามารถจัดการโฮสได้ครับ ก็เลยใส่โค๊ดนี้ในไฟล์เลยครับ ไม่แน่ใจว่าถูกไหมครับ
Date : 2013-07-08 10:30:02 By : Mr.mee

No. 8

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

แล้วแน่ใจหรือเปล่าครับว่า putenv มันทำงานได้จริง
Date : 2013-07-08 11:22:24 By : mr.win

No. 9

แล้วมีวิธีเช็คหรือเปล่าครับ putenv ว่ามันทำงานได้จริงหรือไม่ครับ
บอกตรงผมไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไรเกี่ยวกับภาษา Oracle ครับ

ขอบคุณครับ
Date : 2013-07-08 14:40:54 By : Mr.mee

No. 10

Guest

-ข้อมูลภายใน database Oracle เป็นภาษาไทยรึป่าว
ถ้าใช่ ผมเคยเจอ แต่ผมแค่ใช้ <meta> ก็หายแล้ว

- ดูการทำงานใช้ ของฟังก์ชันต่างๆ (ไม่รู้เขาเรียกอะไร ผมเรียกฟังก์ชันแล้วกัน)
Code (PHP)
phpinfo();

Date : 2013-07-08 15:42:40 By : RootElement@KMUTNB

No. 11

ภาษาใน ฐาน oracle เป็นภาษาไทยครับ (TH8TISASCII)
ผมลองทำแค่ <meta> อย่างเดียวแล้วครับ มันรันในเครื่องแสดงภาษาไทย แต่พออัพขึ้นโอสแล้วไม่ไม่ยอมแสดงภาษาไทยครับ

ขอบคุณครับ
Date : 2013-07-08 16:15:30 By : Mr.mee

No. 12

โพสกระทู้ ( 27 )

Facebook

ลอง ดาวน์โหลดไฟล์ที่อัปขึ้นhost มาไว้ในเครื่อง แล้วเปิดด้วย notepad แล้ว save as ดูตรงที่ Encoding ว่าเป็น อะไรครับ
ผมเคยเจอแบบเดี๋ยวกัน อับขึ้น host มันแปลง Encod ให้เอง หาทางแก้ไปหลายวัน
Date : 2013-07-08 17:32:53 By : amphol-yui

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ผมเขียน php select ข้อมูลจาก Oracle ตอนรันใน localhost แสดงภาษาไทย แต่พอผมอัพขึ้นโฮสต์แล้วมัน ????? ครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่