Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ติดตั้ง Joomla บน IIS7 ไม่ได้ .. ผมได้ทำการติดตั้ง IIS7 แล้วลง PHP แล้วลง Mysql แต่ว่า ตัว joomla มันฟ้องว่า ไม่มีการเชื่อมต่อกับ ฐานข้อมูล

ติดตั้ง Joomla บน IIS7 ไม่ได้ .. ผมได้ทำการติดตั้ง IIS7 แล้วลง PHP แล้วลง Mysql แต่ว่า ตัว joomla มันฟ้องว่า ไม่มีการเชื่อมต่อกับ ฐานข้อมูล

Topic : 097606

Guest

ผมได้ทำการติดตั้ง IIS7 แล้วลง PHP แล้วลง Mysql แต่ว่า ตัว joomla มันฟ้องว่า ไม่มีการเชื่อมต่อกับ ฐานข้อมูล ช่วยแนะนำตั้งแต่เริ่มแรกเลยได้ไหมครับ ลองเปลี่ยนพอตก็แล้ว ยังไม่ได้เลย

Tag : PHP, MySQL

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-07-10 07:57:08 By : นภดล สว่างจิตร View : 1693 Reply : 9

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

สถานะออฟไลน์
Twitter Facebook

มันก็ลงปกตินี่แหละครับ ว่าแต่ได้ติดตั้งพวก MySQL ด้วยแล้วใช่ไหม๊ครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-07-10 08:22:44 By : mr.win

No. 2

Guest

ติดตั้งหมดแล้วครับ ทั้ง php , Mysql ลองสร้าง database ใน Mysql Command Line Client ก็แล้ว ไม่ได้เลยครับ

Joomla มันฟ้องว่า Unable to connect to the database:The MySQL adapter "mysql" is not available.

ผมต้องติดตั้ง phpmyAdmin ด้วยหรือป่าวครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-07-10 08:39:38 By : นภดล สว่างจิตร

No. 3

configuration.php
public $dbtype = 'mysql';

ลองเปลี่ยนเป็น mysql ครับ เข้าใจว่าปัจจุบันน่าจะเป็น mysqli ครับ
Date : 2013-07-10 08:44:15 By : mr.win

No. 4

Guest

Unable to connect to the database:The MySQL adapter "mysql" is not available.

เหมือนเดิมครับ ไม่ได้เลย
Date : 2013-07-10 08:53:12 By : นภดล สว่างจิตร

No. 5

Guest

ผมลองไปหาดูครับมันมีขั้นตอนแบบนี้ ใช่หรือป่าวครับ

การติดตั้ง MySQL

คลายไฟล์ที่ดาวน์โหลดออกมา เอาเฉพาะโฟลเดอร์ mysql-5.0.26-win32 ไปไว้ที่ไดรว์ C:\ เปลี่ยนชื่อให้เป็น C:\mysql
จัดการก็อบปี้ไฟล์ my-large.ini ไปไว้ใน C:\windows แล้วเปลี่ยนชื่อเป็น my.ini จากนั้นทำการแก้ไขดังนี้

Code
# The following options will be passed to all MySQL clients [client] #password = your_password port = 3306 default-character-set = tis620 socket = C:/MySQL/tmp/mysql.sock # Here follows entries for some specific programs # The MySQL server [mysqld] port = 3306 default-character-set = tis620 socket = C:/MySQL/tmp/mysql.sock basedir = C:/MySQL/ datadir = C:/MySQL/data/ skip-locking

แก้และเพิ่มเติมเฉพาะบรรทัดสีแดง ทำการจัดเก็บและปิดไฟล์
ขั้นต่อไปนี้สำคัญมากครับ เปิดบราวเซอร์เพื่อไปยังโฟลเดอร์ C:\mysql\bin คลิกเมาส์ขวาเลือกที่ไฟล์ mysqld-max-nt.exe เลือกหัวข้อ Run as administrator จะมีกรอบถามยืนยันให้คลิกที่กรอบ Allow เพื่อยืนยัน

ไป ที่เมนู Start > Start Search > cmd กด Ctrl+Shift ค้างไว้แล้วกด Enter เพื่อเข้าทำงานในโหมดดอสคอมมานด์ของผู้ดูแลระบบ ทำการติดตั้ง MySQL เป็น Service หนึ่งของระบบ ด้วยการพิมพ์คำสั่ง (ที่เป็นสีแดง) ดังนี้
C:\User\montree> cd\ พิมพ์ cd\ กด Enter เพื่ออกไปที่ C:\>
C:\> cd mysql\bin พิมพ์เพื่อเข้าไปในโฟลเดอร์ C:\mysql\bin\>
C:\mysql\bin> mysqld-max-nt --install เพื่อติดตั้ง mysql เป็น Service
ไป ที่ Administrative tools > Services จะเห็นว่ามี MySQL เป็นเซอร์วิสหนึ่งแต่ยัง Stop อยู่ ไม่ต้องกังวลใจในตอนนี้ครับ แล้วอย่าลืมไปกำหนดพาธการทำงานของ MySQL ที่ My Computer > Properties > Advanced System Setting > Environment variables เพิ่มพาธ C:\mysql; เข้าไปต่อท้ายจากพาธของ php
ก่อนการทดสอบว่าใช้งานได้หรือไม่ ให้รีสตาร์ทเครื่องอีกสักรอบก่อนครับ
ไปที่ Administrative tools > Services อีกที จะเห็นว่ามี MySQL เป็นเซอร์วิสหนึ่งที่ทำงานแบบ Automatic และ Start แล้ว
ลองทำการเชื่อมต่อฐานข้อมูลด้วย phpMyAdmin ดูได้เลยครับ พร้อมทั้งกำหนดรหัสผ่านสำหรับ root ด้วย และสร้างฐานข้อมูลต่อไป
Date : 2013-07-10 08:56:37 By : นภดล สว่างจิตร

No. 6

ในส่วนของ phpinfo(); มี function รองรับ mysql แล้วหรือยังครับ
Date : 2013-07-10 09:08:33 By : mr.win

No. 7

Guest

เอ่อ คือว่าทุกทีผมใช้ Appserv ทำ มันก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่พอมาใช้ IIS ผมกลายเป็นคนไม่รุ้เรื่องเลยครับ (โดนบังคับใช้) แล้วไอ้เจ้า phpinfo(); มันอยู่ตรงไหนหรอครับ อย่าหาว่าผมโง่เลยนะครับ ผมไม่รุ้เรื่อง IIS7 จริง

ตอนนี้ผมติดแหง็กอยู่ที่ ขั้นตอน ** เพิ่มพาธ C:\mysql; เข้าไปต่อท้ายจากพาธของ php **

รบกวนหน่อยนะครับ ตอนนี้ผมฝึกงาน นายบอกให้ทำ เหอ ๆ
Date : 2013-07-10 09:19:56 By : นภดล สว่างจิตร

No. 8

คุณติดตั้ง php จากไหนครับ อันที่จริงถ้าใช้ Package ของ IIS + PHP ก็สามาถใช้ได้ทันทีครับ
Date : 2013-07-10 09:28:37 By : mr.win

No. 9

Guest

ผมติดตั้ง IIS7 จากเครื่อง
ส่วน php โหลดมาครับ

ถ้ายังไงเด่วผมจะลองไปดุใหม่ก่อนล่ะครับ รบกวน admin มาเยอะและ ขอบคุณมาก ๆ นะครับ
Date : 2013-07-10 09:37:56 By : นภดล สว่างจิตร

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ติดตั้ง Joomla บน IIS7 ไม่ได้ .. ผมได้ทำการติดตั้ง IIS7 แล้วลง PHP แล้วลง Mysql แต่ว่า ตัว joomla มันฟ้องว่า ไม่มีการเชื่อมต่อกับ ฐานข้อมูล

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่