Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > การสร้าง Backend สำหรับเว็บไซต์ใช้ภาษาอะไรดี (C#, ASP.NET, PHP, Python, Java)?

การสร้าง Backend สำหรับเว็บไซต์ใช้ภาษาอะไรดี (C#, ASP.NET, PHP, Python, Java)?

Topic : 097948

Guest

ตอนนี้ผมกำลังสร้าง Back-end ใช้สำหรับเว็บไซต์ในการถาม-ตอบ คำตาม
จึงค่อนข้างต้องการความเร็วในการ Query ข้อมูลใน Database
โดยทาง
Front-end : ผมใช้ HTML5+PHP+Javascript

คำถามมีดังนี้
1.Back-end : ไม่ทราบว่าภาษา C#, ASP.NET, PHP, Python, Java อันไหนที่เหมาะกับการสร้าง Backend ที่สุด (เข้ากับ PHP ด้วย)ครับ ?

2. ถ้าผมเช่า Hosting และวางเว็บไซต์ ผมสงสัยว่า File back-end ของผมทั้งหมดต้องวางไว้ส่วนไหนใน Repository ของผม เพราะปกติพวก CMS จะวางไฟล์ php ไว้ใน Folder administrator แต่ถ้าผมใช้พวก Java, C#, ASP.NET ผมต้อง Upload files ไปไว้ตรงส่วนไหนของ host?

3. ถ้า Back-end เป็น Java, C#, ASP.NET จะสามารถยิง Request ไปได้ยังไงจาก php เช่น ยิงไป /authentication.java แบบนี้จะถูกต้องหรือครับ เพราะปกติถ้าเป็นไฟล์ php จะยิงในรูปแบบนี้ แต่ java ผมไม่ทราบ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Tag : PHP, VB.NET, C#, JAVA, Python, Web Service

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-07-17 22:44:05 By : Guest View : 4337 Reply : 5

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

สถานะออฟไลน์
Twitter Facebook

1. ใช้ PHP กับ MySQL ก็น่าจะพอครับ
2. Hosting ทั่ว ๆ ไป มีแต่ PHP กับ MySQL
3. ใช้ php น่าจะง่ายกว่าครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-07-18 05:57:47 By : mr.win

No. 2

Guest

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ ผมยังมีข้อสงสัยบางอย่างดังนี้

1.แปลว่า Hosting ทั่วๆไปไม่สามารถใช้ภาษาอื่นเป็น Backend ได้ยกเว้น PHP เหรอครับ
2. ผมยังคงสงสัยในคำถามข้อที่ 3 ถ้าผมต้องการ Java หรือภาษาอื่นๆนอกเหนือจาก PHP ผมต้อง Upload ไปไว้ในส่วนใดของ Repository หรือมีวิธีการทำอย่างไรครับ พอจะมีวิธีหรือหนังสือแนะนำไหมครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-07-18 10:17:07 By : Guest

No. 3

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

สถานะออฟไลน์
Twitter Facebook

1. ประมาณนั้นครับ
2. แล้วแต่ครับ ว่าเขียนด้วยอะไร
Date : 2013-07-18 13:14:25 By : mr.win

No. 4

Guest

Quote:
1.แปลว่า Hosting ทั่วๆไปไม่สามารถใช้ภาษาอื่นเป็น Backend ได้ยกเว้น PHP เหรอครับ

- server ของไทยส่วนใหญ่รันได้แค่ php แย่กว่านั้นคือเป็น php 4 อีกด้วย

Quote:
2. ผมยังคงสงสัยในคำถามข้อที่ 3 ถ้าผมต้องการ Java หรือภาษาอื่นๆนอกเหนือจาก PHP ผมต้อง Upload ไปไว้ในส่วนใดของ Repository หรือมีวิธีการทำอย่างไรครับ พอจะมีวิธีหรือหนังสือแนะนำไหมครับ

- มันขึ้นอยู่กับ web server ที่ใช้นะ อย่าง iis ก็รัน asp/asp.net ได้ ลง php engine เพิ่มก็ใช้รัน php ได้

ส่วนจะใช้รัน jsp ก็ต้องลง tomcat เพราะ iis โดยตัวมันไม่สามารถ jsp/servlet containers ได้

แล้ว config ให้ iis ทำการ forward jsp ไปให้ tomcat รันแล้วส่งกลับมาให้ iis แสดงผล (จริงๆ เรียก

jsp จาก tomcat โดยตรงก็ได้ แต่ต้องระบุ port ของ tomcat ใน url)

และถ้าใช้ apache ก็ได้เฉพาะ php จะใช้ jsp ก็ต้อง forward ไปที่ tomcat เช่นเดียวกัน

ส่วน python ก็สามารถรันได้ทั้ง iis และ apache เท่าที่ได้ศึกษาดู ณ ปัจจุบัน

คงต้องเขียนแบบ cgi จะทำเป็นเว็บคงไม่สะดวกเท่าไหร่ ถ้าไม่ได้ใช้ framework

แต่ถ้าจะ setup นั้น เราก็ต้องเป็นระดับ admin ด้วยเช่นกัน ถ้าเป็น host เช่าก็หมดสิทธิ์
Date : 2013-07-18 13:56:37 By : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้

No. 5

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 4 เขียนโดย : ห้ามตอบเกินวันละ 2 กระทู้ เมื่อวันที่ 2013-07-18 13:56:37
รายละเอียดของการตอบ ::
ขอบคุณมากครับ อธิบายได้ใจความและตอบคำถามอย่างชัดเจน

Date : 2013-07-18 17:42:02 By : Guest

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : การสร้าง Backend สำหรับเว็บไซต์ใช้ภาษาอะไรดี (C#, ASP.NET, PHP, Python, Java)?

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่