Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > มีวิธีที่จะทำให้ เวลาเราสั่ง print กำหนดให้ header/footer ไม่ออกไหมครับ

มีวิธีที่จะทำให้ เวลาเราสั่ง print กำหนดให้ header/footer ไม่ออกไหมครับ

Topic : 099263

โพสกระทู้ ( 1,666 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

มีวิธีที่จะทำให้ เวลาเราสั่ง print กำหนดให้ header/footer ไม่ออกไหมครับ คือว่าถ้าสั่งพิมพ์บนคอมแค่ติ๊กตามภาพมันก็ไม่ออกมาแล้ว
แต่ผมสั่งมาจากอุปกรณ์อื่นๆ เช่น IPAD / IPHONE มันไม่มีที่ให้ติ๊กเอาส่วนนี้ออกเลยครับ พอจะมีวิธีช่วยเหลือไหมครับให้ไม่ว่ากรณีใดๆส่วนหัวส่วนท้ายกระดาษก็ไม่ต้องออกมา . . . .
โค้ดที่สั่งพิมพ์คือ
Code (PHP)
<a href="javascript:window.print()">สั่งพิมพ์</a>

myimg

Tag : PHP, MySQL, iOS, iPod, iPhone, JAVA

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-08-18 19:47:49 By : meannerss View : 40130 Reply : 27

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

เปลี่ยนไปใช้พวก PDF ครับ หรือลองดู TCPDF ที่สามารถ Convert จาก HTML เป็น PDF ได้ครับ

จัดรูปแบบได้ง่าย และใช้ได้จริง ๆ ครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-08-19 06:31:47 By : mr.win

No. 2

โพสกระทู้ ( 329 )

ลองทำเป็น pdf ครับ

ประวัติการแก้ไข
2013-08-19 10:39:01
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-08-19 10:38:23 By : white31969

No. 3

สวัสดีครับ .. . ผ่านไปหลายวันแล้ว ผมพยายามหาวิธีตามทั้งเว็บไทยและเว็บนอก . . .
ก็ยังไม่เจอวิธีการเอา เจ้าตัววันที่พิมพ์และ URL ไฟล์ ที่แนบมากับท้ายกระดาษเวลาสั่งพิมพ์
แม้กระทั่งวิธีการตั้งค่าขั้นสูงเกี่ยวกับการพิมพ์ของ safari บน ios พยายามหาแล้วก็ไม่มีหัวข้อเกี่ยวกับการเอาหัวท้ายกระดาษออก
คือว่ามันเป็นใบเสร็จรับเงิน (กระดาษ 57mm.) ประมาณว่าเหมือนๆกับใบเสร็จที่เราได้จากร้านสะดวกซื้อนั้นเหละครับ
หรือนี่จะเป็นทางตัน 5 5 5 ขำมาก ใครนะมันช่างคิดเจ้าตัวหัวกระดาษ ท้ายกระดาษ ปริ้นออกมาทำใมก็ไม่รู้เนอะครับ T_T
Date : 2013-09-11 00:52:51 By : meannerss

No. 4

มันไม่ใช่มาตรฐานน่ะครับ เค้าเลยพวกพวก Report อื่น ๆ ที่ช่วยจัดการส่วนนี้ให้ครับ
Date : 2013-09-11 08:43:44 By : mr.win

No. 5

ขอบคุณครับ ตอนนี้ได้ปัญหาใหม่มาแล้วครับ คือ "ใบเสร็จที่ได้ยาวมากก"
โค้ดที่ใช้พิมพ์
<a href="javascript:window.print()">สั่งพิมพ์</a>

ถามครับ ถ้าผมใช้ TCPDF ในการทำรีพอร์ทออกมา สุดท้ายบน ios มันก็ต้อง open PDF ใน safari เช่นเดิม . . . ปัญหานี้จะหมดไปไหมครับ

มีรูปภาพประกอบครับ

1. Printer winmax pp581 (พึ่งซื้อมา 2900 บาทเห็นว่ามันถูกที่สุดแล้ว )
1

2. OUTPUTที่ไ่ด้จาก chrome สั่งจาก PC ก็เกือบจะปกติ ปรับอีกนิดหน่อยก็ใช้ได้
2
3. OUTPUT ที่ได้จาก safari สั่งจาก ipad ยาวมากเลยครับ
** ปล.OUTPUT ที่ได้จาก adobe reader ก็ยาวแบบนี้เช่นกันครับ

3
Date : 2013-09-11 14:41:51 By : meannerss

No. 6

ปกติพวกนี้ใช้การ Print ผ่าน ActiveX ได้หรือเปล่าครับ คือผมเคยทำพวก Print Label จะต้องใช้ Template ที่มีมาให้ครับ
Date : 2013-09-11 15:21:00 By : mr.win

No. 7

ลักษณะการทำงานของ driver เป็นแบบนี้ครับ
ล่าสุดลองพิมพ์บนเครื่องพิมพ์ปกติ กระดาษ A4 ได้ output เหมือนกันครับ ทั้ง chromeบนPC และ safari บน ipad
เลยลองคิดเล่นๆว่าถ้ากำหนด ขนาด <TABLE> 100% มันจะออกมาปกติบนกระดาษที่ไม่ไช่ A4ไหมนะ (กำลังลองครับคิดว่าน่าจะแก้ได้)
แต่ปัญหากระดาษยาวเฟื้อยนี่จะแก้ยังไงยังไม่รู้ทิศทางเลยครับ

1. ตัว server ทำการเปิด เซอวิส airPrint ของ apple ไว้ครับ
6

2. turn on file and sharing ของ printer ที่ต้องการ แล้วอุปกรณ์ของ apple ก็จะมองเห็นครับ
7

3. หน้าต่างเวลาสั่งพิมพ์จาก ipad ครับ ทดลองพิมคำว่า cccc เฉยๆก็ได้กระดาษยาวเฟื้อยเหมือนเดิมครับ
8

2013-09-11 16:51:26
Date : 2013-09-11 16:47:45 By : meannerss

No. 8

ล่าสุดเอา google chorme ที่เป็น app บน ipad สั่งพิมพ์ดู. . . .. . ผลว่าปรากฏว่า ได้ออกมาแบบเดียวกับ safari เลยครับ คือยาวมาก
มันเป็นที่อะไรนะไม่เข้าใจ หรือจะเป็นที่เครื่องพิมพ์ครับ . ..
เพราะลองบนเครื่องพิมพ์ทั่วไปที่เป็น A4 มันก็ออกมาเหมือนกันทั้งในPCและ ipad
แต่พอลองกับเครื่องพิมพ์ใบเสร็จ กลับได้ผลลัพท์ไม่เหมือนกัน คือมันจะโหลดกระดาษออกมายาวประมาณภาพด้านบน แล้วค่อยพิมพ์
จะทำอย่างไรดี
Date : 2013-09-11 18:03:26 By : meannerss

No. 9

โพสกระทู้ ( 1,569 )
บทความ ( 2 )

Twitter Facebook Blogger

ลองพวก page-break ดูรึยังครับ?
Date : 2013-09-11 18:53:45 By : itpcc

No. 10

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : itpcc เมื่อวันที่ 2013-09-11 18:53:45
รายละเอียดของการตอบ ::
ไม่ได้ครับ ตอนนี้จนปัญญามากๆแล้วครับ

Date : 2013-09-11 19:07:59 By : meannerss

No. 11

แล้วพวก css margin padding อ่ะครับ
ลองเอา code ของทั้งหน้ามาดูหน่อยได้มั้ยครับ?

2013-09-11 19:30:37
Date : 2013-09-11 19:28:55 By : itpcc

No. 12

ตอบความคิดเห็นที่ : 11 เขียนโดย : itpcc เมื่อวันที่ 2013-09-11 19:28:55
คือว่าไม่ต้องมีโค้ดก็เป็นครับ เปิด HTML เปล่า พิมพ์ข้อความ xxxxx มันก็โหลดกระดาษยาวเหมือนเดิมครับ

ล่าสุดรู้สึกว่า บาวเซอร์ตัวอื่นบน PC ก็ได้กระดาษยาวหมดเลยครับ ตอนนี้เลยตัดประเด็นเรื่อง ipad ออกไปครับ

เอ้ามาดูกันสำหรับบาวเซอร์บน PC ล้วนๆนะครับ

ตัวที่พิมพ์ได้ปกติ >>> google chrome [PC]
ตัวที่พิมพ์แล้วมีการโหลดกระดาษยาวมาก >> safari[PC] / Opera[PC] / IE7[PC] / Firefox[PC]

สรุปว่ามี google chrome [PC] เท่านั้นที่ทำงานได้ปกติ ทำใมมันเก่งยังงี้นะทำได้อยู่คนเดียวเลย
อยากทราบว่า google chrome มีดีอะไรในฟังชั่นการพิมพ์เหนือกว่าเจ้าอื่นหรือเปล่าครับ

เพิ่มเติม .. .
ตอนนี้ทราบแล้วครับว่าทำใมโครมถึงไม่โหลดกระดาษยาวอยู่เจ้าเดียว เหตุผลที่มันไม่โหลดคือผมไปติ๊กเอาปุ่มหัวท้ายกระดาษออกครับ . . . . แต่เจ้าอื่นๆไม่มีที่ให้ติ๊กมันก็เลยโหลดยาวมานี่เอง
ทำอย่างไรให้มันไม่ออกดีครับ หัวส่วนท้ายส่วนที่เป็น URL ไฟล์ และวันที่ไฟล์ครับ พยายามเอา css fix มันก็ออกมาอยู่ดีเหมือนมันเป็นฟอแมตของบาร์วเซอร์ทุกชนิดเลยอะครับ

2013-09-11 20:28:01
2013-09-11 20:34:45
Date : 2013-09-11 20:26:08 By : meannerss

No. 13

แล้วถ้า print รูปออกมาอ่ะครับ มันยังยาวมั้ย?
Date : 2013-09-11 20:35:31 By : itpcc

No. 14

Guest

ลบ header/footer ของ firefox ลองวิธีนี้นะครับ

พิมพ์ about:config แล้ว เอนเทอร์ จะมีข้อความขึ้นมา กดปุ่ม I'll be careful I promise

พิมพ์ที่ช่อง search ว่า header แล้วหาบรรทัด

printer_Microsoft_XPS_Document_Writer.print_headerleft

printer_Microsoft_XPS_Document_Writer.print_headerright

คลิกขวา เลือก modify แล้วลบค่าออก

footer ก็ทำเหมือนกัน

printer_Microsoft_XPS_Document_Writer.print_footerleft;

printer_Microsoft_XPS_Document_Writer.print_footerright;
Date : 2013-09-11 20:56:23 By : โปรแกรมมั่ว

No. 15

ตอนนี้ผมทราบสาเหตุแล้วครับ ผมทดลองทำว่าทำยังไงให้ google chorme [PC] มันยาวเหมือนอันอื่นบ้างนะ พบว่า

ถ้าเราไม่ติ๊กช่องเอาหัวท้ายกระดาษออก Google chrome [PC] ก็ได้กระดาษยาวเหมือนเจ้าอื่นครับ
รูป

แต่ถ้าเราเลือกระยะขอบ ตอนที่สั่งพิมพ์เป็น "ไม่มี" ช่องที่ว่าให้เลือกหัวท้ายกระดาษก็จะหายไปครับ และได้ OUTPUT ออกมาตามที่ต้องการ

เลยได้ข้อสรุปว่าทำอย่างไร เพื่อเซ็ตให้ระยะขอบไม่มี หรือ คำสั่งที่ไม่เอาหัวท้ายกระดาษ ในบาร์วเซอเจ้าอื่นๆ ผมเลยลองใช้
Code (PHP)
<style>
    body {
        margin: 0px 0px 0px 0px;
    }
</style>

ก็ไม่หายครับ ยาวเหมือนเดิม

เพิ่มเติม ไช่แล้วครับ ผมต้องหาวิธีตั้งระยะขอบให้เป็นไม่มี หรือ ขั้นต่ำ เพราะผมเลือกเป็นขั้นต่ำและติ๊กเลือกเอาหัวท้ายกระดาษด้วยปรากฏว่าไม่ยาว ผมต้องหาวิธีเซตให้ระยะขอบขณะพิมพ์เป็นไม่มีครับ ซึ่งผมไปเจอมาตามเว็บนอกเค้าเขียนเป็น @media อะไรซักอย่างไม่เข้าใจเลยครับ กำลังพยายามศึกษาอยู่ครับ อิอิอิ

2013-09-11 21:11:31
Date : 2013-09-11 21:02:41 By : meannerss

No. 16

ลองนี่ดูครับ
Date : 2013-09-11 21:11:51 By : itpcc

No. 17

เอ้อ ผมถามไรหน่อยได้มั้ยครับ
ระบบพิมพ์ใบเสร็จนี่ ใช้เฉพาะใน iPad ของเราเองใช่มั้ยครับ
Date : 2013-09-11 21:13:59 By : itpcc

No. 18

โพสกระทู้ ( 3,155 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ตามลิงค์นี้เลยครับ http://www.w3.org/TR/1998/REC-CSS2-19980512/page.html

ตัวอย่างครับ
<head>
<style type="text/css" media="print">
@page 
    {
        size: auto;   /* กำหนดขนาดของหน้าเอกสารเป็นออโต้ครับ */
        margin: 0mm;  /* กำหนดขอบกระดาษเป็น 0 มม. */
    }

body 
    {
        margin: 0px;  /* เป็นการกำหนดขอบกระดาษของเนื้อหาที่จะพิมพ์ก่อนที่จะส่งไปให้เครื่องพิมพ์ครับ */
    }
</style>
</head>

Date : 2013-09-11 21:22:51 By : sakuraei

No. 19

ตอบความคิดเห็นที่ : 17 เขียนโดย : itpcc เมื่อวันที่ 2013-09-11 21:13:59
เปล่าครับมันมีโครงสร้างแบบนี้นะครับ เป็นอินทราเน็ตครับ
1. เราเตอร์ มีทั้งแบบสาย RJ45 และออกเป็น wifi
2. PC 1 เครื่องทำหน้าที่เป็น Server //ขณะทำงานจริงจะไม่ใช้จอ เม้า คีบอร์ด , PC SERVER เชื่อมต่ออยู่กับวง LAN ของเราเตอร์ในข้อ1ครับ . . . และทำการแชร์พริ้นเตอร์ในวง LAN เหมือนแชร์ทั่วๆไปครับ แต่เปิด service Air Print สำหรับ อุปกรณ์ของ apple ไว้ด้วยครับ (รายละเอียดอยู่ที่ No. 7)
3. Ipad เชื่อมต่อกับเราเตอร์ในข้อ 1 ครับ และมองเห็นอุปกรณ์ปริ้นเตอร์เรียบร้อย สั่งพิมพ์ก็ออก แต่ออกมาแบบยาวมาก(ปัญหาคือตรงนี้ครับ)

การใช้งานนะครับ
1. พนักงานเสริฟ เดินถือ Ipad ไปรับออเดอร์จากลุกค้า
2. เมื่อออเดอร์กันเสร็จ พนักงานสั่งพิมพ์บิลรายการอาหารพร้อมยอดเงินจาก Ipad ครับ
3. พนักงานเดินไปหยิบใบเสร็จที่เครื่องพิมพ์ และทำการวางบิลได้เลยครับ

Date : 2013-09-11 21:25:40 By : meannerss

No. 20

ตอบความคิดเห็นที่ : 19 เขียนโดย : meannerss เมื่อวันที่ 2013-09-11 21:25:40
แสดงว่าเป็น ipad ที่เราคุมเองสินะครับ

Date : 2013-09-11 21:30:00 By : itpcc

No. 21

โพสกระทู้ ( 3,155 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ตอบความคิดเห็นที่ : 19 เขียนโดย : meannerss เมื่อวันที่ 2013-09-11 21:25:40
ใช้งานอยู่ที่ กรุงเทพเหรอครับ

Date : 2013-09-11 21:30:12 By : sakuraei

No. 22

ตอบความคิดเห็นที่ : 18 เขียนโดย : Unidentifier เมื่อวันที่ 2013-09-11 21:22:51
ขอบคุณท่าน Unidentifier มากๆเลยครับ ตอนนี้โล่งแล้วครับ เอาโค้ดนี้ไม่ใส่กระดาษไม่ยาวแล้ว อิอิ
แต่ตัวอักษรมันทำใมเล็กจังเลยครับ ปรับตรงไหนครับทั้งๆที่ใน html ผมให้มัน 14 px แล้วนะ

**นี่ครับ output ที่ได้ โล่งใจไปเปราะนึง มันไม่โหลดกระดาษยาวแล้วครับ เหลือแค่ปัญหามันตัวเล็ก

100

Date : 2013-09-11 22:10:50 By : meannerss

No. 23

โพสกระทู้ ( 455 )

http://www.w3.org/TR/css3-page/

เผื่อช่วยได้
Date : 2013-09-11 22:55:01 By : yamcrocodile

No. 24

ขอขอบคุณทุกๆท่านมากครับ ตอนนี้ได้ผลลัพท์ตามต้องการแล้วครับ
***เพิ่มขนาดโดย เอา css เกี่ยวกับ font ออกให้หมด แล้วแทรก font size ลงไปใน

Code (PHP)
<style type="text/css" media="print">
@page 
    {
	size:auto;  /* กำหนดขนาดของหน้าเอกสารเป็นออโต้ครับ */
        margin:0 0 0 0mm;  /* กำหนดขอบกระดาษเป็น 0 มม. */
		font-size:30px;
    }

body 
    {
	size:auto;
    margin:0 0 0 0px;  /* เป็นการกำหนดขอบกระดาษของเนื้อหาที่จะพิมพ์ก่อนที่จะส่งไปให้เครื่องพิมพ์ครับ */
	font-size:30px;
    }
</style>

* * * หมดกระดาษ 15 เมตรไปม้วนนึงครับ กว่าจะได้นะ อิอิอิ * * *
990
Date : 2013-09-11 22:56:37 By : meannerss

No. 25

เสริมนิดครับ
เรื่องฟอนต์กำหนดได้นะครับ แต่..
ต้องกำหนดใน @media screen ครับ
Date : 2013-09-12 00:19:06 By : itpcc

No. 26

ตอบความคิดเห็นที่ : 24 เขียนโดย : meannerss เมื่อวันที่ 2013-09-11 22:56:37
เยี่ยมไปเลยครับ

Date : 2013-09-12 05:50:19 By : mr.win

No. 27

Guest

1.ไม่ทราบ ว่า ipad ใช้ ios v.ไหนครับ
ผมลองทำแล้ว ตามโค้ด กระดาษก็ยังยาวเหมือนเดิมครับ
ปริ้นผ่าน Ipad ยาวครับ แต่ถ้าปริ้นผ่าน PC ปกติครับสั้นลง ก็เลย งง ครับ
รบกวนด้วยนะครับ
Date : 2016-08-04 04:27:58 By : Prisan

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : มีวิธีที่จะทำให้ เวลาเราสั่ง print กำหนดให้ header/footer ไม่ออกไหมครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่