Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > รบกวนขอความคิดเห็นพี่ๆทีครับ เรื่องเกี่ยวกับ การ query ข้อมูลจาก list box หนึ่ง ไปอีก list box หนึ่ง ครับ

รบกวนขอความคิดเห็นพี่ๆทีครับ เรื่องเกี่ยวกับ การ query ข้อมูลจาก list box หนึ่ง ไปอีก list box หนึ่ง ครับ

Topic : 099278

Guest

สวัสดีครับ พี่ๆทุกท่าน

ผมขอรบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ พอดีติดปัญหาตรงนี้มา 3 วัน แล้ว เลยอยากลองมาถามความคิดเห็นจากพี่ๆในบอร์ดนี้ครับ

เรื่องมีอยู่ว่าผม มี database อยู่ 1 ก้อน แล้วภายในนั้นมี 3 table

1)student table:student_id, student_name
2)subject table: subject_id, subject_name
3)regis table:student_id, subject_id, date_regis

แล้วนี้ทีนี้ในหน้า page ของผมต้องการที่จะ มี 4 list box

list box ที่1: เป็นค่าที่ดึงข้อมูลมาจาก student table โดย ดึง student_id ขึ้นมาให้ เลือก
list box ที่2 เป็นค่าที่ดึงข้อมูลมาจาก student table โดย ดึง student_name ขึ้นมาให้ เลือก

โดยที่ 2 list นี้ อยากให้มีความสัมพันธ์กันตรงที่ไม่ว่าจะเลือก student_id หรือ student_name ก็จะ show ค่า อีกค่าหนึ่ง เช่น ถ้าเราเลือก student id จาก list box ที่1 ที่ช่อง list box ที่ 2 ก็จะขึ้นชื่อ student_name

ผมสามารถแก้ไขปัญหาตรงนี้ได้โดยที่ให้ทำการส่งค่าเวลาที่ list box ที่ 1 มีการเปลี่ยนค่า (onchange) แต่ผมอยากสอบถามว่า มันมีวิธีการ อื่นไหมที่สามารถเปลี่ยนค่าของ list box ที่ 2 โดยที่ไม่ต้องส่งค่าเวลาเลือก list box ที่1 เนื่องจากว่าการทำวิธีนี้ มันส่งผลตอนที่ผมต้องการ add row ของ line item เพิ่ม (คือต้องการกรอกข้อมูลของนักเรียนมากกว่า 1 คน) พอกด เลือกใน list box ที่ 1 แล้ว พอมัน refresh row ที่เคยแอดไว้กับหาย ครับ

รบกวนทีนะครับ

ขอบคุณครับ

Tag : PHP, Ms SQL Server 2008, JavaScript, Ajax, jQuery, CakePHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-08-19 11:14:47 By : MadDog_Gooffy View : 902 Reply : 7

No. 1

โพสกระทู้ ( 3,844 )
บทความ ( 0 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

สถานะออฟไลน์
Twitter Facebook

หลักการเดียวกันกับ จังหวัด อำเภอ ตำบล ลองค้นหาแล้วไปประยุกต์ดูครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-08-19 11:42:03 By : mangkunzo

No. 2

โพสกระทู้ ( 3,155 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

จับภาพหน้าจอมาให้ดูดีกว่าครับ แล้วค่อยๆอธิบายตามภาพให้ชัดเจนกว่านี้หน่อย
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-08-19 13:13:32 By : sakuraei

No. 3

Guest

student program

จากภาพข้างบน ถ้าเรา เลือก student ID student name ก็เปลี่ยน ผมใช้ microsoft sql เป็น ฐานข้อมูลครับ
Date : 2013-08-19 13:56:33 By : MadDog_Gooffy

No. 4

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : MadDog_Gooffy เมื่อวันที่ 2013-08-19 13:56:33
รายละเอียดของการตอบ ::
ปัญหาคืออะไรครับ
ปล.น่าจะสมัครสมาชิกด้วยน่ะครับ

ประวัติการแก้ไข
2013-08-19 14:09:58
Date : 2013-08-19 14:02:43 By : sakuraei

No. 5

โพสกระทู้ ( 13 )

ปัญหาคือว่า อยาก ทราบวิธีการที่จะ link ค่า สมมุติว่า ผมเลือก ใน list box student id แล้ว ต้องการ ให้ list box ที่เป็น student name ขึ้น ชื่อของ student id นี้ครับ หรือในทางตรงกันข้าม ถ้าผมเลือก student name ก็อยากให้ list box ของ student id เปลี่ยนค่า ให้ match กัน ครับ

ของเดิมผมทำได้ โดยให้ onchange="document.LineItemForm.submit(); ครับ แต่มันติดตรงที่พอเวลาผมกดเพิ่ม row (add row) สมมุติผม แอด ไป 3 row แล้ว พอผม กำลังกรอก ค่า ของ row ที่ 1 พอเลือก student id ปุ๊ป row ที่ เคย แอดกลับหายไปครับ
Date : 2013-08-19 14:13:36 By : golfwhiper

No. 7

เป็นตัวอย่างเอาไปดัดแปลงดูน่ะครับ http://jsfiddle.net/XrLky/1/
Date : 2013-08-19 15:04:34 By : sakuraei

No. 8

Guest

ของเดิมผมทำได้ โดยให้ onchange="document.LineItemForm.submit(); ครับ แต่มันติดตรงที่พอเวลาผมกดเพิ่ม row (add row) สมมุติผม แอด ไป 3 row แล้ว พอผม กำลังกรอก ค่า ของ row ที่ 1 พอเลือก student id ปุ๊ป row ที่ เคย แอดกลับหายไปครับ

รายละเอียดของการตอบ ::
ลองเอาโค้ดมาลงซิครับ เผื่อจะช่วยดูให้ได้

Date : 2013-08-19 17:32:17 By : ข้อมูลเพียบ

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : รบกวนขอความคิดเห็นพี่ๆทีครับ เรื่องเกี่ยวกับ การ query ข้อมูลจาก list box หนึ่ง ไปอีก list box หนึ่ง ครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่