Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > jQuery แบบนี้มีไหมครับ checkbox checked between ไม่รู้เรียกว่าอะไร

jQuery แบบนี้มีไหมครับ checkbox checked between ไม่รู้เรียกว่าอะไร

Topic : 099337

โพสกระทู้ ( 3,748 )
บทความ ( 0 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

สถานะออฟไลน์
Facebook

ตามภาพเลยครับ

checkbox

อธิบายภาพ : เมื่อ คลิ๊ก ช่องแรก กับ ช่องที่สอง ให้ช่องที่อยู่ในระหว่างช่องที่คลิ๊ก1 กับคลิ๊กที่2 มัน checked ตาม ถ้าเอาอันใดอันนึงออก มันก็ออกตาม

ไม่รู้จะ search jquery มันเรียกการทำงานนี้ว่ายังไง เลยหาไม่โดนสักอันครับ

ขอบคุณครับ

Tag : Java, jQuery

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-08-20 11:48:27 By : Dragons_first View : 1723 Reply : 23

No. 1

โพสกระทู้ ( 1,579 )
บทความ ( 3 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

จะให้มัน highlight ช่องตามที่เรา ติ๊กหรอครับ ถ้าใช้ทำไมไม่ใช้ id หรือ class เอาครับ
เช่นติ๊กช่อง data2 ก็ทำการเช็ค ว่า data2 นี้มีแถวไหนบ้างแล้วก็ใส่ highlight ได้เลย

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-08-20 12:44:48 By : somparn

No. 2

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : somparn เมื่อวันที่ 2013-08-20 12:44:48
รายละเอียดของการตอบ ::
ไม่ได้ทำ hightlight ครับ แต่จะให้มัน ติ๊ก checkbox ให้อัตโนมัติครับ

อธิบายเพิ่มเติมไม่ต้องดูคำว่า Data นะครับ ให้ดูช่อง checkbox แทนครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-08-20 13:13:26 By : Dragons_first

No. 3

โพสกระทู้ ( 615 )
บทความ ( 4 )

Code (JavaScript)
<!DOCTYPE html>
<html>
    <head>
        <title></title>
        <script src="jquery-1.10.2.min.js"></script>
        <meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=UTF-8">
    </head>
    <body>
        <?php
        echo '<table>';
        for ($r = 0; $r < 5; $r++) {
            echo '<tr>';
            for ($c = 0; $c < 7; $c++) {
                echo '<td>', ($r == 0 ? '<input type="checkbox" id="chk' . $c . '" value="' . $c . '"/>' : 'xxx'), '</td>';
            }
        }
        echo '</table>';
        ?>
        <script>
            var lem = '#chk';
            $(document).ready(function() {
                var checker = 0,start,end;
                $('table input:checkbox').click(function() {                
                    if ($(this).is(':checked')) {
                        var val = parseInt($(this).val());
                            checker++;
                        if (checker%2 === 1){
                            start = val;
                            $('input:checkbox').prop('checked', false);
                            $(this).prop('checked', true);
                        }else{        
                            end = val;
                            $('input:checkbox').prop('checked', false);
                            if (start < end) {                                
                                for (var i = start; i <= end; i++)
                                    $(lem + i + '').prop('checked', true);
                            } else {
                                for (var i = start; i >= end; i--)
                                    $(lem + i + '').prop('checked', true);
                            }
                        }
                    }else
                });
            });
        </script>
    </body>
</html>

ไม่รู้ใช่แบบต้องการหรือป่าว เพราะเคยทำไว้ตอนนั้น จะเก็บค่าแรกไว้ เพื่อไม่ต้อง uncheck ทั้งหมด
แต่ก่อนผมใช้ อ้างอิงจาก parent,child แล้ว get index column อะไรพวกนี้ แต่โค้ดมันยาวไป ใช้ id อ้างอิงจะง่ากว่านะผมว่า
Date : 2013-08-21 03:55:00 By : t-monroe

No. 4

Facebook

ขอบคุณมากๆครับ อันนี้ตรงกับที่ผมต้องการมากๆเลยครับ แต่ถ้าหากว่า ผมจะเปลี่ยนให้ เวลามัน checked ออก ทีละตัวได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
Date : 2013-08-21 09:30:06 By : Dragons_first

No. 5

Facebook

อีกอย่างมันเลือกได้แค่ 3 ช่องแล้วหาย ผมอยากเพิ่มให้มันเลือกได้หลายๆช่องไปด้วย กรณีนี้เป็นไปได้ไหมครับ
Date : 2013-08-21 09:57:27 By : Dragons_first

No. 6

กรณี่ที่มัน หาย คือ กรณีไหนบ้างครับ...
Date : 2013-08-21 13:31:53 By : t-monroe

No. 7

Facebook

เปลี่ยนจากหัวข้อครับ ที่บอกว่าถ้าเอา checked ไหนออก หรืออันใดอันนึงออก มันจะต้องออกทั้งหมด (ความต้องการเดิม)
เป็น เอาอันไหนออกอันอื่นก็ยังอยู่ครับ และเวลาคลิ๊ก checkbox สามารถคลิ๊กได้หลายอัน ไม่จำกัด 2 ช่องแบบเดิมครับ ไม่ทราบว่าแบบนี้พอจะเป็นไปได้ไหมครับ ถ้ามันไม่ได้ก็ไม่เป็นไรเด๋วผมงมจากโค๊ดที่ท่านให้มาเองครับ

ขอบคุณครับ
Date : 2013-08-21 14:00:31 By : Dragons_first

No. 8

Guest

เป็นไปได้ทุกกรณีครับ กลับบ้านแล้วจะดูให้ออีกทีครับ...
Date : 2013-08-21 16:41:01 By : T-MONROE

No. 9

Code (JavaScript)
<script>
            $(document).ready(function() {
                var checker = 0;
                $('table input:checkbox').click(function() {
                    var data = [];
                    checker++;                    
                    $("input:checked").each(function() {
                        data.push($(this).val());
                    });
                    checker = (data.length < 2) ? data.length : checker;                 
                    if (checker === 2 && data.length === 2) {
                        for (var i = data[0]; i <= data[data.length - 1]; i++)
                    }
                });
            });
        </script>

ผมเข้าใจถุกหรือป่าว...

ประวัติการแก้ไข
2013-08-21 21:30:57
Date : 2013-08-21 21:17:58 By : t-monroe

No. 10

โพสกระทู้ ( 3,155 )

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : t-monroe เมื่อวันที่ 2013-08-21 21:17:58
เยี่ยมเลยครับ

Date : 2013-08-21 22:03:21 By : sakuraei

No. 11

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : t-monroe เมื่อวันที่ 2013-08-21 21:17:58
แบบว่ายอดเยี่ยมสุดๆเลยครับ ตรงทุกประการ ขอบคุณมากๆครับ

Date : 2013-08-22 09:44:56 By : Dragons_first

No. 12

Facebook

อันนี้ขอดัน ไม่ตั้งกระทู้ใหม่นะครับ

คือผมจะเอา 2 โค๊ดนี้มารวมเป็นอันเดียวกัน

https://www.thaicreate.com/php/forum/099186.html
<script>
                var checker = 0;
                $('input:checkbox').click(function() {
                    checker++;                    
                    $("input:checked").each(function() {
                    });
                    checker = (data.length < 2) ? data.length : checker;                 
                    if (checker === 2 && data.length === 2) {
                        for (var i = data[0]; i <= data[data.length - 1]; i++)
                    }
                });
            });
        </script>

กับ

https://www.thaicreate.com/php/forum/099337.html

<script type="text/javascript">
// Created by:Unidentifier Thaicreate.com
var index,click,row;
$("#sometable input:checkbox").click(function(){
    click = $(this);
    index = click.parents("td").index();
    //alert(index);
    row = $("#sometable tr");
    if($(click).is(":checked")){
        $("td:nth-child("+(++index)+")",row).each(function(){
            $(this).css("background","red");
        });
    }else{
        $("td:nth-child("+(++index)+")",row).css("background","white");
    }
});
</script>

ผมจะเอามารวมกันเป็นอันเดียว แต่ลองทำแล้ว ผมไม่สามารถทำได้ครับ จึงขอเวลารบกวนอีกรอบครับ ขอบคุณครับ

มันจะมีลักษณะแบบนี้นะครับ เมื่อคลิ๊กช่องแรก กับช่องที่ 2 ซึ่งเป็นค่าระหว่าง เช่นติ๊กช่องที่ 1-6 ช่องที่อยู่ใน ระหว่าง 1-6 ก็คือ 2-3-4-5 จะต้องไฮไลท์สีด้วยคับ

highlight3

ขอบคุณมากๆเลยครับ ที่ช่วยทำให้ตลอด

2013-08-23 11:17:18
2013-08-23 11:18:02
Date : 2013-08-23 11:15:06 By : Dragons_first

No. 13

ลองดูน่ะครับ
<!DOCTYPE html>
<html>
    <head>
        <title></title>
		<script src="http://code.jquery.com/jquery-1.8.3.js "></script>
        <meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=UTF-8">
    </head>
    <body>
        <?php
        echo '<table>';
        for ($r = 0; $r < 5; $r++) {
            for ($c = 0; $c < 7; $c++) {
                echo '<td>', ($r == 0 ? '<input type="checkbox" id="chk' . $c . '" value="' . $c . '"/>' : 'xxx'), '</td>';
            }
        }
        echo '</table>';
        ?>

<script>
                var checker = 0,
					marker = '';
                $('input:checkbox').click(function() {					
                    checker++;                    
                    });
                    }

$('input:checkbox:checked').each(function(){
						marker = $(this).parent('td').index();						
						++marker;
						$('tr td:nth-child('+marker+')').css('background','red');
					});
					$('input:checkbox:not(:checked)').each(function(){
						marker = $(this).parent('td').index();						
						++marker;
						$('tr td:nth-child('+marker+')').css('background','white');
					});

});
            });
</script>
    </body>
</html>

Date : 2013-08-23 12:00:25 By : sakuraei

No. 14

Facebook

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ขอแก้ไขเพิ่มเติมหน่อยครับ พอดีผมจะส่งไปแบบ 2013-8-23 (ค่าเป็นวันที่) ประมาณนี้ครับ เลยไปเปลี่ยนตรง value พอเปลี่ยนแล้วโค๊ดไม่ทำงาน มันเหมือนจะให้ส่งค่า เรียงๆกันไป อันนี้ไม่แน่ใจครับ

จาก <input type="checkbox" name="Checkbox[]" id="chk'.$c.'" value="'.$c.'">

เป็น <input type="checkbox" name="Checkbox[]" id="chk'.$c.'" value="'.date("Y-m-d").'">

ประมาณนี้ครับ ขอบคุณมากๆครับ

2013-08-23 13:16:36
2013-08-23 13:24:43
Date : 2013-08-23 12:30:01 By : Dragons_first

No. 15

ค่าที่ได้ออกมาเป็นยังไงครับ เพราะเท่าที่ดูโค้ดมันก็ปกติดีน่ะ
Date : 2013-08-23 13:36:25 By : sakuraei

No. 16

Facebook

ครับ โค๊ดปรกติ

แต่ผมอยากให้ส่งค่า จาก <input type="checkbox" name="Checkbox[]" id="chk'.$c.'" value="'.$c.'">

ที่เป็น จาก value เดิม คือ 1,2,......7

เปลี่ยนเป็นส่งค่าแบบ 2013-8-23,2013-8-24,........ตามจำนวนเช็คบ๊อกครับ

เพราะว่ามันเปลี่ยนเป็นแบบนี้แล้ว สคริปท์ทำงานไม่ได้ครับ

<input type="checkbox" name="Checkbox[]" id="chk'.$c.'" value="'.date("Y-m-d").'">
Date : 2013-08-23 13:49:05 By : Dragons_first

No. 17

สคริปต์ส่วนไหนครับที่ไม่ทำงาน high light หรือ group checkbox
Date : 2013-08-23 13:54:48 By : sakuraei

No. 18

โอเค ผมเห็นแล้วว่า group checking ทำงานไม่ได้ เพราะโค้ดใช้ value ในการผูกเงื่อนไข
Date : 2013-08-23 14:10:35 By : sakuraei

No. 19

Quote:

แก้ไขตามนี้เลยครับ

echo '<td>', ($r == 0 ? '<input type="checkbox" id="chk' . $c . '" value="' .date("Y-m-d"). '" rel="' . $c . '" />' : 'xxx'), '</td>';

data.push($(this).attr("rel"));
});

Date : 2013-08-23 14:16:37 By : sakuraei

No. 20

Facebook

ขอบคุณครับ แหม เก่งจริงๆเลย ผมก็ไม่ถนัด jquery หรือ java สักเท่าไหร่ เลยไปไม่ค่อยเป็นเลย ได้แต่พื้นๆ พอเห็นโค๊ดที่ต้องแก้ไขแค่นี้ถึงกับบางอ้อเลย ขอบคุณอีกครั้งครับ
Date : 2013-08-23 14:22:30 By : Dragons_first

No. 21

ตอบความคิดเห็นที่ : 20 เขียนโดย : Dragons_first เมื่อวันที่ 2013-08-23 14:22:30

Date : 2013-08-23 14:26:40 By : sakuraei

No. 22

Quote:
โค้ดส่วนของผมเองขอแก้ไขนิดนึงครับ
จากเดิม

เพราะไม่มีความจำเป็นต้องวนลูปเพื่อตรวจสอบ unchecked

โค้ดเดิมดีอยู่แล้วครับ ไม่ต้องแก้ไขอะไร ...อิอิ

2013-08-23 14:44:30
Date : 2013-08-23 14:30:25 By : sakuraei

No. 23

Facebook

ขอบคุณครับ
Date : 2013-08-23 14:41:38 By : Dragons_first

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : jQuery แบบนี้มีไหมครับ checkbox checked between ไม่รู้เรียกว่าอะไร

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่