Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ขอเเนวทางในการเขียนเว็บโปรแกรมหน่อยครับ เกียวกับเอกสารที่มีการเปลียนแปลงบ่อยๆ

ขอเเนวทางในการเขียนเว็บโปรแกรมหน่อยครับ เกียวกับเอกสารที่มีการเปลียนแปลงบ่อยๆ

Topic : 099551

โพสกระทู้ ( 94 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ขอเเนวทางในการเขียนเว็บโปรแกรมหน่อยครับ เกียวกับเอกสารที่มีการเปลียนแปลงบ่อยๆ จะมีกระบวกการการทำงานของโปรแกรมอย่างไงให้จัดการกับข้อมูลเอกสารง่ายๆ หรือมี Word.Application ตัวไหนเเนะนำบ่างไหมครับ

Tag : PHP, MySQL, CakePHP, Word (Word.Application)

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-08-24 15:27:16 By : kissover View : 603 Reply : 2

No. 1

โพสกระทู้ ( 538 )
บทความ ( 3 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

เริ่มจากเก็บข้อมูลก่อนครับ รวบรวมปัญหามาเป็นข้อๆ แล้วก็ผลลัพธ์์ที่อยากให้เป็นครับ
ข้อแรกเลย คุณเป็นคนหน้างานที่เจอกับปัญหาด้วยตัวเองหรือเปล่า ถ้าใช่ก็ง่ายเลย ระบุปัญหาเลยครับ ว่าตอนนี้มีปัญหายังไง แล้วคิดว่าระบบคอมฯ จะช่วยยังไงได้บ้าง คิดไว้ก่อนเขียนเป็นข้อๆ ไว้ ทำได้ไม่ได้อีกเรื่อง
ถ้าไม่ใช่คนหน้างานที่เจอปัญหาเอง อันนี้ก็ต้องเริ่มจากไปคุยกับคนที่เค้ามีปัญหาครับ ใครเป็นผู้ใช้รวบรวมปัญหามา แล้วมาสรุป เป็นข้อๆ ครับ

เริ่มจากตรงนี้ก่อน เป็นก้าวแรกครับ

ไม่รู้ช่วยได้ไม๊ เพราะคุณไม่ให้ข้อมูลอะไรมาเลย เอกสารที่เปลี่ยนแปลงบ่อยๆ คือยังไง แล้วปัญหาคืออะไร ข้อมูลเปลี่ยนแปลงบ่อยแล้วใครเดือดร้อน หรือยังไง หรือ ต้องตามปรับปรุงเอกสารกันตลอด ถ้าเป็นปัญหานี้ผมแนะว่าลองไปใช้ พวก cloud service ดู จะเป็นของ GDoc ของ Google (gmail) หรือ SkyDrive ของ Microsoft ก็ได้ครับ ขึ้นอยู่กับเอกสารของคุณ ถ้าใช้งานเป็น excel แล้วมีพวกสูตรคำณวนใน sheet และไม่เป็นสูตรที่ซับซ้อน หรือมีพวก vba อยู่ก็แนะนำเป็นของ skydrive ครับ จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนมาก แต่ถ้าเป็นเอกสาร word ก็ง่ายเลย อันไหนก็ได้ครับ อัพโหลดไปไว้บน cloud แล้วก็ share กันเลย เอกสารตัวเดียว ใครแก้ไขอะไรก็มีประวัติบอกให้หมด สามารถ restore กลับได้ด้วย ไม่ต้องมาไล่ปรับปรุงข้อมูลกันตลอด

ลองดูครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-08-25 02:20:33 By : salapao_codeman

No. 2

โพสกระทู้ ( 94 )
บทความ ( 0 )

ขอบคุณ Codeman ครับ

ขอขยายความนะครับ

ข้อมูลเพื่มเติม

เว็บappที่ผมทำคือ ทำเว็บเก็บข้อมูล พาสปอร์ต && ออกเเละประกอบเอกสาร หนังสือรับรองการต่อ visa ของลูกค้า เอกสารแบ่งออกได้ คราวๆ3ประเภท คือ

1 เอกสาร ส่วนตัวของลูกค้า
- จะเป็นข้อมูล พาสปอร์ตอาจเก็บเป็น การถ่ายเอกสาร สแกนเก็บไว้ในระบบ *มีการอัปเดทบ่อยๆ

2 เอกสาร ส่วนข้อมูลของบริษัท
- เอกสาร ยืนยันการจัดตั้ง บ. ข้อมูลต่างๆ สามารถ สแกนเก็บไว้ในระบบ < ข้อนี้ไม่มีปัญหา ไม่ได้เปลียนบ่อยๆ

3 เอกสาร แบบฟอร์ ในการส่งข้อมูลการรับรอง ลูกค้า ให้ทางรัฐ
- จะเป็นเอกสารรับรอง ลูกค้า มีการเปลียนข้อมูลในเอกสาร บ่อยๆ fix fonts ที่ใช้ที่ทางราชการ
- รูปแบบเอกสารมีหลายแบบ หลายใบ
- เอกสารพวกนี้จะอ่างอิงกัน โดยอ้างอิงจาก หมายเลขเอกสาร *หมายเหตุ หมายเลขเอกสาร ต้องเองได้ไม่มีปัญหา เเต่จะเก็บข้อมูลเอกสารเเล้วอ้างอิงถึงกันอย่าไง!!!!

- ในส่วนนี้ ผมคิดไว้ว่า จะดึงข้อมูลลูกค้า จาก sql มาเเสดงในเอกสารด้วย เช่น ชื่อ สัญชาติ ข้อมูลการส่งเอกสารต่างๆด้วยครับ

ทั้ง3ข้อ จะนำมาประกอบเอกสาร รวบรวมปริ้น เซ็นชื่อเเละประทับตา เพื่่อส่งไปรับรองลูกค้าครับ

จากที่เขียนไป มันพอจะมี Word.Application ตัวไหนบ่าง ที่สามารถ จัดรูปแบบเอกสาร ได้เหมือน โปรแกรมWord เเละสามารถ ดึงข้อมูลจาก sql มาเเสดง หรือ สามารถใส่ listbox เพื่อเลือกขอมูลที่ดึงจาก sql ได้ มีบ่างไหมครับ หรือ จะมีวิธีไหนที่จะจัดการรูปแบบเอกสารได้ดีกว่านี้ไหมครับ

ทั้งนี้ก็ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาดูมาอ่าน ไว้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-08-25 12:50:36 By : kissover

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ขอเเนวทางในการเขียนเว็บโปรแกรมหน่อยครับ เกียวกับเอกสารที่มีการเปลียนแปลงบ่อยๆ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่